VC-Thiền quán

Câu này là nhầm nhọt khi trồng chọt hiiiiii vì thiền là cho tâm, còn dục, thực là cho thể xác.."nó chỉ mượn đường đi ra, đi vào tí hiiiiiiiiiii", thiền vẫn là thiền như ngàn thu của nó, chỉ tại ta hiểu sai...

Không hiểu sai đâu...

Dục không chỉ cho thể xác mà hơn thể nữa nó là "phương tiện" sinh ra thể xác dẫn đến luân hồi, nên muốn giải thoát thì phải chặn cái này trước. Thiền coi dục là đám mây mù lớn nhất của nhận thức, vât cản của giác ngộ...

Nhưng thực tế thì giới dục thì cũng là một dạng sát sinh, chăn đường không cho chúng sinh phát triển...hix !

Triết học, tôn giáo, khoa học đều có những mô hình đặc thù; Trong mỗi ngành lại tồn tại nhiều phương án khác biệt, và luôn thay đổi, phát triển hay bị loại trừ.

Một câu mà cụ chơi luôn 3 từ TH, TG, KH...sợ thât !

Chỉ nên quan tâm đến bàn về triết học thôi. Hiên nay có 3 nền triết học chính
- Triêt học duy tâm phương tây
- Triết học duy tâm phương đông
- Triết học duy vật biện chứng

Một câu mà cụ chơi luôn 3 từ TH, TG, KH...sợ thât !

Chỉ nên quan tâm đến bàn về triết học thôi. Hiên nay có 3 nền triết học chính
- Triêt học duy tâm phương tây
- Triết học duy tâm phương đông
- Triết học duy vật biện chứng

Đã bốc phét thì phải tầm cỡ chút cho nó mấu :))

Không thấy Don lão tiền bối đâu nhỉ.

Tình giấc thiền vào đúng đáy, xong lại thiền tiếp. khi nào take profit mới lại tỉnh giấc chăng ...

Đẳng cấp phương trượng nó cũng khác thật :))

Không thấy Don lão tiền bối đâu nhỉ.

Tình giấc thiền vào đúng đáy, xong lại thiền tiếp. khi nào take profit mới lại tỉnh giấc chăng ...

Đẳng cấp phương trượng nó cũng khác thật :))

Take hôm nay rồi, song rồi có chút hương hoa vài bữa nữa lại lên đường...hi...i

Bác và bác Thiết phi lộ nốt bài mình viết dở đi cho kết thúc chuyện có hậu tí. Nhân vật Ông WW tham sân si nhiều cho lão niếm mép thèm thôi....hê....ê.

G/L

Bác và bác Thiết phi lộ nốt bài mình viết dở đi cho kết thúc chuyện có hậu tí. Nhân vật Ông WW tham sân si nhiều cho lão niếm mép thèm thôi....hê....ê.

G/L

Em là không không viết truyện liên quan tới triều đình đâu cụ, dễ bị ban lắm :))

Chúc mừng cụ. Vậy là lại có chút lộc làm công quả, tốt quá rồi ...

G/L

thi đấu để làm gì bác? giải thưởng là gì? hiiiiiiiiiii

NB; tối rảnh tui bịa hiiiii

thi đấu để làm gì bác? giải thưởng là gì? hiiiiiiiiiii

NB; tối rảnh tui bịa hiiiii

Giải thưởng là được lòng 1 số người đẹp: hoa hậu chứng, hoa hậu thiền....

Hồi bằng tuổi các bác em tham gia thi xuốt,mỗi tội toàn được lòng hoa hậu "THÔN" ....he....e. Cố lên 2 bác.

G/L

Hồi bằng tuổi các bác em tham gia thi xuốt,mỗi tội toàn được lòng hoa hậu "THÔN" ....he....e. Cố lên 2 bác.

G/L

A, bác Don đây rồi.
Hôm qua bác có truyền điện cho em không mà em đau đầu thế ? :))

A, bác Don đây rồi.
Hôm qua bác có truyền điện cho em không mà em đau đầu thế ? :))

Bác hỏi ông giời xem, em cũng chỉ hơi rát cổ tí do tụng nhiều đêm qua.

