VC-Thiền quán

Ở đây có sự mâu thuẫn, và lý thuyết chưa thực tế
Tu tâm không phải là đánh trận,nó là hành trình tự nhận thức:
hành trình nhận thức triết học, hay còn gọi hình thành thế giới quan mỗi con người luôn là quá trình đấu tranh gian khổ nhất, không phải dễ như đi ăn cơm sườn đâu nha. vậy nên mới có câu kẻ thù nguy hiểm nhất chính là ..ta hiiiiiiiii
NB: ví như Pá thím X iu ông chú gì đó bên xứ dưa muối...sẽ cực kỳ đau khổ khi ông chú đó bị xì căng đan quan hệ linh tinh với em thực tập , kết quả là ông chú hàn đó dờ ..hết nên truyền hình rùi. còn Pà thím x có lẽ cực khổ đau
tóm lại: thay đổi 1 tư duy con người ...cực khó
bám vào những luật lệ hay lý lẽ giáo điều sẽ chỉ là kìm nén chứ không phải là giác ngộ
đây là 1 phương pháp tu luyện tâm....tùy duyên người chọn, nếu bác thấy tự đi được thì OK, nhưng nên nhớ luật lệ, giáo lý kia có lịch sử 4500 năm và có rất nhiều cao tăng hoàn chỉnh....không lẽ sức một người bằng??? khi mà tư duy cải một lần....muốn cải tiếp còn khó hơn rất rất ...nhìu hiiiiiiiii
Ai hay giáo lý nào giúp Phật giác ngộ?

Ở đây có sự mâu thuẫn, và lý thuyết chưa thực tế
Tu tâm không phải là đánh trận,nó là hành trình tự nhận thức:
hành trình nhận thức triết học, hay còn gọi hình thành thế giới quan mỗi con người luôn là quá trình đấu tranh gian khổ nhất, không phải dễ như đi ăn cơm sườn đâu nha. vậy nên mới có câu kẻ thù nguy hiểm nhất chính là ..ta hiiiiiiiii
NB: ví như Pá thím X iu ông chú gì đó bên xứ dưa muối...sẽ cực kỳ đau khổ khi ông chú đó bị xì căng đan quan hệ linh tinh với em thực tập , kết quả là ông chú hàn đó dờ ..hết nên truyền hình rùi. còn Pà thím x có lẽ cực khổ đau
tóm lại: thay đổi 1 tư duy con người ...cực khó
bám vào những luật lệ hay lý lẽ giáo điều sẽ chỉ là kìm nén chứ không phải là giác ngộ
đây là 1 phương pháp tu luyện tâm....tùy duyên người chọn, nếu bác thấy tự đi được thì OK, nhưng nên nhớ luật lệ, giáo lý kia có lịch sử 4500 năm và có rất nhiều cao tăng hoàn chỉnh....không lẽ sức một người bằng??? khi mà tư duy cải một lần....muốn cải tiếp còn khó hơn rất rất ...nhìu hiiiiiiiii
Ý cụ là muốn giác ngộ thì cái đầu ko được cố định/ cố thủ mà phải xoay? :1cool_byebye:

Ai hay giáo lý nào giúp Phật giác ngộ?
TKS!
bác coi lại xem..quy trình hiiiiii
trước giác ngộ...Phật cũng học đủ thứ Yoga, Bà la môn, khổ hạnh.....đến gốc cây....là lúc bế tắc nhất....mới quẳng chén xuống sông....chơi quả all in...mà thành.
giả sử không thành....chắc giờ nè không ai biết hiiiiiiiii
.
Vậy cho hỏi bác đã làm khúc yoga, khổ hạnh (nhịn đói, đại thiền 49 ngày) ???? :4::4::4:
NB: như cụ trung nguyên cũng zenc 49 ngày gì đó....có thấy khỉ gì đâu? ....tùy duyên
NB2: hay cụ Thiết quải bát tiên....mới có zenc 7 ngày ...đã bị người nhà đem chôn mất xác...đó là do đức chưa đủ, phải nhập xác tay ăn mày ..què

