VC-Thiền quán

Xin bổ sung không các thầy ...lại nghĩ nói mình, mà thăng hết hiiiiiiiiiii
Đối với người viết:
+ còn nhiều thầy viết vì tâm bồ đề
+ like còn để đo sự truyền tải kiến thức có dễ hiểu không
....
Đối với người đọc:
+ like là tán thán bài hay
+ like mạnh còn thể hiện cái tâm hòa đồng, dù người viết .....1 chữ thui, nhưng họ đều cất công suy nghĩ, dù bài viết chưa đúng...nhưng like khích lệ họ viết hay hơn
tóm lại là like tuốt hiiiiiiiiiiiii
@May cụ Thiết thêm được 1 loạt nữa nè May. :3D_37:

Hôm nay tự nhiên trong đầu lại hiện lên tam độc tham, sân, si. Nghĩ đi nghĩ lại thì em thấy si rất khó bỏ (nếu ko muốn nói là ko thể bỏ được):

“Si” là si mê, vô minh, ngu tối. Người vô minh không sáng suốt, không suy xét hiểu biết đúng lẽ phải, đúng sự thật để phán đoán việc hay dở, tốt xấu, lợi hại v.v… Nếu đã có người hội tụ si kiểu đó thì liệu có bỏ được ko? Muốn người đó bỏ được si trước hết phải làm cho người đó có suy nghĩ trở lại bình thường rồi hãy nói, rồi lại hướng ta theo tu luyện, rồi lại phải luyện theo cách làm sao để buông bỏ. Liệu ai có thể làm được điểu đó ko? (Không thể....)

Còn hiểu theo cách nghĩ của em lúc trước Si là xi mê, mê đắm, cuồng dại 1 thứ gì đó thì cũng ko thể bỏ được vì nếu bỏ thì cuộc sống còn gì ý nghĩa nữa. Cuộc sống mà ko cần gì vậy sẽ chẳng có mục tiêu gì mà theo đuổi vậy có phải là vô nghĩa ko? hoặc nói theo cách trần trụi là: nếu ta muốn sống thì phải cần ăn, muốn ăn thì cần phải làm, muốn làm thì cần phải say mê mà còn say mê thì sao bỏ được si? :20::20::20::20::20::20:

1 vòng luẩn quẩn. Các sư phụ @thietkieutam @NgocMinh @giailang @tomcat @Táo thổ ..... vào đầy giải ngố dùm em với. :help::help::help::help:
Đọc theo từ hôm đến giờ cho em trình bày cái em hiểu chút. Giác ngộ, Giải thoát, Niết Bàn là mục tiêu tu tập, để đạt được mục tiêu thì con đường Phật dạy là diệt tham, sân, si. Giờ cụ Hổ lại nghi ngờ con đường đi, có làm được không? hoặc coi con đường đi là mục tiêu!
Người đã đạt được cảnh giới giác ngộ thì không bàn đến con đường đi nữa, người chưa đạt được, hoặc đang tiệm cận thì không thể trả lời chính xác được. Nên chỉ có tự ngộ thôi. Và nếu không tin con đường đó thì chuyển sang tu Tiên cũng được.:1:

Đọc theo từ hôm đến giờ cho em trình bày cái em hiểu chút. Giác ngộ, Giải thoát, Niết Bàn là mục tiêu tu tập, để đạt được mục tiêu thì con đường Phật dạy là diệt tham, sân, si. Giờ cụ Hổ lại nghi ngờ con đường đi, có làm được không? hoặc coi con đường đi là mục tiêu!
Người đã đạt được cảnh giới giác ngộ thì không bàn đến con đường đi nữa, người chưa đạt được, hoặc đang tiệm cận thì không thể trả lời chính xác được. Nên chỉ có tự ngộ thôi. Và nếu không tin con đường đó thì chuyển sang tu Tiên cũng được.:1:
Muốn tu gì hay làm gì thì mục đích cuối cùng cũng là làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn. Vì vậy em thấy đường nào cũng đúng cả nếu người đi cảm thấy đúng với bản thân họ. (chưa chắc đã đúng với người khác) That's it.

