VC-Thiền quán

Trước tiên là phải xin lỗi các anh chị trong quán vì so với các anh chị, tôi đúng là ngoại đạo.Tuy nhiên từ qua đến nay thấy các anh chị giữ ý quá,không chia sẻ chân tình cho namvietck,trong khi ở phía ngược lại cậu ấy lại có vẻ như rất cần nhận được sự động viên.

Những điều mình chia sẻ với Namvietck ở đây hoàn toàn là những trải nghiệm cá nhân,sách vở thì mình đọc đôi ba cuốn mà cũng từ rất lâu rồi nên chữ nhớ chữ quên vả lại cũng không dám múa rìu qua mắt nhiều thợ:1:,chi bằng đem tấm chân tình trao gửi hy vọng bạn có thể tìm thấy phần nào giải đáp cho những thắc mắc của mình.
Trong cuộc sống chúng ta hay gặp các tình huống sau:
1. Tham và sân hận, nhưng không nhận ra mình đang tham đang hận.
2. Tham thì biết mình tham,hận biết mình hận, nhưng không thể hết tham hết hận.
3. Tham biết là tham, hận biết là hận, tự biết tiết chế để không biểu hiện ra tham và hận nhưng sâu thẳm trong tâm hồn là những đau đớn,uất hận bị dồn nén.
4. Buông bỏ được tham và hận mà trong lòng hoàn toàn vui vẻ,cảm thông.
Cái mà người thường chúng ta mong đạt được là cái thứ 4 này.

Last edited:
Để bỏ được tham và hận mà hoàn toàn hoan hỉ chỉ có cách duy nhất là ta nhận thức được rằng tham và hận thực sự không mang lại lợi lộc gì mà trái lại còn hủy diệt dần dần niềm vui sống của chính chúng ta.Việc từ bỏ nó là lựa chọn thông minh nhất của chính ta.Muốn vậy,đầu tiên phải trao cho mình quyền tự do tuyệt đối,cởi bỏ hoàn toàn tấm áo đạo đức,bỏ vào thùng rác tất cả những thứ chúng ta được giáo dục bằng cách này hay cách khác về nghĩa vụ, trách nhiệm cũng như những quy ước giá trị mặc nhiên khác của xã hội.Nếu chúng ta thấy mình tham hay hận thì hãy cứ để trí tưởng tượng đưa ta đi đến tận cùng của lòng tham hay hận,không né tránh , phủ định hay cố gạt bỏ nó tôi tin cuối cùng bạn sẽ tự nguyện từ bỏ nó 1 cách tự nhiên nhất.

Chẳng hạn chúng ta tham tiền,sẽ không ích gì nếu tôi hay ai đó nói với bạn rằng không nên tham,thậm trí ngay cả tiếng nói lý trí của bạn cũng lên tiếng rằng không được tham thì bạn cũng vẫn khao khát có thật nhiều tiền và bạn sẽ đau khổ ,buồn bã nếu lòng tham của bạn không được thỏa mãn, trừ phi bằng nhận thức của mình bạn hiểu ra rằng thực ra có thêm tiền nữa cũng không mang lại giá trị gì nhiều cho bạn hay đồng tiền đó cũng không vĩnh viễn ở lại bên bạn mà trái lại nó còn có thể là nguyên nhân gây ra phiền toái khác nữa nếu nó không được làm ra bằng sự trong sạch và không được sử dụng đúng cách.Bạn còn ngạc nhiên hơn nữa là nếu không quá tham lam lao vào kiếm tiền bạn đã có thể tận hưởng những niềm vui sống khác....Cứ thế trí tưởng tượng sẽ đưa bạn đi thật xa và lại mang bạn trở về nhưng với 1 tâm hồn tươi mới và trong trẻo.

Last edited:
si là tư tưởng. tức nó là bác rồi còn gì hiiiiiii
thực ra Phật dạy quá giản dị nhưng nếu ngộ được thì chỉ ba chữ nè cũng đạt thành tựu, vạn pháp quy nhất mà :4::4::4:
tham sân si không đơn giản đâu? nhưng người làm nông cũng hiểu được, nó cho thấy cái nhiệm màu của pháp. Ví nhưng thằng nông dân là tui đi, tham sân si thực ra là ba cấp độ ngoại nhiễm : tham thì anh mới đi sở hữu, cái vô minh, cái nghiệp nó buộc vào mình. nếu anh còn tư chất tốt...cơ thể phản ứng cái xấu...nổi ghẻ (*phản ứng) ra gọi là sân. còn cơ thể đê mê chết mệt thì là si như máu đã đen rùi
thế ngược lại nếu không T S S thì ta là ai? .>>>>>>>>>>cụ Tom biết, hỏi lão hiiiiiiii
Thế tại sao phải bỏ Si? >>>>>>> pà No biết, hỏi bả :4::4::4:
đã No, thì có biết cái rì đâu Thiết ca, no-thing. :D
cụ Thiết nói đúng đấy ạ, đã học thiền mở luân xa nghe chừng đã nhiều năm thì ko phải dạng zừa zừa đâu, hihi....
cụ Bro có đưa ra rất nhiều ý tứ dù ko cmt nhiều, ...
thử lắng nghe & quan sát cái ngã của mình xem sao....

