VC-Thiền quán

Để bỏ được tham và hận mà hoàn toàn hoan hỉ chỉ có cách duy nhất là ta nhận thức được rằng tham và hận thực sự không mang lại lợi lộc gì mà trái lại còn hủy diệt dần dần niềm vui sống của chính chúng ta.Việc từ bỏ nó là lựa chọn thông minh nhất của chính ta.Muốn vậy,đầu tiên phải trao cho mình quyền tự do tuyệt đối,cởi bỏ hoàn toàn tấm áo đạo đức,bỏ vào thùng rác tất cả những thứ chúng ta được giáo dục bằng cách này hay cách khác về nghĩa vụ, trách nhiệm cũng như những quy ước giá trị mặc nhiên khác của xã hội.Nếu chúng ta thấy mình tham hay hận thì hãy cứ để trí tưởng tượng đưa ta đi đến tận cùng của lòng tham hay hận,không né tránh , phủ định hay cố gạt bỏ nó tôi tin cuối cùng bạn sẽ tự nguyện từ bỏ nó 1 cách tự nhiên nhất.

Hihi,, em thì thấy không hẳn "dễ ăn" như vậy.
Tham, sân, si có nguồn gốc là do mình chấp ngã. Vì tất cả vạn pháp sinh cũng tai "tôi thích, tôi mong, tôi muốn tôi yêu, tôi..."
Thế nên khi đạt được vô ngã thì cũng không còn tham sân si, nhưng muốn đạt đến vô ngã lại phải bắt đầu từ việc loại dần bớt tham sân si.
Muốn loại nó thì phải biết "nhận diện nó" (quán biết nó, khi nào nó xuất hiện, và loại trừ nó dần dần ra sao).
Thế nên phải quán được pháp, quán được tâm, và để đạt đến quán được pháp, quán tâm mà nhận chân được sư khởi của tham sân si phải bắt đầu tứ việc hành thiền và ...quán hơi thở. "Tôi thở vào tôi biết mình thở vào, thở ra tôi biết minh thở ra..."
Khi đã quán được thành thục hơn thì khi TÂM KHỞI lên một trạng thái nào (tham sân si), mình nhận ra nó ngay.
Lúc đó tự mình sẽ quan sát cái "tham sân si của mình nó diễn", lúc đó cái TÔI mới từ từ "tự nguyện từ bỏ nó 1 cách tự nhiên nhất".
Đó là ý kiến của mình.

Tại sao em lại nói sân nó đến do bên ngoài tác động. Em lấy ví dụ này cho dễ hiểu: Con người ta giống như 1 cái bình có sức chịu đựng max là 100psi. Nếu bị nén tới 99,9psi thì có thể vẫn chịu đựng được nhưng nếu nén tới 101psi thì nó sẽ nổ banh xác. Vì vậy em mới bảo ko thể buông bỏ được mà ta chỉ có thể học cách control mà thôi. Kể cả tham và si cũng vậy, ko thể buông bỏ mà chỉ có thể control.
..đó là mình lại tự buộc thêm 1 dây gai nữa vào tâm mình rùi...

...ngay tại thời khắc mình giận dữ, mình có biết mình đang giận dữ ko? mình có nhận ra mình đang mất đi nhận thức hiện tại - ngay tại thời điểm đó- mình đang như thế nào ko?
...ngay tại thời khắc mình biết mình đang giận dữ, mình có nhận ra những hành động xuất phát từ giận dữ sẽ mang lại 1 hậu quả phiền não nào đó ko?
nếu câu trả lời là có, vậy sao mình ko dừng lại ?
-------------
mỗi ng có mức giới hạn chịu đựng khác nhau:
....tại sao mình phải chịu đựng? mình có nhận biết những ngoại nhân tác động lên mình từ bên ngoài đó sẽ làm mình phiền não ko?
....nếu mình phản ứng lại mình có nhận biết hậu của của việc phản ứng này có gây ra phiền não khác cho mình ko?
nếu câu trả lời là có, vậy sao mình ko buông ?
--------------
vì thế mới bảo - hãy thử lắng nghe & quan sát chính mình xem sao....
khi đã có thể quan sát chính mình, tự khắc sẽ buông bỏ.
....vậy sao mình ko dừng lại ? ....vậy sao mình ko buông ? Chúng ta dừng lại, chúng ta buông để đạt được gì? (cho cuộc sống hiện tại/ tương lai tốt đẹp hơn?) Nếu để tốt hơn thì có thể buông lắm chứ nhưng nếu để tồi tệ hơn thì buông hay ko?

Thường là đọc ké bài vào đầu buổi sáng, coi xong cái clip bác Bro post lên thì phải đăng nhập để nói vài lời cảm ơn bác.
8g sáng, thời gian minh mẫn để bắt đầu buổi làm việc đầu ngày, xem nội dung trong video clip bác post lên, thấy cuộc sống đơn giản và nhẹ nhàng đến lạ. "Hạnh phúc không ở đâu xa, mà chính là sự mãn nguyện trong từng phút giây hiện tại".
Cảm ơn bác.
Gặp May đã tham gia quán Thiền rồi, thấy rất mừng và vui. Chúc May đạt tới nhửng mức cao của trí tuệ. :3D_12:

Bác namvietck thử chiêm nghiệm xem động tác bấm nút "like" trên mạng chịu sự chi phối của tham sân si (bản ngã) như thế nào nhỉ? Có lẽ đó là một nguyên nhân chính mà facebook trở nên hot như vậy và bao nhiêu người nghiện các diễn đàn ảo.
Đức Phật dạy rằng: "Đoạn tận tham, đoạn tận sân, đoạn tận si, đây gọi là Niết-bàn. (Tương Ưng Bộ Kinh IV. Trang 404) nhưng bản ngã con người luôn tìm cách tránh né, đi tìm các lý giải khác nhau, mong cầu sở tri, sở đắc...
Bro đang trên con đường của mình để ...đến một lúc

Bác Bro nói rất chí lý, chỉ cần quán 1 pháp "like" trên mạng sẽ ngộ ra được nhiều.