TKS!
bác coi lại xem..quy trình hiiiiii
trước giác ngộ...Phật cũng học đủ thứ Yoga, Bà la môn, khổ hạnh.....đến gốc cây....là lúc bế tắc nhất....mới quẳng chén xuống sông....chơi quả all in...mà thành.
giả sử không thành....chắc giờ nè không ai biết hiiiiiiiii
.
Vậy cho hỏi bác đã làm khúc yoga, khổ hạnh (nhịn đói, đại thiền 49 ngày) ???? :4::4::4:
NB: như cụ trung nguyên cũng zenc 49 ngày gì đó....có thấy khỉ gì đâu? ....tùy duyên
Lại máy móc rồi :10:

đấy nà chủ quan của cụ.....như cụ Gari Gandi thủ tướng ấn độ...thì không có sức chịu đựng..vì kẻ thù đâm Ổng....mà ông còn ....cảm ơn

https://es.wikipedia.org/wiki/Mahatma_Gandhi
Nãy giờ lăn tăn về vụ này mặc dù chưa đọc. Theo cụ mô tả vậy thì ổng này chắc chỉ là túi da di động, ko thất tình lục dục, vậy gọi là gì đây? :13:

Nãy giờ lăn tăn về vụ này mặc dù chưa đọc. Theo cụ mô tả vậy thì ổng này chắc chỉ là túi da di động, ko thất tình lục dục, vậy gọi là gì đây? :13:
Mohatma gandi....tức là thánh từ bi, dân ấn độ phong vậy hiiiiiiiii

Theo đức phật thì nên buông đao chặt đứt cái...tận cùng. Nhưng theo ngu ý của em nếu ta buông đao mà nó lại muốn chu di cửu tộc của ta thì có buông được ko? Làm cách nào để diệt sân đây?
Tại sao em lại nói sân nó đến do bên ngoài tác động. Em lấy ví dụ này cho dễ hiểu: Con người ta giống như 1 cái bình có sức chịu đựng max là 100psi. Nếu bị nén tới 99,9psi thì có thể vẫn chịu đựng được nhưng nếu nén tới 101psi thì nó sẽ nổ banh xác. Vì vậy em mới bảo ko thể buông bỏ được mà ta chỉ có thể học cách control mà thôi. Kể cả tham và si cũng vậy, ko thể buông bỏ mà chỉ có thể control.

Đức Phật đâu có dạy chặt chém kinh vậy bác... Trước đó bác có làm gì người ta ko mà họ đòi 'tru di cửu tộc' ko vậy... một cơn sân hiện diện chỉ là kết quả của nhiều nhân duyên trước đó... mà hết duyên thì nó sẽ tự diệt.

Bậc thầy chứng ngộ Osho giảng dễ hiểu như thế này:
"Không cái gì khác được cần. Bạn không phải thay đổi giận dữ của mình, bạn không phải thay đổi tham lam của mình, bạn không phải thay đổi cái gì cả. Bạn chỉ đơn giản phải tỉnh táo và nhận biết. Và tất cả những phóng chiếu của tham lam, tất cả những phóng chiếu của giận dữ, tất cả những phóng chiếu của ảo tưởng sẽ bay hơi hết - giống như cách, vào mỗi sáng, các giấc mơ của bạn bay hơi. Chúng được làm cùng chất liệu như giấc mơ được làm nên.
Khoảnh khắc bạn nhận biết, tâm trí trở nên im lặng. Và tất cả những hành động, dù tốt hay xấu, đều chỉ do tâm trí tạo ra. Chúng giống hệt như cuốn phim bạn thấy trên màn ảnh của tâm trí. Một khi bạn tỉnh dậy, phim biến mất. Bỗng nhiên có màn ảnh trống... hoàn toàn im lặng, không cái gì chuyển động, tuyệt đối tĩnh lặng."