đã No, thì có biết cái rì đâu Thiết ca, no-thing. :D
cụ Thiết nói đúng đấy ạ, đã học thiền mở luân xa nghe chừng đã nhiều năm thì ko phải dạng zừa zừa đâu, hihi....
cụ Bro có đưa ra rất nhiều ý tứ dù ko cmt nhiều, ...
thử lắng nghe & quan sát cái ngã của mình xem sao....
chuẩn!
tôi đã nói trước và nó hết trong 400 trang rùi....tôi chỉ là người quét rác hiiiiii
nhiều khi cao nhân thiền sư thật ghé ngang ..kiếm chén trà, thầy giả mà bị thầy thật sao nủi :4::4::4:

Bác namvietck thử chiêm nghiệm xem động tác bấm nút "like" trên mạng chịu sự chi phối của tham sân si (bản ngã) như thế nào nhỉ? Có lẽ đó là một nguyên nhân chính mà facebook trở nên hot như vậy và bao nhiêu người nghiện các diễn đàn ảo.
Đức Phật dạy rằng: "Đoạn tận tham, đoạn tận sân, đoạn tận si, đây gọi là Niết-bàn. (Tương Ưng Bộ Kinh IV. Trang 404) nhưng bản ngã con người luôn tìm cách tránh né, đi tìm các lý giải khác nhau, mong cầu sở tri, sở đắc...
Bro đang trên con đường của mình để ...đến một lúc

Thường là đọc ké bài vào đầu buổi sáng, coi xong cái clip bác Bro post lên thì phải đăng nhập để nói vài lời cảm ơn bác.
8g sáng, thời gian minh mẫn để bắt đầu buổi làm việc đầu ngày, xem nội dung trong video clip bác post lên, thấy cuộc sống đơn giản và nhẹ nhàng đến lạ. "Hạnh phúc không ở đâu xa, mà chính là sự mãn nguyện trong từng phút giây hiện tại".
Cảm ơn bác.

Bác namvietck thử chiêm nghiệm xem động tác bấm nút "like" trên mạng chịu sự chi phối của tham sân si (bản ngã) như thế nào nhỉ? Có lẽ đó là một nguyên nhân chính mà facebook trở nên hot như vậy và bao nhiêu người nghiện các diễn đàn ảo.
Đức Phật dạy rằng: "Đoạn tận tham, đoạn tận sân, đoạn tận si, đây gọi là Niết-bàn. (Tương Ưng Bộ Kinh IV. Trang 404) nhưng bản ngã con người luôn tìm cách tránh né, đi tìm các lý giải khác nhau, mong cầu sở tri, sở đắc...
Bro đang trên con đường của mình để ...đến một lúc

Video của bác thật là hay. Lạm bàn về nút like trên facebook, ý của bác là động tác bấm like chứ ko phải là được like vì ý nghĩa 2 cái đó hoàn toàn trái ngược nhau. Hành động bấm like của một người em nghĩ chỉ đơn giản là muốn dựa vào đó để thể hiện lên sự quan tâm, yêu thích thôi chứ em chưa ngộ được gì khác. Còn về vấn đề muốn được like thì nhiều lắm, vài lời có lẽ ko đủ.

pà No cho hỏi zenc sư thật là sao ?....chắc không phải là người thuộc 100 cuốn kinh, đầy là nhà sư..nhưng có thể không biết môn thiền....đầy có thể là zenc sư.....nhưng không phải zenc sư phật gia hiiiiiiiiii
thôi em nhận trc em là ng ko biết nên hay thích nói nhiều, nha. hehe....
Tinh khí thần: thì thiền là luyện thần.....
ps: ng thường chúng ta tập để đạt an nhiên tự tại, nếu đã tự tại thì sẽ an nhiên, nếu đã an nhiên thì ko còn cần đến thiền nữa. thiền là luyên tinh thần, về khoa học là giúp các neuron thần kinh dc thư giãn, được nghỉ ngơi và tái sinh. về đạo pháp là giúp tần số bớt nhiễu thanh nhẹ để bắt dc các tần số hibeta khác trong vũ trụ, thiền của phật pháp là thiền của tìm về bản thể của vạn vật cũng chính từ bản tâm của mình.....

Last edited:
Trước tiên là phải xin lỗi các anh chị trong quán vì so với các anh chị, tôi đúng là ngoại đạo.Tuy nhiên từ qua đến nay thấy các anh chị giữ ý quá,không chia sẻ chân tình cho namvietck,trong khi ở phía ngược lại cậu ấy lại có vẻ như rất cần nhận được sự động viên.

Thì lắng nghe cũng là một cách thể hiện sự tôn trọng và động viên vậy thôi.

Back