VC-Thiền quán

Absolutely agree w/U!

Thế nên có bao nhiêu người đoạt được diệu quả bồ đề, tu thành chánh đẳng chánh giác đâu cụ.

Như hôm trước bác GL nói có bậc đại sư cao đạo của chùa nào đó khi viên tịch còn nói với chúng đệ tử là không biết Liệu ông có bị đọa đia ngục không mà, nói chi đến nhân sinh thường tình hả cụ.

Phật pháp thâm diệu và vô biên (hay các triết lý của các đạo phái khác), không phải ai cũng có cơ duyên mà nhận và hiểu ngay được. Nhân sinh thường tình còn nhiều lầm chấp, vọng tưởng và tham sân si và còn "xoay vần" với cơm áo gạo tiền thường ngày. Mấy ai có thời gian mà "kinh kệ" để biết, mà biết chắc gì đã hiểu. :)

Em ví dụ khi nghe câu "Đồ tể buông đạo thành Phật". Ai cũng nghĩ dễ, đơn giản lắm. Nghĩ dễ và đơn giản, chẳng qua mình chỉ thường tình bỏ đao không làm đồ tể nữa thành phật. Đúng, nhưng vấn đề hiểu từ bỏ là như thế nào. Bỏ đao là ngoài cái việc không còn hành cái nghề đó nữa phải không cụ, nghĩa là cái thân đã bỏ, nhưng còn tâm, còn ý, còn niệm, tưởng nó đã hoàn toàn "bỏ đao" chưa. :)

Đấy là em luận thế, các cụ chỉ thêm.

Câu đó hàm ý phật tánh lan tỏa mọi nơi, như chân lý vậy, trùm phủ mọi sự vật hiện tượng. Chỉ cần dừng lại và cảm nhận, sẽ có thể nhận ra, vì nó ngay đó ...

Người đồ tể có thể chỉ cần một giây phút ngừng đao, suy ngẫm, và tâm tỉnh giác có thể khởi phát ...

Thành phật có nghĩa là bước đầu tiếp xúc với hiện tại, là bắt đầu phân bịệt ánh sáng và vô minh, là bắt đầu cảm nhận hay nhìn thấy "nước phật", tức cái tâm thiện và một chút tỉnh giác, ở đây chỉ vậy thôi :))

Đạo phật không kêu gọi hay đàn áp bất cứ điều gì, đạo phật chỉ khuyên rằng hãy thắp ngọn đuốc tỉnh giác lên để soi rọi cái vô minh ...

Nếu nhìn từ size khác, ví dụ như từ thiên chúa là thành phần đông đảo nhất......thì họ cũng cười những người duy vật, là bon này là quỷ sa tăng, phỉ báng....đúng sai thì phải chờ khoa học tìm ra chân lý mới xong chung cuộc

NHưng đặ cho ta vấn đề NẾU người duy vật sai thì sao?

+ nếu chứng minh có thế giới con người khác vô hình tồn song song....thì người duy vật một lần nữa sẽ có nhiều người bị tâm thần như việc liên xô sụp đổ, [*bởi CNXH khi đó quá logic nhưng nhìn lại thì thiếu biến hiiiiiiii]. lúc đó chẳng cong mông đi mua ít bùa chú, mà họ thường nói là đồ nhảm nhí gián đầy nhà , bởi bản tính con người là tham lam và sợ hãi, lập tức xuất hiện nhu cầu chinh phục người thế giới vô hình
+ phép logic đa biến rất dễ sai lầm, vì vậy cần thận trọng sử dụng

Theo vật lý lượng tử thì đa vũ trụ hay đa thế giới là điều hoàn toàn có thể, tất cả chỉ là xác suất ...

Thôi cụ 2Win làm bài thơ con cóc đi cho nó nhẹ nhàng, triết học nhiều quá nó cũng oải :))

bao nhiêu % của thế giới (em chưa thống kê) hòan tòan tin vào Đức Mẹ đồng trinh, ko ai chờ đến khi KH chứng minh được hiện tượng kỳ thú này mới đặt lòng tin.
<K2G>

hồi sinh viên tôi đã nghe câu này, và nó dai dẳng theo tôi ....ngay cả khi quen vài bác theo đạo này, mình cũng không dám hỏi..vì không lịch sự, cũng như khả năng của họ ...nhiều khi mất bạn như chơi hiiiiiiiiii

BUt xin cám ơn các bác, nhờ trao đổi về đạo, triết học ....tôi cho rằng các bác không nên đưa ra vấn đề này nữa, vì nói thẳng ra mục đích là lăng mạ họ, chứ đâu phải tìm chân lý