Giờ môi hơi khô 1 tí.... không biết nên bôi gì cho khỏi. ha....a.

Thanks! G/L

G/L

Em nghĩ Thiết bang chủ sẽ được bí kíp Quỳ hoa bảo điển ...

Có điều cụ nên nhớ Tịch tà cũng nằm trong bí kíp Quỳ hoa, cẩn thận khi luyện :D

Bác hỏi ông giời xem, em cũng chỉ hơi rát cổ tí do tụng nhiều đêm qua.

Giờ môi hơi khô 1 tí.... không biết nên bôi gì cho khỏi. ha....a.

Thanks! G/L

Nếu bác không bí mật cho em hỏi là cơ duyên nào mà bác đi tu thế?

Nếu bác không bí mật cho em hỏi là cơ duyên nào mà bác đi tu thế?

Vui sau buồn trước thiên hạ. Yêu tự do của bản thân. Tính cách trời định nó thế.

Dù cho Tiền vàng rất nhiều, chức tước, địa vị.... cũng chẳng mua được cuộc sống hạnh phúc, chẳng thấy vui. Những cái đó đến rồi đi... thấy cuộc đời vốn dĩ nó thế.....

Và 1 vài lý do khác....hi....i.

G/L

Em nghĩ Thiết bang chủ sẽ được bí kíp Quỳ hoa bảo điển ...

Có điều cụ nên nhớ Tịch tà cũng nằm trong bí kíp Quỳ hoa, cẩn thận khi luyện :D

A, bác Don đây rồi.
Hôm qua bác có truyền điện cho em không mà em đau đầu thế ?
không thi đã biết kết quả rùi hiiiiiiiiii

Vui sau buồn trước thiên hạ. Yêu tự do của bản thân. Tính cách trời định nó thế.

Dù cho Tiền vàng rất nhiều, chức tước, địa vị.... cũng chẳng mua được cuộc sống hạnh phúc, chẳng thấy vui. Những cái đó đến rồi đi... thấy cuộc đời vốn dĩ nó thế.....

Và 1 vài lý do khác....hi....i.

G/L

đây là cảm hứng để viết kiếm hiệp, một đại gia chủ bị CK bóc sạch, phải xuất gia cầu đạo giải thoát hiiiiiii (jk)

đúng là nghiệp chứng..gây nhân "chứng" để đến khi trình đạt "bất chiến tự thành" thì quả :tài sản đã giảm còn chút hiiiiiiii

Last edited by a moderator:
Thôi để em viết lại từ chương 1, có đầu có đuôi, từ hồi Thiền quán được thành lập nhé ...

Sẽ không có chuyện biết trước kết quả đâu, vì các cao thủ tẩn lẫn nhau, rồi còn tẩn cả em VNI, phức tạp lắm :))

đây là cảm hứng để viết kiếm hiệp, một đại gia chủ bị CK bóc sạch, phải xuất gia cầu đạo giải thoát hiiiiiii (jk)

đúng là nghiệp chứng..gây nhân "chứng" để đến khi trình đạt "bất chiến tự thành" thì quả :tài sản đã giảm còn chút hiiiiiiii

Đúng đến 99,99%....chán cảnh đời bọt bẽo bỏ nơi chốn phồn hoa đô thị ẩn tích đi tu nơi rừng thiêng nước độc.

Chữ Don còn có nghĩa là Độc cô Độc hành. Bác cứ viết không sao cả đó là đời thực. Còn chữ G/L cuối cùng có biệt danh thời đại học là .....Gia Lâm. ở VC này là Goodluck.

Thiền và chiêm nghiệm. Cái gì là cuối cùng.

- Tận cùng của tình yêu nam nữ: yêu mãi rồi cũng phải nghét phải nghi ngờ rồi chán nản, mệt mỏi....Rồi sẽ có lối thoát riêng dù cho họ có sống bên nhau đến trọn đời.

