VC-Thiền quán

Don em cũng hơi ngạc nhiên về khả năng kỳ lạ đó...vì tâm quán thực chứ không vọng....vì thiên hạ rộng lớn cô nương nắng vàng chưa gặp một lần từ bé đến giờ...kỳ lạ...kỳ lạ.

Về cô nương nangvang còn 1 điều nữa khá đặc biệt chưa tiện nên cũng chưa nói ra... cứ để ở mức đúng 90% đã...hi...i.

Thanks!

G/L

Bác vừa tạo thêm thử thách cho chính mình.

Vậy là bác lại chọn con đường dài...

hi...i. Em và bác đang hiểu lầm cách nói: Ý của em là đã nhìn thấy 1 sô(....) điều A, B, C xung quanh ý nói đến 1 khả năng đang được chứng nghiệm và tinh tấn.

Em đang đi Đúng hướng và được báo trước những cái có thể xẩy ra để tránh khỏi rơi vào....chứ đường dài hay ngắn khó mà đoán định.

Khi định "Pháp" em đang kiểm nghiệm nó có phần hơi giống hình ảnh Khổng minh khi xưa ngồi xe lăn mà quân tào đuổi mãi không bắt được... em quên tên pháp đó gọi là gì...đại loại như rút đất, đằng này lại kéo không gian hình ảnh gần lại để xem giống zoom to nhỏ, xa gần của máy ảnh bác hiểu ý em chứ.

G/L

Last edited by a moderator:
Bác vừa tạo thêm thử thách cho chính mình.

Không tạo mà đang kiểm nghiệm lại xem đã chính tâm, chính pháp chưa... xem đó có phải là vọng tưởng không? Nhưng tâm rất tịnh và trong sáng, không vẩn đục. Cái này là em tự ngộ chứ chưa được mật truyền....

Kỳ lạ.

Không tạo mà đang kiểm nghiệm lại xem đã chính tâm, chính pháp chưa... xem đó có phải là vọng tưởng không? Nhưng tâm rất tịnh và trong sáng, không vẩn đục.

Kỳ lạ.
Tất cả thử thách xuất hiện đều thật trong giai đọan này của bác. Người thật, việc thật, bác phải xử lý thật, mỗi lần xử lý thế nào thì kết quả của nó là điều kiện đầu vào cho lần thử thách sau. Tui cũng không hiểu vì sao vị hòa thượng đã viên tich 2000 năm lại có thể tạo thành một giáo trình huấn luyện tĩnh tâm kỳ lạ và biến hóa như thế được. Bác cứ nghĩ thế nào là sau đó thử thách sẽ xuất hiện với bác đúng như thế, việc của bác là tìm giải pháp, tìm câu trả lời...

hi...i. Em và bác đang hiểu lầm cách nói: Ý của em là đã nhìn thấy 1 sô(....) điều A, B, C xung quanh ý nói đến 1 khả năng đang được chứng nghiệm và tinh tấn.

Em đang đi Đúng hướng và được báo trước những cái có thể xẩy ra để tránh khỏi rơi vào....chứ đường dài hay ngắn khó mà đoán định.

Khi định "Pháp" em đang kiểm nghiệm nó có phần hơi giống hình ảnh Khổng minh khi xưa ngồi xe lăn mà quân tào đuổi mãi không bắt được... em quên tên pháp đó gọi là gì...đại loại như rút đất, đằng này lại kéo không gian hình ảnh gần lại để xem giống zoom to nhỏ, xa gần của máy ảnh bác hiểu ý em chứ.

G/L
Đừng tìm lời giải từ "bánh xe". Tìm từ cố gắng nỗ lực của bác. Càng bám vào "bánh xe" đường của bác sẽ càng dài.

Tất cả thử thách xuất hiện đều thật trong giai đọan này của bác. Người thật, việc thật, bác phải xử lý thật, mỗi lần xử lý thế nào thì kết quả của nó là điều kiện đầu vào cho lần thử thách sau. Tui cũng không hiểu vì sao vị hòa thượng đã viên tich 2000 năm lại có thể tạo thành một giáo trình huấn luyện tĩnh tâm kỳ lạ và biến hóa như thế được. Bác cứ nghĩ thế nào là sau đó thử thách sẽ xuất hiện với bác đúng như thế, việc của bác là tìm giải pháp, tìm câu trả lời...

Chuyện đó đương nhiên em đã biết và vẫn ở thế định tâm tốt nhất - chủ động. Nhưng em hơi lạ ở trường hợp bác bác nang vàng em chưa giải thích được sao lại có sự trùng hợp...và rõ ràng đến khó tin....như vậy.

Mấy cụ bóng gió những gì mà để K2G không hài lòng bỏ đi mất rùi !:-t:-t:-t

Đừng tìm lời giải từ "bánh xe". Tìm từ cố gắng nỗ lực của bác. Càng bám vào "bánh xe" đường của bác sẽ càng dài.