Nếu thừa nhận thế giới trường sinh học, đa kiếp sống.....vậy tôi xin hỏi các bác "đồng trinh" có phải chỉ là biến thời điểm không, một người đàn bà qua n kiếp chẳng phải n lần đồng trinh
đức mẹ của họ đồng trinh sau khi "chết", nó chỉ thề hiện tâm nguyện sau khi sinh chúa của họ, sẽ không sinh một ai khác, và đạt quả "vĩnh hằng thánh mẫu" - một dạng tiên nữ

Hiiiiiiiii con người nó vui vậy, nhưng mà không chân thật thành ra chính quả không lượm mà lượm quả phụ

He..he..Triết học duy vật nó không phủ định ý thức, coi ý thức cũng là sản phẩm của vật chất thôi. Nếu tồn tại thế giới ý thức nào đó thì nó cững được cấu tạo từ những hạt vật chất cơ bản chứ không có gì là thần thánh, siêu nhiên gì cả.

đa phần con người khi lên đây là để tìm sự "che trở" khi mà các thế lực cha mẹ, người quen không thể giúp được..bất lực, nhưng họ vẫn còn trí để tìm hướng giải quyết, xin đừng đánh giá thấp họ, bao gồm cả người thân của mình

Vì họ tin các vị Bồ tát và Phật có thể giúp họ, mình không đánh giá thấp họ đâu. Vì họ tin điều đó và trở thành tín ngưỡng của họ.

vậy nên đừng đem knowledge hạn hẹp của mình phán 99% si mê, đó chỉ là một phương pháp vượt qua khó khăn trong đời của họ. các đạo nó cũng tiếp dẫn từ cái này, đâu có rảnh phí hơi với người "không duyên" với đạo mình.

Đa phần những người gặp khó khăn trong đời sống là những người có ít nhân duyên trong cuộc sống đời thực (quan hệ xã hội hạn hẹp kinh doanh thất bát và gia đình,tình duyên trắc trở, cày cấy gặp thời tiết xấu, chăn nuôi gặp dịch bệnh...).

Lẽ ra anh phải đầu tư mở rông quan hệ xã hội bạn bè, đùm bọc yêu thương trong gia đình, đi sâu tìm hiểu kỹ thuật nuôi trồng, mà tìm đến nhờ Bồ tát, thần thánh cứu rỗi tin vào sức mạnh thần bí làm sao có thể giải quyết được...:))

<K2G>

hồi sinh viên tôi đã nghe câu này, và nó dai dẳng theo tôi ....ngay cả khi quen vài bác theo đạo này, mình cũng không dám hỏi..vì không lịch sự, cũng như khả năng của họ ...nhiều khi mất bạn như chơi hiiiiiiiiii

BUt xin cám ơn các bác, nhờ trao đổi về đạo, triết học ....tôi cho rằng các bác không nên đưa ra vấn đề này nữa, vì nói thẳng ra mục đích là lăng mạ họ, chứ đâu phải tìm chân lý

Nếu thừa nhận thế giới trường sinh học, đa kiếp sống.....vậy tôi xin hỏi các bác "đồng trinh" có phải chỉ là biến thời điểm không, một người đàn bà qua n kiếp chẳng phải n lần đồng trinh
đức mẹ của họ đồng trinh sau khi "chết", nó chỉ thề hiện tâm nguyện sau khi sinh chúa của họ, sẽ không sinh một ai khác, và đạt quả "vĩnh hằng thánh mẫu" - một dạng tiên nữ

Nếu có thể hiểu "đồng trinh" chỉ là 1 ý niệm, mọi thứ sẽ được hóa giải.

Vấn đề là rào cản về mặt ngôn ngữ. Đây cũng chính là lý do vì sao đức Phật tổ không cho ghi chép bất cứ điều gì người truyền giảng, bởi ngài biết thiên hạ sẽ bị mắc vào câu chữ ...

Đa phần những người gặp khó khăn trong đời sống là những người có ít nhân duyên trong cuộc sống đời thực (quan hệ xã hội hạn hẹp kinh doanh thất bát và gia đình,tình duyên trắc trở, cày cấy gặp thời tiết xấu, chăn nuôi gặp dịch bệnh...).

Lẽ ra anh phải đầu tư mở rông quan hệ xã hội bạn bè, đùm bọc yêu thương trong gia đình, đi sâu tìm hiểu kỹ thuật nuôi trồng, mà tìm đến nhờ Bồ tát, thần thánh cứu rỗi tin vào sức mạnh thần bí làm sao có thể giải quyết được...

TKS!
nhưng đó là bị "thần nhãn" che mờ hiiiiiii, xin hỏi người thường mời quan có nhậu không?

trong việc xử lý một sự việc sẽ có nhiều phương án, có lẽ phương án lên chùa là phương án cuối hiiiiiiii khi mà hết chạy cửa nổi

<K2G>

Cụ Thiêt lấy triết lý Phật giáo gắn cho cho Thiên chúa lộn tùng phèo cả.
Trong Thiên chúa không có khái niệm "luân hồi" "đầu thai" n lần thì sẽ n trinh.