- Tận cùng của sự thương yêu che chở là có đứa con. Nhưng chính đứa con lại là nỗi đau vì sau này vì chúng sẽ phải đi tiếp con đường luân, hồi vần xoay của cuộc đời mà người cha người mẹ đã đang phải trải qua.

- Tận cùng của sự kính trọng: là người thầy, cha mẹ, những người đưa đường chỉ nối những ngọn hải đăng trong đêm. Cuối cùng họ cũng sẽ rời chúng ta ra đi thoát khỏi thế giới này vì lão bệnh tử.

- Tận cùng của tình nghĩa anh em, bạn bè, quyến thuộc: Là sự chia sẻ, bao bọc, xúc xiểm, nganh tị, thương hại, dối trá..... và vì những điều kiện hoàn cảnh nhất định rồi họ cũng dần xa ta như dòng nước đầu nguồn và cuối nguồn.

- Tận cùng của sự chân thành: Là con chó khi ta nuôi chúng từ nhỏ. Có đánh chúng chúng cũng chỉ rên la tránh ta 1 lúc gửi ánh mắt sợ sệt nhìn ta mong ta tha lỗi. Khi ta vui chúng sẽ liếm tay ta và mừng rỡ khi ta đi xa về. Chúng không biết nói chỉ có hành động tha thứ chúng ta và chân thành hết mực. Nhưng rồi nó cũng chỉ tồn tại được 10 - 20 năm và già rồi chết. Lại để chúng ta lần nữa trong cô đơn.

- Tận cùng của các lý thuyết khoa học: Thì dường như những điều này, quy luật này các nhà khoa học đem ra mổ xẻ, phân tích chúng đã tồn tại trong tự nhiên hàng nghìn, hàng triệu năm như bản chất của chúng vốn đã là chúng mất rồi. Đâu cần chứng minh nữa....

- Tận cùng của chứng khoán: là TA, FA, chúng hữu chiêu vô chiêu. là những con số múa may trên bảng điện, rồi lâu ngày chúng sẽ được kết hợp 1 cách nhuần nhuyễn trở lên thành vô chiêu, chẳng nhìn cũng biết. chúng là sự tận cùng của sự chịu đựng về mặt tâm lý của của mọi thành phần tham gia thị trường. Đó là sợ hãi chán nản tột cùng, bế tắc đến cùng cực. Và ngược lại nó là sự sung sướng thăng hoa hóa rồ hóa dại của đại đa số, nó có tên là lòng tham, có tình yêu là hi vọng, là không cần phải vất vả 1 nắng hai sương vẫn giầu tiền nhiều của. Rồi đến khi biết hết, biết rõ bản chất của nó 1 lần nữa làm ta chán ngán, làm ta rời xa....Vì chẳng còn gì để khám phá.

- Tận cùng của tu luyện khổ hạnh: Là ngộ ra chân ngã, là giải thoát, là từ bi, là khai mở nhân năng với những quyền năng đặc biệt....nó được gán cho những mỹ từ: Minh nhãn, tuệ nhãn, thần thánh....Dù có được những công năng đó cũng không thể 1 tay có thể cứu hết được mọi người khỏi biển khổ...mà càng nhìn thấy càng đau khổ vì mỗi người đều có nghiệp và số phận riêng . Tận cùng của nó là sự cô đơn trong vô tận bao la chỉ có trời đất hiểu, ta có thề hiểu mọi người, nhưng mọi người đâu cần biết và hiểu ta là ai đang tồn tại. Vậy ta là ai trên thế giới này....

- Tận cùng của sự đau đớn và cái chết: Là không còn đau đớn nữa vĩ đã quá đau mất hết mọi cảm giác. Chết là cái cuối cùng chấm dứt sự đau đớn đó.

...............Các bác cùng bổ xung xem những cái tận cùng của sự vật, hiện tượng là cái gì. Mấy hôm nay tự dưng cứ có những câu hỏi như vậy, không hiểu sao? Tận cùng tất cả là cái gì?