Đức Phật đâu có dạy chặt chém kinh vậy bác... Trước đó bác có làm gì người ta ko mà họ đòi 'tru di cửu tộc' ko vậy... một cơn sân hiện diện chỉ là kết quả của nhiều nhân duyên trước đó... mà hết duyên thì nó sẽ tự diệt.

"Không cái gì khác được cần. Bạn không phải thay đổi giận dữ của mình, bạn không phải thay đổi tham lam của mình, bạn không phải thay đổi cái gì cả. Bạn chỉ đơn giản phải tỉnh táo và nhận biết. Và tất cả những phóng chiếu của tham lam, tất cả những phóng chiếu của giận dữ, tất cả những phóng chiếu của ảo tưởng sẽ bay hơi hết - giống như cách, vào mỗi sáng, các giấc mơ của bạn bay hơi. Chúng được làm cùng chất liệu như giấc mơ được làm nên.
Khoảnh khắc bạn nhận biết, tâm trí trở nên im lặng. Và tất cả những hành động, dù tốt hay xấu, đều chỉ do tâm trí tạo ra. Chúng giống hệt như cuốn phim bạn thấy trên màn ảnh của tâm trí. Một khi bạn tỉnh dậy, phim biến mất. Bỗng nhiên có màn ảnh trống... hoàn toàn im lặng, không cái gì chuyển động, tuyệt đối tĩnh lặng."
Đâu cứ mình làm gì thì người ta mới làm lại. Em lấy ví dụ như việt nam với tung của. Mình muốn yên phận sao nó cứ muốn gây?

Dùng tưởng tượng lực như bác gái @TTN thì sao? Chuyền bóng đẹp cho @Bro phát :)

Last edited:
Đâu cứ mình làm gì thì người ta mới làm lại. Em lấy ví dụ như việt nam với tung của. Mình muốn yên phận sao nó cứ muốn gây?

Có những sự việc duyên nghiệp từ đời xưa thì mình ko dám lạm bàn.
Thực ra, con người sinh ra thở chung bầu khí quyển, sống dưới cùng ánh sáng mặt trời, chung một quả đất (nên nhìn từ vệ tinh nó rất đẹp, hiii), nhưng lại vạch ra ranh giới, lãnh thổ để tranh phần quản lý, tàn phá môi trường, rồi kêu gọi lòng yêu nước để rồi..... mà cũng đều từ tham sân si mà ra cả... Rồi xung đột, thảm họa sẽ giúp con người nhìn lại mình, điều chỉnh lại hành vi... cũng là bài học cả thôi bác ạ.

Dùng tưởng tưởng lực như bác gái @TTN thì sao? Chuyền bóng đẹp cho @Bro phát :)

Cái này phải mượn lời sư phụ để reply thôi: "Cho nên một vị thiền sư đã nói: "Vô minh thực tánh tức Phật tánh, huyễn hoá không thân tức Pháp thân" là vậy đó. Ví như người chiêm bao tưởng là thật tức mê, chiêm bao mà biết là chiêm bao tức là tỉnh, đúng không? Vậy ngay đó mà mê hay ngộ là tuỳ con."
(Câu thơ trên là của thiền sư Huyền Giác)

Budha = tỉnh thức, chỉ cần vậy thôi phải k ạ.
Trước cháu có đọc "Đường xưa mây trắng", nhưng chỉ dám đọc 20 chương đầu, k dám đọc tiếp vì thấy còn trẻ quá.

Trong 3 thứ ác nghiệp này thì Si là cái gốc,và muốn tìm hiểu cái gì thì phải đi từ gốc đến ngọn.Namvietck hãy bắt đầu từ Si.Đừng vội diệt trừ cái gì cả mà hãy bắt đầu từ nhận thức,mà cũng không cần hàng núi kinh sách với từ ngữ đao to búa lớn làm gì.Hãy bắt đầu nhìn nhận mọi thứ xung quanh mình hàng ngày bằng con mắt tĩnh lặng nhất,đơn giản nhất và khách quan nhất.Bây giờ chị bận rồi,hứa với em tối nay sẽ nói chi tiết với em về vấn đề này mặc dù không có trong danh sách đề nghị của em.:10:
Mình thấy bác có trong danh sách mà, chỗ cái "..." đó . :1:

Trước cháu có đọc "Đường xưa mây trắng", nhưng chỉ dám đọc 20 chương đầu, k dám đọc tiếp vì thấy còn trẻ quá.

