VC-Thiền quán

Cám ơn bác Tom đưa một link hay để tham khảo.

TS TNH nói rất sâu về sự vận hành của tâm. Nhưng mà phần vận hành của tàng thức em cũng còn cảm thấy có chút lấn cấn, nhưng chưa nhận ra rõ nét là gì. Nếu chiêm nghiệm ra, em sẽ chia sẻ.

Em cũng có biết về một môn tu thiền gọi Như Lai Thiền, mà khi tu được thiền này, hành giả sẽ soi và "đập vỡ" được cái tàng thức, "tẩy rửa" cho nó sạch, hành giả sẽ xả/trả nghiệp ngay khi hành thiền.

Vâng, chiêm nghiệm ra gì hay thì chia sẻ cho bà con, tính chất quán thiền này là thế mà ...

Theo chỗ em hiểu thì Như Lai thiền là danh từ dùng ám chỉ phép thiền nguyên thủy của đức Phật. Còn theo TS Thích Nhất Hạnh, thì phép thiền nguyên thủy đó chính là phép thiền quán niệm hơi thở mà em đã gửi link trên đây rồi đó.

TS Thích Nhất Hạnh là người học cao hiểu rộng, hy sinh gần trọn đời để nghiên cứu, so sánh và đối chiếu tất cả các văn bản gốc tiếng Phạn, từ rất nhiều nguồn, để truy tầm ngọn nguồn mọi kinh sách. TS nói ra bao giờ cũng rất đơn giản, nhẹ nhàng, gần như ngây thơ. Tuy nhiên đó mới chính là những gì thực sự thuộc về bản chất vấn đề.

Hè hè, nói chung thì đó là quan điểm của cá nhân em, mong được trao đổi thêm.

Em đây, bác ui... , bác lại out rồi à?

Thấy bác khỏe em mừng quá. Thật đấy! :)

Em vào thì bác lại ra ...

Em nghĩ được mỗi câu đầu, tính làm thơ lục bát mà chưa ra ý gì, cụ nào giúp em câu 2 với :))

Mtp @:

Như Lai Thiền là phép thiền tông tự nhiên nguyên thủy, đơn giản và hiệu quả nhất... cứ thế mà làm sao phải thắc mắc nhiều làm gì. Áp dụng cho cả tăng lẫn ni, và tục gia đệ tử. Dùng hơi thở và quán tưởng là chính, lấy ý dẫn khí để đả thông kinh kỳ bát mạch....các hệ phái Trung, Hạ, Thượng đều áp dụng cả....

G/L

Last edited by a moderator:
Tui không biết, bác phải tự biết. Ví như bác là Giai làng Tó thì ắt phải gặp nhỏ, nỗi sợ phải đến cùng cực thì mới thóat được công án chứ. Mô phật !!!

Thế thì giống ăn khoai lang quá.... nóng bụng...hi...i.

G/L

Chắc sợ quá không dám nhắm mắt. hê....ê.....ê.

G/L

Sợ không dám nhắm mắt là có, chắc chắn rồi ...

Sau lao vào làm ăn để lấy lại cân bằng, rồi thấy cũng đỡ.

Đang làm ăn lại xoay sang chơi chứng, đi tong ... một cơ nghiệp. May mà vẫn còn cái doanh nghiệp.

Thôi thì cứ gặp nhau uống rượu ba hoa được kể cũng được rồi, đời thăng trầm lên voi xuống chó, chấp nhận.

Sợ không dám nhắm mắt là có, chắc chắn rồi ...

Sau lao vào làm ăn để lấy lại cân bằng, rồi thấy cũng đỡ.

Đang làm ăn lại xoay sang chơi chứng, đi tong ... một cơ nghiệp. May mà vẫn còn cái doanh nghiệp.

Thôi thì cứ gặp nhau uống rượu ba hoa được kể cũng được rồi, đời thăng trầm lên voi xuống chó, chấp nhận.

Có ba thứ cũ rất hay: Rượu cũ, sách cũ và thằng bạn đầu trọc cũ.....hi...i. Nếu cùng đánh bi thủa nhỏ, chơi diều bắt dế mà thò...cả ra ngoài càng hay.

Thế nào cũng có lão giật mình....he...e. Kẻ giầu thường sang, kẻ sang thường sợ kẻ nghèo hèn, kẻ nghèo hèn vô học thì bợ đỡ kẻ giầu sang....kẻ nghèo mà có học thường đếch sợ thằng nào.....hiiiiiii

Chúc mừng bác có ông bạn đã xớm được trả nghiệp. Nghiệp tình vừa nặng nhất nhưng cũng vừa nhẹ nhất nếu biết cách....

G/L

Các cụ tập trung bàn tiếp về thiền thui...>:/

Mấy cái kiếp nọ, kiếp kia....không rõ đúng sai thế nào có thể dẫn đến mê tín và gây tranh cãi sẽ xóa sạch !

Các cụ thông cảm !

Mô phật, thế thì .......oanh thường trực, chịu chưa :))

Bánh bao chay sao ngon bằng bánh bao nhân Know2 nhỉ. Đêm nay tomcat sẽ khó ngủ vì có con chuôt sột soạt bên cánh tủ....hi...i.

Chúc mừng cái bánh xe đã quay.

G/L

p/s: nhưng đừng mượn câu niệm của phật ra cho vào bài viết liếc mắt nhé tiều thư. Đó là trộm pháp....thiện tai.

Có ba thứ cũ rất hay: Rượu cũ, sách cũ và thằng bạn đầu trọc cũ.....hi...i. Nếu cùng đánh bi thủa nhỏ, chơi diều bắt dế mà thò...cả ra ngoài càng hay.

G/L

Bạn bác Tom thì sợ ko ngủ được, chứ bạn bác Don là sợ cứ mỗi đêm phải thức. :))

Bánh bao chay sao ngon bằng bánh bao nhân Know2 nhỉ. Đêm nay tomcat sẽ khó ngủ vì có con chuôt sột soạt bên cánh tủ....hi...i.

G/L

p/s: nhưng đừng mượn câu niệm của phật ra cho vào bài viết liếc mắt nhé tiều thư. Đó là trộm pháp....thiện tai.
Đại sư có oanh luôn thể không nhể???

G/L

Zạ, :)

Bác cho cái bánh xe nó lăn đi hộ em, :)

Nói gì bác giai làng thế... hóa ra lão này hay thức đêm à? giờ mới biết....

G/L
Hớ hớ, bây giờ đại sư hết Quý s'tị tui rồi nhé. Sáng thì em nắng vàng hỏi thăm, chiều thì em K2G đá lông nheo, soi từ đại sư đến cả bạn của đại sư.

Công án của đại sư đang lớn dần hehe.

Nói gì bác giai làng thế... hóa ra lão này hay thức đêm à? giờ mới biết....

G/L

Zạ ko, bạn bác sợ thức vì cũng bắt đầu vướng vào giai đoạn phải trả, ko bị đòi trả nợ mà bị đòi trả.......vở. :)) Nỗi oan khiên từ hồi giai (còn ở) phố quán xá nào cũng ghé. :))

Hớ hớ, bây giờ đại sư hết Quý s'tị tui rồi nhé. Sáng thì em nắng vàng hỏi thăm, chiều thì em K2G đá lông nheo, soi từ đại sư đến cả bạn của đại sư.

Công án của đại sư đang lớn dần hehe.

Hi...i chẳng biết đá lông nheo thằng nào...hê...ề. Còn hỏi thăm cũng là chuyện thường tình....

Tên nào ném đã ao bèo mới tội nặng....he....e

G/L

Back