....vậy sao mình ko dừng lại ? ....vậy sao mình ko buông ? Chúng ta dừng lại, chúng ta buông để đạt được gì? (cho cuộc sống hiện tại/ tương lai tốt đẹp hơn?) Nếu để tốt hơn thì có thể buông lắm chứ nhưng nếu để tồi tệ hơn thì buông hay ko?
cho cái tâm ta ko phiền não. :)
điều làm tâm ta phiền não là tốt hay xấu ?

Tốt xấu cũng tùy theo suy nghĩ từng người. Mợ xem trọng cái tâm hay cái thân thể thì mới nói được.
đúng vậy,
tốt xấu ko có định mức & mốc để phân biệt & đánh giá
nhưng cái gì gây ra phiền nào cho chính mình thì bản thân mọi ng đều biết. Cậu có biết ko?
vì vậy mà ng ta hay bảo con đường tìm ra Phật pháp ko có lối đi chung, phải tìm về bản thể của chính mỗi người là thế.

đúng vậy,
tốt xấu ko có định mức & mốc để phân biệt & đánh giá
nhưng cái gì gây ra phiền nào cho chính mình thì bản thân mọi ng đều biết. Cậu có biết ko?
vì vậy mà ng ta hay bảo con đường tìm ra Phật pháp ko có lối đi chung, phải tìm về bản thể của chính mỗi người là thế.
Biết. Em đang làm phiền mọi người phải đọc em viết vớ vẩn. :1cool_byebye: Thoai ko hỏi mợ nữa, stop ở đây.

Vâng, @Bro chưa 5x thì xưng hô vậy là chưa đúng.
Bác @namvietck, điều làm tâm ta phiền não theo em đương nhiên là không tốt,
Như Bác nói có thể đang trong hoàn cảnh nào đó cần sự đánh đổi, hoặc em suy nghĩ như thế,
Thân và Tâm là 2 mặt của con người, cứ cho rằng thà mình bị ốm cả nhà vui nhưng liệu mình ốm, mình hi sinh cả nhà có vui thật k, cả nhà k vui mình có vui đc k?

Biết. Em đang làm phiền mọi người phải đọc em viết vớ vẩn. :1cool_byebye: Thoai ko hỏi mợ nữa, stop ở đây.
hì..
cậu ko làm phiền mọi ng, cậu đang làm phiền chính mình. cậu đang giận chính mình và chưa thoát ra dc cái phiền não này.
mợ vui vì sẽ có lúc cậu sẽ đọc lại :)

Vâng, @Bro chưa 5x thì xưng hô vậy là chưa đúng.
Bác @namvietck, điều làm tâm ta phiền não theo em đương nhiên là không tốt,
Như Bác nói có thể đang trong hoàn cảnh nào đó cần sự đánh đổi, hoặc em suy nghĩ như thế,
Thân và Tâm là 2 mặt của con người, cứ cho rằng thà mình bị ốm cả nhà vui nhưng liệu mình ốm, mình hi sinh cả nhà có vui thật k, cả nhà k vui mình có vui đc k?
Em còn rất nhiều thắc mắc muốn được giãi bày. :1cool_byebye: Nhưng thoai để em tự ngộ vậy kẻo lại làm phiền các sư phụ. :green25:

Xin phép sửa lại chút xíu trong comment của bác cho phù hợp với dân cờ bạc nhé, hehehe.

...ngay tại thời khắc mình ĐUA LỆNH, mình có biết mình đang THAM ko? mình có nhận ra mình đang mất đi nhận thức hiện tại - ngay tại thời điểm đó- mình đang như thế nào ko?
...ngay tại thời khắc mình biết mình KHÔNG CẮT LỖ, mình có nhận ra những hành động xuất phát từ SỢ HÃI sẽ mang lại 1 hậu quả phiền não nào đó ko?
nếu câu trả lời là có, vậy sao mình ko dừng lại ?

Đâu cứ mình làm gì thì người ta mới làm lại. Em lấy ví dụ như việt nam với tung của. Mình muốn yên phận sao nó cứ muốn gây?
hì...
đó là lẽ của kẻ muốn thống trị, mục đích của họ là vậy, nếu nhìn theo lẽ đó, mình sẽ hiểu dc việc họ thực hiện là ko có gì ngạc nhiên, cái ngạc nhiên là có rất nhiều cách để thực hiện & họ đã chọn cách này vì nhiều lý do nào đó...
ở về phần mình, mục đích của mình là gì, làm cách nào để giảm bớt "ách" hay gọi là áp lực của kẻ thống trị lên 1 nc nhỏ như mình... Và mình cũng đang làm đó,...

Back