Kinh Thánh nói Chúa sáng tạo ra thế giới và muôn loài. Tạo ra Adam và Eva (từ xương sườn của Adam). Cả 2 ăn trái cấm rồi dẫn đến "tội lỗi đầu tiên" và sinh ra con người.
Jesus là con của Thiên chúa do dùng quyền năng sáng tạo ra và trao cho Đức Mẹ chăm sóc (qua một tia sáng). Sau khi sanh trong máng cỏ, Jesus không bú mẹ mà uống sữa dê lớn lên...nên Đức Mẹ Đồng trinh.

Hế hế, thế nếu phải đá hiệp phụ, rồi lại sút penalty rồi vẫn chưa ngã ngũ thì sao hở. Tung đồng xu theo kiểu "sudden death" chăng?

Vạn vật sinh ra để nâng đỡ và......bù trừ cho nhau, lúc đó....tính sao ta, thôi xóa bài đi làm ván mới bác nhe. :))

Thơ con ếch, cho cả nhà vui. he...e.

Cái Quán thường rất ồn ào.
Món xáo, món xào cứ rộn cả lên.

..............

G/L

Vấn đề là rào cản về mặt ngôn ngữ. Đây cũng chính là lý do vì sao đức Phật tổ không cho ghi chép bất cứ điều gì người truyền giảng, bởi ngài biết thiên hạ sẽ bị mắc vào câu chữ ...

Thích ca mầu ni sinh ra 100-200 năm trước khi có chữ viết (tiếng Phạn). Cho nên các bài truyền giảng đều truyền miệng thôi !

(giơ tay đấm ngực thùm thụp 3 phát).

Em sorry bác TKT & các tín đồ khác, em ko có ý hàm hồ XP, em chỉ muốn tìm hiểu thêm, xin lượng thứ trước.

Em tự hỏi mãi, sao lại là 3 mà vào ngực mà ko phải nơi khác đầu hay vai hoặc giả đấm người bên cạnh chẳng hạn?

(Đấm thùm thụp như bác Giailang thì toi mất)

Em sorry bác TKT & các tín đồ khác, em ko có ý hàm hồ XP, em chỉ muốn tìm hiểu thêm, xin lượng thứ trước.

Em tự hỏi mãi, sao lại là 3 mà vào ngực mà ko phải nơi khác đầu hay vai hoặc giả đấm người bên cạnh chẳng hạn?

Hôm qua định đấm thật đấy, mình can thế là lấy tay vuốt cái đầu không tóc, trơn láng thấy đời rất tươi nên vui trở lại rồi....

Hình như đang vuốt râu, hay vuốt "..xxx.." gì không biết nữa. He....e.

Cụ Thiêt lấy triết lý Phật giáo gắn cho cho Thiên chúa lộn tùng phèo cả.
Trong Thiên chúa không có khái niệm "luân hồi" "đầu thai" n lần thì sẽ n trinh.

Kinh Thánh nói Chúa sáng tạo ra thế giới và muôn loài. Tạo ra Adam và Eva (từ xương sườn của Adam). Cả 2 ăn trái cấm rồi dẫn đến "tội lỗi đầu tiên" và sinh ra con người.
Jesus là con của Thiên chúa do dùng quyền năng sáng tạo ra và trao cho Đức Mẹ chăm sóc (qua một tia sáng). Sau khi sanh trong máng cỏ, Jesus không bú mẹ mà uống sữa dê lớn lên...nên Đức Mẹ Đồng trinh.

đoạn này bác nói về truyền thuyết rồi....kỳ thực tôi đâu có biết nhiều về họ, ngoài tác phẩm jerus bị đóng cọc. nhưng ý tôi nói là một jerus thật, bằng xương bằng thịt hiiiiii làm gì có tia chớp nào đẻ ra một baby

Last edited by a moderator:

cái này thuộc truyền thống: y học phương động, triết học phương đông
+ tâm là ở tim >> ở ngực
+ còn y học đông phương trọng ba: cơm ba bát, thuốc ba thang.....quá tam ba bận , nó vậy
+ còn khoa học mà nói, ngoài cái ngực ra đố bác đấm đâu : vừa thuận tiện, vừa không đau ..kiểu quăng a đẩu cứu chúa hiiiiiii (*đấm vào đầu thì điên nặng, vào bụng thì cháo ra hết....)
+ về võ thuật, thì nội công chỗ đó dễ luyện nhất, bởi hệ thống xương sườn như cánh cung, phản lực tốt nhất hiiiiiiiii

Back