VC-Thiền quán

Em cũng chém gió cho vui nhé

Nhu hay cương không phải ở cái hình, nó ở cái ý. Người đánh nhu có thể tạo hình như sắt như thép, nhưng tâm ôn hòa, toàn thân vẫn buông chứ không thắt.

Nhu đấu nhu thì giống đuổi hình bắt chữ, ở đây là dò kình. Đôi khi trông như vờn hoa bắt bướm, nhưng bên trong là cuộc đấu rất tập trung, không thể lơi lỏng.

Và nhu cũng có thể chém đinh chặt sắt được chứ không phải chỉ là mượn lực và trả lực. Ví dụ Thái cực có thể cực kỳ cương mãnh khi cần. Vịnh Xuân thì không nói, vì đòn vịnh xuân luôn là cưa đứt đục suốt, mãnh liệt lắm.

Chém gió là chính. Luận mấy thứ này cả ngày chả hết chuyện :D

Cái khó của bên thiên về nhu là chẳng biết họ dùng cương lúc nào....:D

Bác trả lời câu hỏi của Know2 bên trên đi. Luận võ thì hay lắm...nhưng mà....luận quần nghĩ mãi chẳng ra. hi....i

G/L

Cũng còn tùy duyên, bác cứ đoán thế thôi...Bác học võ nhiều và giỏi: Cho tớ hỏi có võ sư Vịnh xuân hay Thái cực nào mà không mềm mại như bún đâu, tất dụng công món võ đó cũng sẽ rất giỏi....hi...i. Võ thuật là khác và tu là khác chẳng liên quan mấy. Tuy đạo lý thì gần như nhau. Có lẽ bác luyện đao pháp thế đủ rồi, nên đi luyện món thiên về nhu thuật đi...hi.......i. Không thì cứng quá dễ gãy chẳng phải là phí lắm ru?

G/L

Có dòng Thái cực đánh chả khác gì Thiếu Lâm. Để rảnh em tìm cái Link cho cụ xem qua.

Vịnh Xuân có ông không bún tí nào đâu. Nó là cách thể hiện thế nào thôi :))

Cái khó của bên thiên về nhu là chẳng biết họ dùng cương lúc nào....:D

Bác trả lời câu hỏi của Know2 bên trên đi. Luận võ thì hay lắm...nhưng mà....luận quần nghĩ mãi chẳng ra. hi....i

G/L

Vâng, điểm yếu của em :))

Có dòng Thái cực đánh chả khác gì Thiếu Lâm. Để rảnh em tìm cái Link cho cụ xem qua.

Vịnh Xuân có ông không bún tí nào đâu. Nó là cách thể hiện thế nào thôi :))

OK!
TRong phim CHung tử đơn đóng...cũng đã có hai dòng vịnh xuân rùi, dòng cứng và dòng cực mềm của sư thúc hát tuồng...giống pede hiiiiiiiiii

Thua. Vì cái nghĩ tới thì không dám nói, cái dám nói thì không đắc ý :))

Đó gọi là đấu thiên về tận cùng của nhu để xét bản lãnh đấy ha....a.....Nhưng cách hóa giải của bác cũng rất hay....Lúc bí thì nằm khểnh gác chân chơi ủ mưu mới...ka...ka.

G/L

OK!
TRong phim CHung tử đơn đóng...cũng đã có hai dòng vịnh xuân rùi, dòng cứng và dòng cực mềm của sư thúc hát tuồng...giống pede hiiiiiiiiii

Sư tổ của môn này nằm trong ngũ đại cao thủ của Vịnh xuân. Chuyên soi gương, má phấn, dáng đi ẻo lả...phải không?

G/L

Đó gọi là đấu thiên về tận cùng của nhu để xét bản lãnh đấy ha....a.....Nhưng cách hóa giải của bác cũng rất hay....Lúc bí thì nằm khểnh gác chân chơi ủ mưu mới...ka...ka.

G/L

Vâng, có tiến thì phải có thoái chứ, bộ pháp Lăng ba mà cụ :))

Sư tổ của môn này nằm trong ngũ đại cao thủ của Vịnh xuân. Chuyên soi gương, má phấn, dáng đi ẻo lả...phải không?

G/L

Lịch sử không thật rõ ràng. Nhưng truyền thuyết thì tổ sư là Ngũ Mai Lão Ni, 1 trong ngũ đại cao thủ đương thời của Thiếu Lâm.

Cái vụ soi gương đánh phấn là do Vịnh Xuân bị cấm truyền dạy (phong trào Phản Thanh Phục Minh do Hồng hoa hội khởi xướng). Các cao thủ Vịnh xuân ẩn thân trong đám hát tuồng là nhiều. Tuồng thì phấn son ẻo lả là chính :))

Còn phim Chung Tử Đơn đóng thì là vai Diệp Vấn, đại cao thủ, học từ .... nói chung sau mấy đời kể từ đời Nghiệm Vịnh Xuân được truyền thụ từ Ngũ Mai.

Học trò nổi tiếng nhất của Diệp Vấn là Lý Tiểu Long.

1 học trò khác của cụ Diệp Vấn là Tế Công có chạy nạn sang VN. Tại VN cụ ý dạy cho nhiều người, trong đó giang hồ đồn đại cũng có Ngũ đại cao thủ, trong đó có 1 cao thủ cụ GL nhắc tới hôm trước, chuyên về nội công.

Các cao thủ học trò của cụ Tế Công cũng đã mất cả, giờ là thế hệ 2 cầm trịch rồi ...

Sorry, em không nhớ chính xác, hình như Tế Công là sư bá của Lý Tiểu Long, nghĩa là sư huynh đệ với Diệp Vấn.

