VC-Thiền quán

đúng đấy thiết ca, nói về trí tuệ thế gian, ngôn từ là cái con ng đặt ra để bẫy chính tư duy của mình.... :D
tại sao với nhiều ng nói rằng, "TTTC là môi trường đào luyện và loại bỏ cái tôi", thì cũng chính tại TTTC này có người lại cho rằng nó là cái nôi cho cái tôi lên tiếng & khẳng định ? cùng 1 thứ tại sao lại có nhiều khái niệm và đưa đến những kết quả khác nhau, đó chính là do hệ tư tưởng của mỗi người khác nhau, từ đó dẫn lối hành động cho ra những kq khác nhau mà thôi.

tại sao anh lại đổ lỗi cho ng khác khi cái nhân của anh là chưa đạt đến khả năng để kiếm tiền trên TT, anh ko nhận ra điều đó mà vội vã qui tội cho việc TTCK là trò zero sum "ng này thu lợi thì ng kia bị thiệt hại".
tại sao có ng dự đoán TT đúng, chọn cổ đúng còn mình thì ko? là bởi cùng 1 sự việc, cùng 1 vấn đề, cùng 1 bối cảnh ng ta nhìn ra điều mình ko nhìn thấy. khi ng ta nhìn ra điều sát với thực tế mà mình ko nhìn ra, thì ng ta xứng đáng dc nhận lại 1 cái gì đó hơn mình chứ ? đúng ko nào! cái qui luật nhân quả đơn giản thế thôi, chứ ko phải sâu xa ở chỗ anh có đức anh sẽ ...giàu or nhiều tiền...
hehe...vì đâu phải với ai tiền cũng là giải thưởng lớn & cao quí nhất với họ :D
Nào là từ bi, sen mọc trong bùn, loại bỏ cái tôi.... Có nói gì đi nữa, các thầy trên đây ngày nào mà không lấy tiền của người khác tiêu xài cho bản thân mình và gia đình hoặc ngược lại. Huyễn hoặc mình làm gì? Sao không nhìn sự thật như nó là?

Last edited:
Nào là từ bi, sen mọc trong bùn, loại bỏ cái tôi.... Có nói gì đi nữa, các thầy trên đây ngày nào mà không lấy tiền của người khác tiêu xài cho bản thân mình và gia đình hoặc ngược lại. Huyễn hoặc mình làm gì? Sao không nhìn sự thật như nó là?
Thầy Táo xem ra vẫn còn ấm ức lắm. Trên này có hai dạng trao đổi:
1/ luyện tâm tĩnh bằng cách "xách động tinh thần" của nhau: các bên dùng lý lẽ, mẹo mực để kích bác lẫn nhau xem ai cáu trước.
2/ thỉnh thoảng có lôi vài tích phật giáo để chém gió cho đổi gió.
Cũng không có giới hạn gì về đâu là tích, đâu là đời, hư hư thực thực để tiện bề xách động tinh thần đối phương. Thi thoảng tui nhảy vô để làm cuộc chơi thêm xôm tụ.

đúng đấy thiết ca, nói về trí tuệ thế gian, ngôn từ là cái con ng đặt ra để bẫy chính tư duy của mình.... :D
tại sao với nhiều ng nói rằng, "TTTC là môi trường đào luyện và loại bỏ cái tôi", thì cũng chính tại TTTC này có người lại cho rằng nó là cái nôi cho cái tôi lên tiếng & khẳng định ? cùng 1 thứ tại sao lại có nhiều khái niệm và đưa đến những kết quả khác nhau, đó chính là do hệ tư tưởng của mỗi người khác nhau, từ đó dẫn lối hành động cho ra những kq khác nhau mà thôi.

tại sao anh lại đổ lỗi cho ng khác khi cái nhân của anh là chưa đạt đến khả năng để kiếm tiền trên TT, anh ko nhận ra điều đó mà vội vã qui tội cho việc TTCK là trò zero sum "ng này thu lợi thì ng kia bị thiệt hại".
tại sao có ng dự đoán TT đúng, chọn cổ đúng còn mình thì ko? là bởi cùng 1 sự việc, cùng 1 vấn đề, cùng 1 bối cảnh ng ta nhìn ra điều mình ko nhìn thấy. khi ng ta nhìn ra điều sát với thực tế mà mình ko nhìn ra, ng ta có cách quản trị tiền & rủi ro, mình ko có - thì ng ta xứng đáng dc nhận lại 1 cái gì đó hơn mình chứ ? đúng ko nào! cái qui luật nhân quả đơn giản thế thôi, chứ ko phải sâu xa ở chỗ anh có đức anh sẽ ...giàu or nhiều tiền...
hehe...vì đâu phải với ai tiền cũng là giải thưởng lớn & cao quí nhất với họ :D
:1: kiến giải khoáng đạt, đa diện !

