VC-Thiền quán

Chung quy cũng vì luật sinh tồn thôi cụ ạ. Để được sống thì người ta phải chém giết, phải ăn nhau rồi nó sinh ra thù hận chứ đâu nhất thiết mình phải làm gì người ta thì người ta mới làm. Ví như nhà cụ có 1000m vuông đất mà có 2 người con thì cụ sống thoải mái. Nhà thằng hàng xóm nó có 100m vuông mà nó lại có tới 4 đứa con thì nó phải lấn đất nhà cụ thôi, mà mỗi ngày nó cứ lấn 1 tí thì sẽ đe dọa tới sự bình yên của gia đình cụ nên cụ phải phản kháng lại thôi (quy luật sinh tồn chứ ko phải ta muốn mà được).

Còn vấn đề tu đạo thì chung quy lại cũng để sinh tồn chỉ có điều nó đi theo đường lối hiền hòa hơn mà thôi.

Mình nghĩ tất cả những điều bác viết ra hoàn toàn đúng với căn cơ trình độ suy nghĩ cảm xúc hiện giờ của bác, ko thể sai khác được... mặc dù sau này bác có thay đổi.
Vấn đề bác nêu thì theo mình hiểu thì bác cứ phản kháng lại nếu thấy cần thiết... miễn là bác thấy rõ tham sân si của mình khi phản kháng.

Bỏ thì cứ bỏ qua luôn,
Không thì cứ cãi, buồn phiền làm chi
Thấy ra mọi chuyện thị phi
Càng mau giác ngộ vô vi Niết- bàn.
(TS Viên Minh)

hì...
đó là lẽ của kẻ muốn thống trị, mục đích của họ là vậy, nếu nhìn theo lẽ đó, mình sẽ hiểu dc việc họ thực hiện là ko có gì ngạc nhiên, cái ngạc nhiên là có rất nhiều cách để thực hiện & họ đã chọn cách này vì nhiều lý do nào đó...
ở về phần mình, mục đích của mình là gì, làm cách nào để giảm bớt "ách" hay gọi là áp lực của kẻ thống trị lên 1 nc nhỏ như mình... Và mình cũng đang làm đó,...
Cụ ạ,nếu đã tu đến mức giác ngộ người ta không còn phân biệt mình với vạn vật chứ đừng nói là cái tào lao như biên giới.

Cụ ạ,nếu đã tu đến mức giác ngộ người ta không còn phân biệt mình với vạn vật chứ đừng nói là cái tào lao như biên giới.
thế bác gái có nghĩ rằng ng lãnh đạo của TQ đã giác ngộ chưa?
nếu chưa, thì ta bàn về lý lẽ của kẻ chưa :D

Xin phép sửa lại comment của bác chút xíu cho phù hợp với dân cờ bạc nhé, hehehe.

...ngay tại thời khắc mình ĐUA LỆNH, mình có biết mình đang THAM ko? mình có nhận ra mình đang mất đi nhận thức hiện tại - ngay tại thời điểm đó- mình đang như thế nào ko?
...ngay tại thời khắc mình biết mình NÉ CẮT LỖ, mình có nhận ra những hành động xuất phát từ SỢ HÃI sẽ mang lại 1 hậu quả phiền não nào đó ko?
nếu câu trả lời là có, vậy sao mình ko dừng lại ?

Bác Bro nói rất chí lý, chỉ cần quán 1 pháp "like" trên mạng sẽ ngộ ra được nhiều.
Hehe..chị ơi, chị nói kỹ hơn cái này với. Em cũng muốn được hiểu, mà không muốn suy nghĩ nhiều cho nhức đầu. Nếu chị ngộ rồi, chị chia sẻ em với.

@namvietck: mình ko tranh luận đâu... cái gì tồn tại cũng đầy đủ nhân duyên của nó... ko phải nói giết người là giết được đâu bác ạ.
Bác đặt câu hỏi rất nhiều nhưng chỉ mong mọi người trả lời theo ý bác... mình nói bác hoàn toàn đúng mà bác vẫn chưa chịu. Thôi bữa khác nói chuyện vậy.

@namvietck: mình ko tranh luận đâu... cái gì tồn tại cũng đầy đủ nhân duyên của nó... ko phải nói giết người là giết được đâu bác ạ.
Bác đặt câu hỏi rất nhiều nhưng chỉ mong mọi người trả lời theo ý bác... mình nói bác hoàn toàn đúng mà bác vẫn chưa chịu. Thôi bữa khác nói chuyện vậy.
Ấy chít bác cứ nói chuyện đi. Em đã bẩu là em ko hỏi nữa mà. Em đã xóa pọt trên đi ròi.