Em giải thích thế này: mình như là người nhìn thấy bánh xe thời gian, hay 1 đoàn tầu trên đó chở 1 số lượng hành khách nhất định mỗi hành khách có những số phận và nghiệp, nhân quả phải trả riêng....đó em nói ý đó chứ không bám vào đó. Mình đang bên ngoài hoàn toàn tỉnh táo và chủ động.

Mấy cụ bóng gió những gì mà để K2G không hài lòng bỏ đi mất rùi ! :-t:-t:-t

Anh đi hỏi hán tử họ tom tên cat phạm phải điều cấm kỵ: Không tranh luận với phụ nữ, người già và trẻ nhỏ... hắn ta phạm cả 3...hi....i.

G/L

Anh đi hỏi hán tử họ tom tên cat phạm phải điều cấm kỵ: Không tranh luận với phụ nữ, người già và trẻ nhỏ... hắn ta phạm cả 3...hi....i.

G/L
Người Đức có câu ngạn ngữ, đại ý là đôi co với phụ nữ giống đi chữa răng, đã chữa một cái thì mãi không bao giờ kết thúc được, hết cái này sẽ kéo sang cái khác hehe

Em giải thích thế này: mình như là người nhìn thấy bánh xe thời gian, hay 1 đoàn tầu trên đó chở 1 số lượng hành khách nhất định mỗi hành khách có những số phận và nghiệp, nhân quả phải trả riêng....đó em nói ý đó chứ không bám vào đó. Mình đang bên ngoài hoàn toàn tỉnh táo và chủ động.
Cái nguy hiểm là của việc trên là ý bác bị đặt vào cái "bánh xe", gắn chết vào đó như một cậu trò đi thi quen mang phao, không có không chịu được...

Cái nguy hiểm là của việc trên là ý bác bị đặt vào cái "bánh xe", gắn chết vào đó như một cậu trò đi thi quen mang phao, không có không chịu được...

Có 1 góc nhỏ là đúng nếu bị động. Đằng này nó khác chủ động và hiển hiện rõ ràng. Bác vẫn chưa hiểu hết ý em. Để em tìm câu trả lời vậy. Khó quá thì phải hỏi thầy xem sao...cứ 1 mình chiêm nghiệm tự ngộ, sai khéo lại đổi tên là Dã tràng...hi...i.

Thanks!

G/L

Có 1 góc nhỏ là đúng nếu bị động. Đằng này nó khác chủ động và hiển hiện rõ ràng. Bác vẫn chưa hiểu hết ý em. Để em tìm câu trả lời vậy. Khó quá thì phải hỏi thầy xem sao... sai khéo lại đổi tên là Dã tràng...hi...i.

Thanks!

G/L
Thật sự là vừa chủ động, vừa bị động. Bác không biết hết tòan bộ câu chuyện sắp tới, chỉ biết một phần. Phần bác không biết là phần đòi hỏi phải cố gắng, và mọi âm mưu gian lận sẽ kéo dài quá trình gấp ít nhất là bình phương của thời gian bác gian lận được. Đọc lại thư tịch cổ bác sẽ biết những chuyện như vậy.

@giailang:

Bác lý giải rất đúng nếu xét dưới góc độ đời sống thường nhật, về số mệnh 1 con người.

Giấc thiền này: Thiền sư: Thích Viên Thành đã luận giải rõ, may mắn em mới tìm đọc được có cả chữ tiếng phạn và dịch tiếng việt: Tóm lại cuộc đời em có chân tu mặc dù sẽ phải trải qua A tăng, tì kiếp nhưng rồi sẽ đạt được thành tựu nhất định trên con đường mình đi.

Thanks! về những điều kiến giải.....

G/L pro.

Chúc bác và toàn thề VC mem ngủ ngon, em cũng đi nghỉ, mệt rồi mai lại phải đi xớm công chuyện.

@giailang:

Bác lý giải rất đúng nếu xét dưới góc độ đời sống thường nhật, về số mệnh 1 con người.

Giấc thiền này: Thiền sư: Thích Viên Thành đã luận giải rõ: Tóm lại em có chân tu mặc dù sẽ phải trải qua A tăng, tì kiếp nhưng rồi sẽ đạt được thành tựu nhất định trên con đường mình đi.

Thanks! về những điều kiến giải.....

G/L pro.
Đích của bác cũng là đường ngắn nhất, là chữ Không. Chúc tinh tấn

Osho là một nhà cải cách thực sư, các giáo lý của ông gần với cuộc sống hiện đại hơn !

THIỀN VÀ YÊU-Ohso

"Yêu là dành cho những người có năng lượng hướng ngoại tự nhiên, còn thiền là dành cho những người có năng lượng hướng nội tự nhiên. Thiền nghĩa là ở với bản thân bạn trong niềm vui vô cùng, tận hưởng sự một mình của bạn. Yêu nghĩa là ở cùng với người khác, tận hưởng sự cùng nhau. Thiền giống như chơi độc tấu sáo; yêu giống như hai nhạc cụ cùng chơi với nhau trong nhịp điệu sâu sắc - sáo với đàn tabla. Đó là jugalbandi - đó là sự giao cảm giữa hai nhạc cụ đi cùng nhau tay trong tay, nhảy múa cùng nhau.

