VC-Thiền quán

Em ít mơ lắm. Ngủ đâu cũng được kể cả gầm cầu, bãi sông vắng vẻ. Đi ban đêm thích hơn là ban ngày vì vắng vẻ và mát mẻ. Em Thiền mà....hi...i.

G/L

Những người đi đêm mà không thấy sợ là những người Nặng Vía thì mơ vào hầm là đúng rùi...Mấy người Nhẹ Vía thường hay sợ ma quỷ, trấn lột...

Linh hồn có thể ở 3 dạng: Hồn, Vía, Phách.
Trong đó dạng Vía nhẹ nhất hay lang thang đây đó khi người ta ngủ.

Lúc nãy cụ kể tôi cứ tưởng 2 cụ áp giải là Nghebuontrung và LIUGIA...ha...ha..:)):))

Đấy là những cảnh nằm mơ thường nhìn thấy, người nhẹ vía thường thấy mình bay lượn trong không gian qua đồng lúa, vườn hoa.
Những người nặng vía thường gặp cảnh vào hầm, rơi sâu...

Thía cụ bảo mơ là vô thức hay ý thức hay cả 2?

Thiền là vô thức hay ý thức hay cả 2?

Vứn đề còn chuối nữa, là ông mơ có thể nghĩ mình tỉnh, ông tỉnh lại cứ tưởng mình mơ ...

Rồi ai là người phân giải mơ hay tỉnh, ý thức hay vô thức, và rồi còn phải chứng minh đâu mới "đúng" là "thực tại"

Em nói luôn là em không biết nhá, em chỉ nêu vấn đề thôi đừng bắt em trả lời :))

Những người đi đêm mà không thấy sợ là những người Nặng Vía thì mơ vào hầm là đúng rùi...Mấy người Nhẹ Vía thường hay sợ ma quỷ, trấn lột...

Linh hồn có thể ở 3 dạng: Hồn, Vía, Phách.
Trong đó dạng Vía nhẹ nhất hay lang thang đây đó khi người ta ngủ.

Lúc nãy cụ kể tôi cứ tưởng 2 cụ áp giải là Nghebuontrung và LIUGIA...ha...ha..:)):))

Là nam hay nữ vậy cụ 2Win? vậy là ngày xưa cụ Don vướng vào ký án gì đó hả, và rồi duyên nghiệp đưa đẩy nên đi tu trả nợ chăng :))

Là nam hay nữ vậy cụ 2Win? vậy là ngày xưa cụ Don vướng vào ký án gì đó hả, và rồi duyên nghiệp đưa đẩy nên đi tu trả nợ chăng :))

Em nhẹ vía mà....hi..i. Sống dzất chân tình, không tơ hào, không đố kỵ, vô tư như trẻ con...

G/L

Trả nghiệp: Trong kiếp này, hay tiền kiếp quá khứ hoặc vị lai mà hành giả gây nghiệp thì phải trả như sau: nhẹ là mất tiền của tài sản, hành giả nào có vợ hoặc chồng thì li dị. nặng là bị thương tật, hoặc chết xớm.

cái này có thể lém, vì nếu xuất gia tức là anh từ bỏ mấy duyên, bao gồm cả duyên lành: tài sản/vợ/con/thể xác (sức khoẻ)
...
tôi phân vân chỗ này, vì nếu chỉ chặt..mà không xây...e là đường nhân sinh rất chi là lòng vòng ..bao gồm cả vòng lại ma súc ???

NB: xây với phật bồ tát

Thía cụ bảo mơ là vô thức hay ý thức hay cả 2?

Thiền là vô thức hay ý thức hay cả 2?

Vứn đề còn chuối nữa, là ông mơ có thể nghĩ mình tỉnh, ông tỉnh lại cứ tưởng mình mơ ...

Rồi ai là người phân giải mơ hay tỉnh, ý thức hay vô thức, và rồi còn phải chứng minh đâu mới "đúng" là "thực tại"

Em nói luôn là em không biết nhá, em chỉ nêu vấn đề thôi đừng bắt em trả lời

Tom phải tiếp tục đi sâu nghiên cứu nhiều nữa !
Anh phải hiểu rõ chức năng của từng dạng Hồn, Vía, Phách, Vong...mới bàn sâu được.