Hehe..chị ơi, chị nói kỹ hơn cái này với. Em cũng muốn được hiểu, mà không muốn suy nghĩ nhiều cho nhức đầu. Nếu chị ngộ rồi, chị chia sẻ em với.
Hihi, chị nghĩ em nhờ bác Bro giải thích chắc đầy đủ hơn.
Chị thì hiểu là liên quan đến cái "nút like" đó cũng có nhiêu khía cạnh:
- Người post thì quan tâm mình post xong canh canh xem được bao nhiêu like, (cái ngã đang lên tiếng và nó đang chờ đợi sự vuốt ve, nếu được nhiều, mừng lắm, mình đúng, mình hay quá ... cái ngã của mình đang được nuôi lớn).
- Nếu ít hay không ai "quan tâm", sao kỳ vậy, bực à nha ... cái sân nổi lên.
-Có người quá vì cái số lượng "likes" đó mà phải bỏ công, bỏ thời gian để chup hình, chụp thì phải hơ hở để ..."câu like", bị tâm si nó khiến...
Cuộc đời mình đang sống, nó vốn cũng là huyễn huống chi là cuộc sống trên mạng ảo, nhưng chỉ quanh chuyện "câu like" cũng có vô số câu chuyện dở khóc, dở cười.

Hihi, chị nghĩ em nhờ bác Bro giải thích chắc đầy đủ hơn.
Chị thì hiểu là liên quan đến cái "nút like" đó cũng có nhiêu khía cạnh:
- Người post thì quan tâm mình post xong canh canh xem được bao nhiêu like, (cái ngã đang lên tiếng và nó đang chờ đợi sự vuốt ve, nếu được nhiều, mừng lắm, mình đúng, mình hay quá ... cái ngã của mình đang được nuôi lớn).
- Nếu ít hay không ai "quan tâm", sao kỳ vậy, bực à nha ... cái sân nổi lên.
-Có người quá vì cái số lượng "likes" đó mà phải bỏ công, bỏ thời gian để chup hình, chụp thì phải hơ hở để ..."câu like", bị tâm si nó khiến...
Cuộc đời mình đang sống, nó vốn cũng là huyễn huống chi là cuộc sống trên mạng ảo, nhưng chỉ quanh chuyện "câu like" cũng có vô số câu chuyện dở khóc, dở cười.
Xin bổ sung không các thầy ...lại nghĩ nói mình, mà thăng hết hiiiiiiiiiii
Đối với người viết:
+ còn nhiều thầy viết vì tâm bồ đề
+ like còn để đo sự truyền tải kiến thức có dễ hiểu không
....
Đối với người đọc:
+ like là tán thán bài hay
+ like mạnh còn thể hiện cái tâm hòa đồng, dù người viết .....1 chữ thui, nhưng họ đều cất công suy nghĩ, dù bài viết chưa đúng...nhưng like khích lệ họ viết hay hơn
tóm lại là like tuốt hiiiiiiiiiiiii

....
Đối với người đọc:
+ like là tán thán bài hay
+ like mạnh còn thể hiện cái tâm hòa đồng, dù người viết .....1 chữ thui, nhưng họ đều cất công suy nghĩ, dù bài viết chưa đúng...nhưng like khích lệ họ viết hay hơn
tóm lại là like tuốt hiiiiiiiiiiiii
Cái này đúng à nhe, có nhiều cái lão viết tôi đọc có hiểu gì đâu, nhưng vẫn like tuốt :21:

Như cái này đây, tôi đọc có hiểu gì đâu. Mà thôi, cứ like :21:
thầy thông cảm....nông dân tui thì IQ không cao. thành ra hay tủi thân...kiểu hà thành, phòng thành là thầy nào có IQ160 thì viết bài nào ông chả không ưng ý.....mà cái nè (:21:) là cười ha hả....tức là same same nói thế, thui lần sau nhận ...like cho dễ hỉu hiiiiiiiiiiiiii

Cái này đúng à nhe, có nhiều cái lão viết tôi đọc có hiểu gì đâu, nhưng vẫn like tuốt :21:
Ui, vậy là em cũng giống bác Táo chỗ này. :1cool_byebye:
P/s mà chắc phải "giải trình thêm 1 chút, vì có vẻ như trong post trả lời May ở trên, em chỉ nói chung tới ý "quanh 1 nút like" cũng có đủ các cung bậc Tham sân si của tâm biến hiên . Chứ không có ý nói có ý TẤT CẢ các "like", (nói riêng là các "like" trong 4rum nhà mình đây) toàn là tham sân si nhé.
Nếu cụ nào hiểu nhầm, bỏ quá cho em câu chữ không được sáng sủa nhé.

Last edited:
Back