VC-Thiền quán

trong một lần trao đổi với 1 bác về môn này, tui khen môn này vì nó đơn giản "niềm tin" là đủ? nhưng ổng chơi tui 1 vố khá đau, không bít ổng có phải xuất thân là 1 "thiên thần ánh sáng" không? câu trả lời của ổng như sau:
" Bạn có chắc là bạn tin Chúa và sống theo Thánh ý Chúa là được vô thiên đàng không? lúc đó không vô được thì sao đây?"
tất nhiên là với bản chất 1 tay chém gió chúng ta sẽ phải suy nghĩ là đã uổng 1 đời

Cái này gọi là thương thay tiếc mướn

Đời thày tu thày tu lo, can cớ gì tới "chúng ta" mà thấy phí với chả tổn :))))

Cá nhân em thì em đã nói rồi: không có niềm tin tôn giáo. Với em nó cũng chỉ là trò tiêu khiển, mua vui... nhưng hữu ích :1:
tôi có cảm giác là đây là chuyện thần thoại hóa về cuộc đấu tranh của con chiên chính thống & con chiên khoa học kẻ phóng máy bay lên vũ trụ mà không thấy god đâu?? nếu thế thì chúng ta không hẳn đả phá thành phần "thiên thần ánh sáng" Lucifer, rất có thể họ ám chỉ chúng ta "thiên thần ánh sáng" -những người thiên về khoa học.

Hiểu như thế thì ta sẽ thấy ngay các nhà khoa học rất có thể không được vô thiên đàng

Last edited:
" Quán thiền chẳng khác ao bèo.
Người khôn ném đá.
Kẻ liều rửa chân.
Mai mai, mốt mốt xa gần.
......"

Các bác bổ xung thêm tùy ý mắm muối, hờn ghen được cả... cốt cho vui Quán. Hiiiii. Thanks!
Lên non sống với rêu phong
Thánh nhân tè sáng,
Cao nhân buổi chiều
Tiên nhân thôi chớ mộng nhiều
Bèo rêu đâu cũng xếp chung một hàng
xa xa phi cũng gần gần
còn phân mới định sao gần tây phương

hiiiiiiiiiiiii

Đổi "tưởng"thành "tin" có được không bác Tào. Hà... hà. Nếu bớt nóng và tà kiến, có phải vui lắm du. Thanks!
........ha....ha. thầy tinh thông bát quái, tử vi sao không xem cho em 1 quẻ, xem em có bớt tưởng đi có được không?
"Tin" với chả "tưởng" cũng như nhau cả thôi. Nếu trade để đi làm từ thiện thì suy nghĩ như thế còn được. Tôi trade cho bản thân.
Phải chi tôi có được một phần như thầy - chỉ cần ngồi im và nhắm mắt lại cũng có thể đoán được thị trường lên xuống - tôi đâu cần phải vất vả học nhiều thứ: TA, FA, bói toán... Mà cũng có kiếm tiền được dễ đâu.

Gợi ý: @Tào. Có hai môn phái có vẻ phù hợp với căn số của bác. Bác có thể tìm ngân cứu. Hoặc tầm sư học đạo rất là lợi lạc
1. Nam Tào. Phái
2. Bắc Đẩu. Phái.
Bác cứ tìm hiểu đi có gì trao đổi tiếp. Nếu sai em lại bù quẻ khác. Hiiiiiii
Duyên ai nấy tu, phước ai nấy hưởng. Thầy lo thân thầy còn chưa xong, lo cho tôi làm gì?

@Kubera Sh
Công lực quả nhiên cao thâm... rất khâm phục lời vàng ý ngọc của Thiền sư.
Bởi em không chắc cái gì cả, nên em chém gió phát, rồi co người lại ngồi chờ... bão tới & hóng... Phật tâm. :1:

"Tin" với chả "tưởng" cũng như nhau cả thôi. Nếu trade để đi làm từ thiện thì suy nghĩ như thế còn được. Tôi trade cho bản thân.
Phải chi tôi có được một phần như thầy - chỉ cần ngồi im và nhắm mắt lại cũng có thể đoán được thị trường lên xuống - tôi đâu cần phải vất vả học nhiều thứ: TA, FA, bói toán... Mà cũng có kiếm tiền được dễ đâu.
Anh Táo trade FX mà cũng học cả FA cơ à? Ghê nhỉ, em đang mò vào chỗ này theo chỉ dạy của ma đầu, mà thấy nhũn não quá anh ơi. Hôm nào hứng thú, giới thiệu em một cuốn, như thời học Gann anh nhé :thankyou:

Thấy rằng. Dù là tu thân, tu đạo tiên, phật, tu chứng..thì người tu phải có tâm xả, ly trong sáng. Lúc đó mới tinh tấn được. Bằng không như con nít hay giận hờn vô cớ, chấp thủ, chấp ngã... thì sao mà lớn được. Hiii.
Tâm rộng mở mới có thể hàm chứa được nhiều cái bao la của trời đất. Còn tâm kỳ thị hơn thua... liệu chăng chỉ có thể chứa được vài giọt nước......hiiiii
Thôi thì lại tùy duyên vậy.
Hữu xạ tự nhiên hương.

• Like
Reactions: Cdg
@Tào.
Mềnh có ông bạn già đã tốt nghiệp bên Tung cách đây 50 năm. Trong đoàn Việt Nam đi học có 50 người. 7 sư thầy. 43 đạo sĩ. Khi tốt nghiệp chỉ có 5 người. Ông ta đứng hàng 2, sau thầy Thích Quảng Đạo. Tâm sự đã 5 năm nay đi vào nam ra bắc mà chưa tìm được đệ tử. Thấy Tào thích tử vi, bói quẻ định giới thiệu cho bác tầm học... nhưng, có 1 chữ nhưng.... chưa đủ duyên. hiiiii
Tiếc rằng năm nay ông bạn già đã 75, vài năm nữa quy tiên. Cả kho tàng vùi sâu 3 tấc đất. Thấy mà tiếc thôi.

Ông này có đặc điểm chỉ xem cho hàng quan. Tiếc thật....hiiii
Lúc thì bài bác, lúc thì bảo giới thiệu cho sư phụ cho. Tiền hậu bất nhất.

Last edited:
Chúc mừng bác nhé!
Qua trading, mình tìm ra con đường đúng đắn để đi... Có lẽ đây là may mắn lớn nhất trong cuộc đời mình.
Thank bác,
Đúng là mọi cảm xúc và mọi ngóc ngách trong con ng mình có cơ hội bộc lộ hết qua trading. có nhiều cái làm mình khá bất ngờ! cũng nhờ chúng nó trỗi dậy mà mình thấy rõ dc :D, em chưa dám chắc, nhưng cảm thấy vui vì nhìn nhận ra nó từ đó sẽ có cách "làm việc" với nó, hihi... :D

• Like
Reactions: Bro
Chúc mừng bác nhé!
Qua trading, mình tìm ra con đường đúng đắn để đi... Có lẽ đây là may mắn lớn nhất trong cuộc đời mình.

Ai từng rơi vào phiền não, rồi lần mò tìm tới đạo, tới khi bắt đầu hiểu đạo đều thấy đó là may mắn lớn nhất trong cuộc đời. Dĩ nhiên không phải tất cả đều tới với đạo thông qua trading.

Có điều hay gây nhầm lẫn là biết tới đạo, nói về đạo, không nhất thiết đều đã là giác ngộ và thành phật. Giống như không phải mọi trader đều là George Soros vậy thôi. Quan trọng là biết bơi, còn trở thành Michael Phelps chưa chắc đã là điều cần, nên, và có thể theo đuổi :)

Back