Có những người sẽ thấy dễ dàng đi tới họ qua người khác; đó là con đường dài hơn chút ít, yêu là con đường dài hơn chút ít, hãy nhớ, nhưng đẹp vô cùng, bởi vì trên đường có cây đẹp và hoa và chim chóc. Thiền là con đường ngắn nhất có thể có bởi vì bạn không đi đâu cả; bạn đơn giản nhắm mắt lại và chìm sâu với bản thể riêng của mình - nơi bạn đã hiện hữu.

Yêu là đi tới bản thân bạn bằng người khác, qua người khác; thiền là đi tới bản thân bạn một cách trực tiếp, tức khắc. Nhưng điều đó có hơi khô khan bởi vì không có đường - không có cây cối trên đường, không chim chóc, không mặt trời lên, không mặt trời lặn, không trăng, không sao. Nó có cái đẹp của riêng nó: cái đẹp của sa mạc. Bạn đã từng tới sa mạc chưa? Cái im lặng, im lặng vĩnh hằng của sa mạc... cát lan tới vĩnh hằng... sự thuần khiết, sự sạch sẽ. Vâng, đó là cái đẹp của thiền."

Những tình cảm tâm sự riêng giữa các thành viên, đề nghị các cụ PM gửi trực tiếp cho nhau nhé !
Không post lên đây làm loãng Forum.

Many thanks !

Osho là một nhà cải cách thực sư, các giáo lý của ông gần với cuộc sống hiện đại hơn !

THIỀN VÀ YÊU-Ohso

"Yêu là dành cho những người có năng lượng hướng ngoại tự nhiên, còn thiền là dành cho những người có năng lượng hướng nội tự nhiên. Thiền nghĩa là ở với bản thân bạn trong niềm vui vô cùng, tận hưởng sự một mình của bạn. Yêu nghĩa là ở cùng với người khác, tận hưởng sự cùng nhau. Thiền giống như chơi độc tấu sáo; yêu giống như hai nhạc cụ cùng chơi với nhau trong nhịp điệu sâu sắc - sáo với đàn tabla. Đó là jugalbandi - đó là sự giao cảm giữa hai nhạc cụ đi cùng nhau tay trong tay, nhảy múa cùng nhau.

Có những người sẽ thấy dễ dàng đi tới họ qua người khác; đó là con đường dài hơn chút ít, yêu là con đường dài hơn chút ít, hãy nhớ, nhưng đẹp vô cùng, bởi vì trên đường có cây đẹp và hoa và chim chóc. Thiền là con đường ngắn nhất có thể có bởi vì bạn không đi đâu cả; bạn đơn giản nhắm mắt lại và chìm sâu với bản thể riêng của mình - nơi bạn đã hiện hữu.

Yêu là đi tới bản thân bạn bằng người khác, qua người khác; thiền là đi tới bản thân bạn một cách trực tiếp, tức khắc. Nhưng điều đó có hơi khô khan bởi vì không có đường - không có cây cối trên đường, không chim chóc, không mặt trời lên, không mặt trời lặn, không trăng, không sao. Nó có cái đẹp của riêng nó: cái đẹp của sa mạc. Bạn đã từng tới sa mạc chưa? Cái im lặng, im lặng vĩnh hằng của sa mạc... cát lan tới vĩnh hằng... sự thuần khiết, sự sạch sẽ. Vâng, đó là cái đẹp của thiền."

Osho và Thích Nhất Hạnh là những nhà cải cách lớn, và chân chính. Mỗi người một phong cách, nhưng đều đem lại sự giản gị, rõ ràng, minh triết, và đầy tình người.

Khoa học đã hiểu rằng, không có ranh giới giữa vật chất và năng lượng (công thức nổi tiếng của Einstein).

Đức Phật nói rằng (qua diễn giải của những nhà cải cách), năng lượng của từ bi khả dĩ hóa giải mọi nối khổ đau của con người. Đó là năng lượng sạch, và mạnh nhất.

Bất cứ điều gì gợi nên tình người, hỉ xả và từ bi, đó là đạo. Tình yêu cũng vậy.

Thiền là sự lắng đọng, để thức tỉnh những nguồn năng lượng sạch đó.

G/L

Tội lỗi tội lỗi ...

Giờ mần răng đại sư :))

Người Đức có câu ngạn ngữ, đại ý là đôi co với phụ nữ giống đi chữa răng, đã chữa một cái thì mãi không bao giờ kết thúc được, hết cái này sẽ kéo sang cái khác hehe

Hè hè, em đau răng kinh niên, thế mới đau :))

Back