G/L

Last edited by a moderator:
Em thì lại được nghe là khi ai chuẩn bị có lệnh bị bắt, thì Địa phủ cho binh lính 'bao vây" người tới số từ rất sớm. Có khi vài tháng trước ngày lâm chung. Họ cứ tiến dần tới, tiến dần tới nhà người đó và đến khi đúng ngày giờ là có 4 sứ giả địa phủ đứng ở 4 góc giường và "đọc lệnh", "Đọc xong lệnh" là họ "áp tải" đi. Chính vì vậy, nếu những người có cao đạo hay căn cơ cao, họ biết trước ngày mình lâm chung khi "nhìn thấy" "quan quân sứ giả" này chăng? :))

Vậy à? Sao lúc đến kiếm tui lần đầu, chỉ có hai thằng xấu hoắc, bị mình cướp gươm giáo rượt đuổi lại

Đúng đến 99,99%....chán cảnh đời bọt bẽo bỏ nơi chốn phồn hoa đô thị ẩn tích đi tu nơi rừng thiêng nước độc.

Chữ Don còn có nghĩa là Độc cô Độc hành. Bác cứ viết không sao cả đó là đời thực. Còn chữ G/L cuối cùng có biệt danh thời đại học là .....Gia Lâm. ở VC này là Goodluck.

Thiền và chiêm nghiệm. Cái gì là cuối cùng.

.........

G/L

Sao cụ không phổ cho nó thành thơ nhỉ, dễ nhớ, cũng hay lắm chứ ...

Bởi những điều cụ nói, mà người ta tìm đến đạo. Ai rồi cũng phải trải qua những suy nghĩ đó. Có người sớm, người muộn, tùy duyên nghiệp, nhưng đạo ra đời từ những trăn trở của con người ...

Lúc nào đó, có thể em sẽ viết cảm nhận của em về những điều cụ chia sẻ. Chưa viết ngay vì còn phải nghĩ cho nó thấu đáo chứ không phải không muốn viết.

Cảm ơn những chia sẻ rất thực của cụ.

Chữ Don còn có nghĩa là Độc cô Độc hành.
Bác cứ lói thế lào. Anh Don Quichote còn có đệ là Sancho, độc hành sao được.
Còn chữ G/L cuối cùng có biệt danh thời đại học là .....Gia Lâm.
Thời sinh viên là trang chủ Lâm Gia trang :)) :)) :))

- Tận cùng của tu luyện khổ hạnh: Là ngộ ra chân ngã, là giải thoát, là từ bi, là khai mở nhân năng với những quyền năng đặc biệt....nó được gán cho những mỹ từ: Minh nhãn, tuệ nhãn, thần thánh....Dù có được những công năng đó cũng không thể 1 tay có thể cứu hết được mọi người khỏi biển khổ...mà càng nhìn thấy càng đau khổ vì mỗi người đều có nghiệp và số phận riêng . Tận cùng của nó là sự cô đơn trong vô tận bao la chỉ có trời đất hiểu, ta có thề hiểu mọi người, nhưng mọi người đâu cần biết và hiểu ta là ai đang tồn tại. Vậy ta là ai trên thế giới này....
Bản ngã còn nặng thế này thì đường còn dài.
- Tận cùng của sự đau đớn và cái chết: Là không còn đau đớn nữa vĩ đã quá đau mất hết mọi cảm giác. Chết là cái cuối cùng chấm dứt sự đau đớn đó.
Nghiệp lực đeo bám như rễ si rễ đa. Chỉ cần hiểu đã là rễ, thì có ngày nó cũng mục nát.
...............Các bác cùng bổ xung xem những cái tận cùng của sự vật, hiện tượng là cái gì. Mấy hôm nay tự dưng cứ có những câu hỏi như vậy, không hiểu sao? Tận cùng tất cả là cái gì?
Suy cho cùng là một khi nhập vào vô ngã sẽ có câu trả lời cho tất cả các băn khoăn trên

:)) :)) :))

Back