Tai sao khi anh ra cửa hàng mua bán cái gi đó không được thì họ ĐỐT VÍA
Khi vào đây thấy suy nghĩ khác nhau thì bảo: Mỗi thằng một PHÁCH, A át Vía B.
Cũng nhiều khi vừa hồn vừa vía: 3 hồn, 7 vía,
Hoăc vừa Hồn vừa Phách: Hồn xiêu, phách lạc...:D:D

Tom phải tiếp tục đi sâu nghiên cứu nhiều nữa !
Anh phải hiểu rõ chức năng của từng dạng Hồn, Vía, Phách, Vong...mới bàn sâu được.

Tai sao khi anh ra cửa hàng mua bán cái gi đó không được thì họ ĐỐT VÍA
Khi vào đây thấy suy nghĩ khác nhau thì bảo: Mỗi thằng một PHÁCH, A át Vía B.
Cũng nhiều khi vừa hồn vừa vía: 3 hồn, 7 vía,
Hoăc vừa Hồn vừa Phách: Hồn xiêu, phách lạc...:D:D

Có cách khác để quy chiếu đơn giản hơn về mấy cái này, chứ câu chữ là mệt mỏi lắm cụ ạ, choảng nhau vỡ đầu chứ chả chơi.

Một chữ "khí" ai cũng nghe, cũng nói, cũng đã làm bao anh hùng ngã ngựa cụ biết không, nên là em tránh sử dụng những thứ đó ở đây.

Nữa là phách, vong, hồn, vía :))

Phải nói bác có trí nhớ cũng nhưng sự luận giải khá chính xác - Tuệ minh.

Kể bác nghe, không biết bác từ cõi chết trở về thì thế nào. Chứ đã có lần em được đi du lịch đến tận cổng của Diêm phủ. Đường đi như sau:

Giữa 1 cánh đồng rất rộng có 1 hố đen chỉ vừa khoảng 3 người đi xuống rất xa dân cư. đường đi cứ xuôi xuống dần thành hình xoáy trôn ốc đỉnh trần chỉ cách khoảng hơn 2 met, dốc xuống từ từ thoai thoải vẫn đi được nhưng như có người đẩy sau lưng, vòng xoáy cứ rộng dần ra càng đi càng thấy vòng xoáy rộng. càng đi ánh sáng trên đầu nhỏ dần như hạt lạc.. em vẫn nhớ có khoảng từ 7 - 9 vòng như vậy. Cuối cùng đến trước 1 bậc có tam cấp đi xuống. trước mặt là cánh cửa Không biết gỗ hay sắt nhưng nó rất nặng và dầy, có mầu đỏ. Hai bên có 2 ngọn đèn vàng leo lét và 2 bên có 2 hình nhân đầu không phải là người giống mà giống như con nai, hay chó gì đó nhưng bên dưới lại là người. Trên cánh cửa có chữ như chữ Hán được khắc nổi. Tường và dưới chân ẩm ướt.....Khi cánh cửa mở ra em hãi quá, giằng chạy ngược lên. Hú hồn...hi....i. Hi vọng không bao giờ phải quay lại đó. Vì cảm giác trên đường đi bị hai người 2 bên áp giải như bị đi tù đày.

G/L
Hihi, vì bác quen với chữ Hán thì nó là chữ Hán. Với người khác có khi là không có chữ. Có người thấy bút phán quan phun mực lên mình, có người thấy chấm vào sổ. Có người đến cổng muốn bước vào thì bị đuổi ra vì chưa đến lượt, có người tránh nhưng lại rơi vào. Có người thấy có 2 gác cổng, có người thấy không có lính gác cổng.

Tóm lại ai cứ tưởng tượng thế nào thì nó là thế đó. Số tui chưa tới, bị mắng và đuổi quay trở lại :))

cần kiểm chứng lại xem có thấy thiên đàng gì? toàn thấy ma súc cõi e là nhầm lạc gì?