Last edited by a moderator:

G/L

bÁT TIÊN TUÝ quyền hiiiiiiiiiii
Có chiêu "bà cô lẳng lơ" của Hà tiên cô , kiểu bà bán thịt 50 tuổi mà cho mèo tôm vào cảo, lắc (*ví mèo như rau, thì bà cô lắc rửa bèo hiiiiiiiiii)
chắc là chưa đánh đã ói hiiiiiiiiii

bÁT TIÊN TUÝ quyền hiiiiiiiiiii
Có chiêu "bà cô lẳng lơ" của Hà tiên cô , kiểu bà bán thịt 50 tuổi mà cho mèo tôm vào cảo, lắc (*ví mèo như rau, thì bà cô lắc rửa bèo hiiiiiiiiii)
chắc là chưa đánh đã ói hiiiiiiiiii

Lại đì em rồi nhé, chắc vì cái chương 2 và 3, sang chương 4 em sẽ để Thiết sa chưởng thể hiện uy phong :))

Túy quyền hay tỉnh quyền cho tới cùng cũng cùng dựa vào vài nguyên lý căn bản, còn lại chỉ là cái hình. Lẳng lơ thì ... hình hay ý nhỉ, em không biết :))

Know2Grow ơi, chít tớ rùi,

Tớ phải lòng 1 Thày tu :(( làm thế nào bây giờ :((

Có giống Tiếng chim hót trong bụi mận gai không cậu ơi? Huhu...

Đó là tu dòng thánh... mà đã là chim hót hay nó thường trốn trọng bụi rậm....hi....i. giữa nắng nóng chói chang, thanh thiên bạch nhật nó sợ hót sao nổi.

Tâm lý của nang vàng tui luận giải như vầy: khi một người phụ nữ phải lòng hay yêu một người đàn ông. Họ thường "lặng lẽ, nhẹ nhàng, im lặng" theo sau, quan sát và bênh vực người đàn ông đó.... thay vì hét toáng lên là " Làng nước ơi tôi yêu ông thày tu rồi....hi...i."

p/s: Tuy nhiên qua giọng văn của bác, đầu tiên Don em thấy có những khía cạnh khá gay gắt, đơn nguyên hoặc bác trước đó vừa gặp phải điều gì bực mình, cay cú..... nhưng từ ngày bác bước chân vào thiền quán này.... tính cách và giọng nói đã có phần mềm đi. Phải không ....? trả lời hay không với em không quan trọng. Quan trọng tâm lý bác đang diễn tiến như vậy...

Hãy Cho tâm nắng đọng xuống sâu nhất đó là lúc sinh động nhất.....

G/L thanks!

Có 1 điểm chưa giống, đó là ít nhất phải một lần cướp được thày tu từ tay của chúa :))

Cũng còn tùy duyên, bác cứ đoán thế thôi...Bác học võ nhiều và giỏi: Cho tớ hỏi có võ sư Vịnh xuân hay Thái cực nào mà không mềm mại như bún đâu, tất dụng công món võ đó cũng sẽ rất giỏi....hi...i. Võ thuật là khác và tu là khác chẳng liên quan mấy. Tuy đạo lý thì gần như nhau. Có lẽ bác luyện đao pháp thế đủ rồi, nên đi luyện món thiên về nhu thuật đi...hi.......i. Không thì cứng quá dễ gãy chẳng phải là phí lắm ru?

G/L
Bác đã thấy con rắn nó ra đòn chứ? Mềm mại đến tận phút cắm ngập răng độc vào con mồi. Khi nó cuộn xiết con mồi là lúc nó cương nhất. hihi. VX tui không dám lạm bàn vì không có thân phận, tư cách gì để phát biểu cả. Nhưng có bác nào đã bàn về VX "...dò kình" rất chuẩn, đó là lúc nhu. Lúc ra đòn cương của VX đáng sợ như con rắn vừa nói vậy.

p/s: Tuy nhiên qua giọng văn của bác, đầu tiên Don em thấy có những khía cạnh khá gay gắt, đơn nguyên hoặc bác trước đó vừa gặp phải điều gì bực mình, cay cú..... nhưng từ ngày bác bước chân vào thiền quán này.... tính cách và giọng nói đã có phần mềm đi. Phải không ....? trả lời hay không với em không quan trọng. Quan trọng tâm lý bác đang diễn tiến như vậy...

Hãy Cho tâm nắng đọng xuống sâu nhất đó là lúc sinh động nhất.....

G/L thanks!

Em sợ bác rồi đấy,
Đúng là em có sự thay đổi hẳn từ khi vào đây.

Quote Originally Posted by donkyhote View Post

Tâm lý của nang vàng tui luận giải như vầy: khi một người phụ nữ phải lòng hay yêu một người đàn ông. Họ thường "lặng lẽ, nhẹ nhàng, im lặng" theo sau, quan sát và bênh vực người đàn ông đó.... thay vì hét toáng lên là " Làng nước ơi tôi yêu ông thày tu rồi....hi...i."

G/L thanks!

Bạn gái vẫn tâm sự với nhau mà... :D

Có 1 điểm chưa giống, đó là ít nhất phải một lần cướp được thày tu từ tay của chúa :))

Tình yêu đó phải lớn hơn lòng kính chúa...Chứ thầy chùa có mỗi hai hạt lạc yêu làm gì....hiiiiiiiiiiiiiii

Dùng kích phải giỏi hơn khổng minh tặng quần cho Tư mã ý mới lay động được....

G/L

Em sợ bác rồi đấy,
Đúng là em có sự thay đổi hẳn từ khi vào đây.

Quote Originally Posted by donkyhote View Post

G/L thanks!

Bạn gái vẫn tâm sự với nhau mà... :D

Rất bình thường và cả chân thực nữa, bác cứ tâm sự như vầy thì có đáng yêu không nào.....hiiii.

G/L

Back