giác ngộ: tức là hiểu , tiếp xúc
đó là quá trình của tâm...có tiến có lùi....do vậy cứ để cụ ấy vùng vẫy....như cụ Giailang nói ..cứ để hoa sen nó tắm bùn....bao giờ đủ sẽ nở hoa hiiiiiiiii
Còn không thì đời nè.....đời sau vẫn tắm bùn :4::4::4: tu bất khả ép hiiiiiiiiii
KHông tu Phật thì có thể tập tu bia ...dễ nhất

giác ngộ: tức là hiểu , tiếp xúc
đó là quá trình của tâm...có tiến có lùi....do vậy cứ để cụ ấy vùng vẫy....như cụ Giailang nói ..cứ để hoa sen nó tắm bùn....bao giờ đủ sẽ nở hoa hiiiiiiiii
Còn không thì đời nè.....đời sau vẫn tắm bùn :4::4::4: tu bất khả ép hiiiiiiiiii
KHông tu Phật thì có thể tập tu bia ...dễ nhất
Thoai để cho hữu xạ tư nhiên hương đi cụ. :1cool_byebye:

Muốn tu gì hay làm gì thì mục đích cuối cùng cũng là làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn. Vì vậy em thấy đường nào cũng đúng cả nếu người đi cảm thấy đúng với bản thân họ. (chưa chắc đã đúng với người khác) That's it.
Thế nên Phật nói mỗi người có cái căn tánh riêng. Phải tùy theo căn tánh của mình mà chọn pháp tu cho phù hợp thôi bác ah. :1:

Thế nên Phật nói mỗi người có cái căn tánh riêng. Phải tùy theo căn tánh của mình mà chọn pháp tu cho phù hợp thôi bác ah. :1:
Vì em thấy quả ngộ tính của mình ko được tốt lắm nên vào đây hỏi các sư phụ xem có tìm được đường nào thông ko để theo, nhưng thành ra hỏi nhiều làm cho các sư phụ và mọi người khó chịu. :102:

Last edited:
Ui, vậy là em cũng giống bác Táo chỗ này. :1cool_byebye:
P/s mà chắc phải "giải trình thêm 1 chút, vì có vẻ như trong post trả lời May ở trên, em chỉ nói chung tới ý "quanh 1 nút like" cũng có đủ các cung bậc Tham sân si của tâm biến hiên . Chứ không có ý nói có ý TẤT CẢ các "like", (nói riêng là các "like" trong 4rum nhà mình đây) toàn là tham sân si nhé.
Nếu cụ nào hiểu nhầm, bỏ quá cho em câu chữ không được sáng sủa nhé.

Bọc lót kinh quá, nói 1 câu lại lót 1 câu không cần thế đâu. Trong đây ngoài cái lão hay bắt bẻ ra còn toàn người hỉ xả cả thôi không cần câu nệ quá về câu chữ thế chứ :21:

Vì em thấy quả ngộ tính của mình ko được tốt lắm nên vào đây hỏi các sư phụ xem có tìm được đường nào thông ko để theo, nhưng thành ra hỏi nhiều làm cho các sư phụ và mọi người khó chịu. :102:

Nếu quả thực có một con đường như mơ ước đó, thì sư phụ của các sư phụ hẳn đã nói với các sư phụ ở đây, và các sư phụ ở đây đã thoát tục cả đâu còn ngồi đây chém gió nữa.

Không có đường mòn đến chân lý và giác ngộ, bởi vậy cùng là bạn đường cả thôi. Có thấy ông nào khó chịu gì đâu :21:

thoai cậu đừng nghĩ nhiều, càng nghĩ nhiều càng ko ra nổi đâu, cậu cứ làm thơ cho mọi ng ngộ, đọc thơ cậu nhiều ng ngộ ra cái hay đấy.

Không nhiễm cấu bệnh tác ý tu quán kia,
Cũng lìa gió thế gian tán loạn trói buộc,
Không chỉnh bản thể an trụ nơi tự nhiên

Làm được như thế, bao ngộ. :1:
Thực ra nội dung mấy câu trên cũng không khác gì cái ông Bro nói mấy bữa nay...

Last edited:
Đạo không khó, chỉ có người học đạo làm cho nó khó. Nói cho dễ hiểu hơn là cứ thích phải có cái gì đó để làm, để trở thành hay để có, phải đạt được cái gì đó, ngộ được cái gì đó... Nên càng xa rời Đạo.

Thanks các sư phụ đã có nhời

Làm gì có cái đường nào thông, nên phải tự chặt cây vạch cỏ mà đi...
Ủa! Mà em cứ tưởng cái gì cũng phải có bí kíp của nó chứ. Ví dụ như muốn bay thì bắt buộc phải có cánh. Còn chuyện bay như thế nào mới là tùy khả năng của mỗi người. :13:

Back