NB: tất nhiên là trình mình không có chỉ hỏi bác gọi là rót trà nghe truyện thui
Thiên đàng không nên hiểu là có thần tiên bay lượn. Có khi chỉ là một khoảng không mà trong đó bác rất dễ hưng phấn nghĩ mình là chúa tể :))

Wow! Vậy là các bác ko chỉ có kiến thức mà còn hạnh ngộ nữa!

Có 1 điều bí mật mà ngay cả bản thân em cũng rất sợ, em cũng ko dám đi tìm hiều nó vì trốn tránh nó, đó là ko biết bằng cách nào, em có thể cảm nhận được The Death. Có thể các bác ko tin, ngay cả em cũng ko dám tin, nhưng điều này xảy ra ko ít, & nó khiến em hãi hồn & sợ thành nghiệp chướng.... Hầu như cảm nhận tốt về các xung chấn động đất ko chỉ ở nơi gần mình mà cách xa hàng ngàn km & ở quốc gia khác....Còn trong giấc mơ thì em thấy ngày tận thế của nhân lọai, đó là 1 trận đại hồng thủy lửa & nước. Cách đây khỏang 1 tuần, em cảm nhận được ánh sáng của cõi giới khác - ko biết có phải thiên đường ko, nhưng không gian vô cùng sáng lạn & tinh khiết, nó trắng muốt nhưng lại trong suốt.....
Cái gì đẹp quá chưa chắc đã là thật. Đáng sợ nhất là cảm giác như tui đã nói ở trên: Trong khoảng không và thấy mình muốn gì được nấy. Đó là ma ảnh, theo nó là hết luôn... Ngày hôm sau người ta sẽ thấy một người vô hồn cười nói ngu ngơ ngoài đường, xưng mình là chúa tể vũ trụ :)) :)) :))

Tôm rằng: Tớ rất thông minh.
Kinh thi tớ biết, thuyền tình tớ dong.

Nắng vàng cứ thế đợi mong.
Mèo đây, mỡ đấy "chỉ trong 1 giờ".

Dù cho nắng có thời ơ.
Mèo ta nằm đợi thời cơ chín muồi.

Know ở mãi miền xuôi.
Làm sao mà biết Tôm ngồi đợi ai....

Hê...ê. Bài thơ nắng vàng và mèo nằm dãi thẻ bên thềm...dzất hợp và hay.

G/L

Wow. Know2 Bác đi đâu mà để tom thía này?

G/L

Cái gì đẹp quá chưa chắc đã là thật. Đáng sợ nhất là cảm giác như tui đã nói ở trên: Trong khoảng không và thấy mình muốn gì được nấy. Đó là ma ảnh, theo nó là hết luôn... Ngày hôm sau người ta sẽ thấy một người vô hồn cười nói ngu ngơ ngoài đường, xưng mình là chúa tể vũ trụ :)) :)) :))

Đang quán tưởng anh giai cứ....hê...ề.

G/L

Em ko theo bất kỳ 1 đạo giáo nào 1 cách chính thống cả, cũng chưa thiền bao giờ. Thời gian đầu, ko để ý, sau mọi người phát hiện & nói đến, lúc đó em mới để ý & thấy sợ. Nói thật là em rất sợ, nhưng mỗi lần nó xuất hiện 1 cách rất vô thức, ý thức ko kiểm sóat được, sau khi phát tiết, em mới rõ. Nên muốn tránh cũng ko biết làm sao.

Giác quan thứ 6. Đừng thật là được.

Có thể Ông ngoại bác khai mở cho bác mà bác không biết.

G/L

Bác có cảm nhận được TT thía nào thỉnh thoảng phím hàng em phát :))

TT như con gấu bông.
Đấm thì nó sẹp, để không nó phồng....là phồng to ra. hê...ê.

Ông chẳng có tí thiền nào cả, toàn ngửi thấy máu me không à? sang thơt khác đi.....

G/L

THì ra bác tỉa mình , TKS!

lâu lâu em lại lượn vào
lượn vào chả hiểu lại đành lượn ra

em đang hưng phấn, spam nhảm tí, các bác thông cảm em nhỏ dại :">

Back