Thầy Táo xem ra vẫn còn ấm ức lắm. Trên này có hai dạng trao đổi:
1/ luyện tâm tĩnh bằng cách "xách động tinh thần" của nhau: các bên dùng lý lẽ, mẹo mực để kích bác lẫn nhau xem ai cáu trước.
2/ thỉnh thoảng có lôi vài tích phật giáo để chém gió cho đổi gió.
Cũng không có giới hạn gì về đâu là tích, đâu là đời, hư hư thực thực để tiện bề xách động tinh thần đối phương. Thi thoảng tui nhảy vô để làm cuộc chơi thêm xôm tụ.
Bản ngã em to, tự do thể hiện. :19:
Anh có nhiều fan hâm mộ trên đây, sơ sảy một tí thì kỳ lắm. :19:

giống như kiểu em có vay ai đâu mà vai em gánh cả tảng nợ 1016 us$ :D
em chỉ lấy phần của mình từ nhà in thông qua TTCK thui anh ơi. :D

tks, cung ko khoang dat j dau, theo nhiều suy nghĩ, chỉ là biện hộ thoai :D
Ờ, về cơ bản, khác nhau khái niệm, góc nhìn, đánh giá mang chấp, định riêng...trà đầy ly nhưng cứ tiếp nước vào làm chi ? Dùng cái logic thông thường (cách tiếp cận vấn đề quen thuộc)....đi phân tích cái mình cho là đúng...chấp tướng văn tự....
:1: ha ha.......tùy duyên đi thôi....

Ờ, về cơ bản, khác nhau khái niệm, góc nhìn, đánh giá mang chấp, định riêng...trà đầy ly nhưng cứ tiếp nước vào làm chi ? Dùng cái logic thông thường (cách tiếp cận vấn đề quen thuộc)....đi phân tích cái mình cho là đúng...chấp tướng văn tự....
:1: ha ha.......
trà đầy ly...hay!
tks, Sam.

À, em có nghe đức cha nào giảng Lucifer được lên nước trời vì đổi ý chưa? Suốt 2 ngàn năm, con số 666 đóng đinh mãi Lucifer đó. Cũng như Judas Ichcariot mãi mãi mang danh phản chúa và không có cơ hội được quay đầu. Duy chỉ có mỗi ông "ba lần chối chúa" là được cho phép mà thôi.
Ôi chết xem ra nhiều người không được vô nước trời quá:
"Năm 1273, Giáo hoàng John XXI, và sau là Giám mục xứ Tusculum,ước tính rằng tổng số Thiên Thần theo phe Lucifer khoảng 133.306.668, và số Thiên Thần trung thành với Thiên Chúa là khoảng 266.613.336. Con số này về sau được học giả thế kỷ thứ 15 Alphoso de Spina tái xác nhận.Với đầy sự ngạo mạn, Lucifer đưa ra một lời tuyên chiến nói rằng “Ta(Lucifer)sẽ lên Thiên Đàng;,Ta sẽ đưa ngôi Ta lên trên những Vì Sao của Thiên Chúa,Ta sẽ ngồi lên vị trí lãnh đạo của mọi thứ, trên mọi đỉnh cao nhất của mọi ngọn núi linh thiêng nhất. Ta sẽ lên cao hơn các đám mây,Ta sẽ như Đấng Chí Cao.”

Thiên Chúa giáo chỉ cần tin Chúa và sống theo Thánh ý Chúa là được cứu rỗi, được vào nước trời, không phụ thuộc anh đã từng là ai, làm gì?
trong một lần trao đổi với 1 bác về môn này, tui khen môn này vì nó đơn giản "niềm tin" là đủ? nhưng ổng chơi tui 1 vố khá đau, không bít ổng có phải xuất thân là 1 "thiên thần ánh sáng" không? câu trả lời của ổng như sau:
" Bạn có chắc là bạn tin Chúa và sống theo Thánh ý Chúa là được vô thiên đàng không? lúc đó không vô được thì sao đây?"
tất nhiên là với bản chất 1 tay chém gió chúng ta sẽ phải suy nghĩ là đã uổng 1 đời

:1: kiến giải khoáng đạt, đa diện !
Đầy định kiến, góc nhìn một chiều trong bài pọt thế mà lão cũng khen... hay thật... Đúng là Lão & cụ Bon là một cặp trời sinh ở cái chốn VC này... khà khà...:21:... Nhưng thôi, tôi không chê đâu! :21:
Yêu nhau mấy núi cũng leo, mấy sông cũng lội, mấy đèo cũng qua
Yêu nhau củ ấu cũng tròn, quả bồ hòn cũng méo.

Back