@ToLearnToShare
Mình ko có khả năng để confirm điều này nhưng thấy cuộc sống ngày càng trở nên nhẹ nhàng hơn... Nhưng mà mình chưa lớn tuổi lắm đâu... sth 's wrong with me, hiiii.
Oai nghi ngày càng lớn đó nhe. :1cool_byebye:

Trước tiên là phải xin lỗi các anh chị trong quán vì so với các anh chị, tôi đúng là ngoại đạo.Tuy nhiên từ qua đến nay thấy các anh chị giữ ý quá,không chia sẻ chân tình cho namvietck,trong khi ở phía ngược lại cậu ấy lại có vẻ như rất cần nhận được sự động viên.
Hihi, thực ra mình thấy @TTN nói cũng có chỗ chưa đúng lắm.
Cũng có những lúc rất muốn nói để chia sẻ nhưng lại cứ phân vân, suy nghĩ "mình thấy như thế và nghĩ thế liệu đã đúng hay chưa nhỉ. Ngộ nhớ cái lý của mình nó chưa chín chắn đem nói ra để bị hiểu sai lầm thì cái tội đó còn nặng hơn là không nói".
Không phải sợ sai là xấu, quê độ, cái sợ lớn hơn là lý mình chưa chín chắn mà nói ra là người đó hiểu sai hành theo sai đó mới là khổ.
Thế nên, ...đành nói "hàng 2" dzậy. :3D_74:

Chung quy cũng vì luật sinh tồn thôi cụ ạ. Để được sống thì người ta phải chém giết, phải ăn nhau rồi nó sinh ra thù hận chứ đâu nhất thiết mình phải làm gì người ta thì người ta mới làm. Ví như nhà cụ có 1000m vuông đất mà có 2 người con thì cụ sống thoải mái. Nhà thằng hàng xóm nó có 100m vuông mà nó lại có tới 4 đứa con thì nó phải lấn đất nhà cụ thôi, mà mỗi ngày nó cứ lấn 1 tí thì sẽ đe dọa tới sự bình yên của gia đình cụ nên cụ phải phản kháng lại thôi (quy luật sinh tồn chứ ko phải ta muốn mà được).

Còn vấn đề tu đạo thì chung quy lại cũng để sinh tồn chỉ có điều nó đi theo đường lối hiền hòa hơn mà thôi.

...ngay tại thời khắc mình giận dữ, mình có biết mình đang giận dữ ko? mình có nhận ra mình đang mất đi nhận thức hiện tại - ngay tại thời điểm đó- mình đang như thế nào ko?
...ngay tại thời khắc mình biết mình đang giận dữ, mình có nhận ra những hành động xuất phát từ giận dữ sẽ mang lại 1 hậu quả phiền não nào đó ko?
nếu câu trả lời là có, vậy sao mình ko dừng lại ?
-------------
mỗi ng có mức giới hạn chịu đựng khác nhau:
....tại sao mình phải chịu đựng? mình có nhận biết những ngoại nhân tác động lên mình từ bên ngoài đó sẽ làm mình phiền não ko?
....nếu mình phản ứng lại mình có nhận biết hậu qủa của việc phản ứng này có gây ra phiền não khác cho mình ko?
nếu câu trả lời là có, vậy sao mình ko buông ?
--------------
vì thế mới bảo - hãy thử lắng nghe & quan sát chính mình xem sao....
khi đã có thể quan sát chính mình, tự khắc sẽ buông bỏ.

Last edited:
Back