VC-Thiền quán

Xem như mình đã 1 phần tỏ quan điểm về đời & đạo hỉ, giờ chuyển sang chương tiếp - Thiền nhé.

Thỉnh các bác cho vài lời cảm tưởng.

Hỉ ở đuôi hình như là giọng miền trung, mạn quê Trịnh Công Sơn, hỉ :))

Thiền hỉ? cái này giống phân tích kỹ thuật lắm, cứ suy từ TA ra là có cái "cảm tưởng" thôi mà. Đại khái cũng nhiều kỹ thuật, nhiều trường phái, nhiều sít tờm, nhiều chiên da, nhiều tranh ảnh, cũng 1 ảnh mà nhiều giải thích, bẻ ngược bẻ xuôi bẻ ngang đều được, cũng tranh cãi tranh đúng tranh sai .v.v. và .v.v

Khác cái là TA thì có back test, còn thiền thì ... gọi là gì nhỉ, chả lẽ gọi là back "chứng" :))

Thiền hỉ? cái này giống phân tích kỹ thuật lắm, cứ suy từ TA ra là có cái "cảm tưởng" thôi mà. Đại khái cũng nhiều kỹ thuật, nhiều trường phái, nhiều sít tờm, nhiều chiên da, nhiều tranh ảnh, cũng 1 ảnh mà nhiều giải thích, bẻ ngược bẻ xuôi bẻ ngang đều được, cũng tranh cãi tranh đúng tranh sai .v.v. và .v.v

Khác cái là TA thì có back test, còn thiền thì ... gọi là gì nhỉ, chả lẽ gọi là back "chứng" :))

Hết thời gian tìm hiểu, kê dép bên bờ sông rồi.... mời hai bác từ Thiền chuyển sang Hành đi cho tỉnh táo cái Tâm.

G/L to 2 pro!

Thôi thì miềng dùng tiếng Việt cho nó phẻ o hỉ. Gọi là HẬU KIỂM hé hé

Hết thời gian tìm hiểu, kê dép bên bờ sông rồi.... mời hai bác từ Thiền chuyển sang Hành đi cho tỉnh táo cái Tâm.

G/L to 2 pro!

Em đang trao đổi học thuật nghiêm chỉnh đấy, đại sư chớ hiểu lầm :))

Em thấy anh 2W không khoái môn này lắm lên dễ lẫm lạc, vô minh. Anh cứ hỉ, xả cho đời nó tươi....

Cũng như em nhiều khi ấp chứng cũng bị lẫn, khối kẻ chửi, rồi cạch khóe em cũng đâu có chấp mà làm gì, để thị trường nó dậy cho vẫn hơn. Nghề trading nó thế, đúng 6,7 nhầm 3 là ngon rồi. Quan trọng là không cần ăn bằng lần, chậm mà chắc...hì...i.

Tu đạo hay khoa học cũng vậy, rất cần có tình yêu, lòng kiên trì, sự tỉnh táo.... nếu không có làm sao hiểu được căn cơ. Tốt nhất là không thích, không hiểu thì No... Chibou cho vui.

G/L

Lỗi tại tui, tại tui mọi đàng (giơ tay đấm ngực thùm thụp 3 phát). Chắc bác WW không tiêu nổi cái mớ 5 uẩn, rồi mớ từ gốc Hán Việt trong đó. Thiệt tình là nếu các bác quen xài tiếng Anh chắc tui vác nguyên bộ ra thì đỡ bị dị ứng, kiểu như Prajna Paramita Mantra hay Dharani Sutra, Lotus Sutra, nghe xong hơi oai...

Lỗi tại tui, tại tui mọi đàng (giơ tay đấm ngực thùm thụp 3 phát). Chắc bác WW không tiêu nổi cái mớ 5 uẩn, rồi mớ từ gốc Hán Việt trong đó. Thiệt tình là nếu các bác quen xài tiếng Anh chắc tui vác nguyên bộ ra thì đỡ bị dị ứng, kiểu như Prajna Paramita Mantra hay Dharani Sutra, Lotus Sutra, nghe xong hơi oai...

Thui bác, tui hiểu mà.... Bác cứ Cười phát, rồi xoa cái đầu không có tóc, trơn láng... cho đời nó tươi....hi...i.

G/L

Em thấy anh 2W không khoái môn này lắm lên dễ lẫm lạc, vô minh. Anh cứ hỉ, xả cho đời nó tươi....

Cũng như em nhiều khi ấp chứng cũng bị lẫn, khối kẻ chửi, rồi cạch khóe em cũng đâu có chấp mà làm gì, để thị trường nó dậy cho vẫn hơn. Nghề trading nó thế, đúng 6,7 nhầm 3 là ngon rồi. Quan trọng là không cần ăn bằng lần, chậm mà chắc...hì...i.

Tu đạo hay khoa học cũng vậy, rất cần có tình yêu, lòng kiên trì, sự tỉnh táo.... nếu không có làm sao hiểu được căn cơ. Tốt nhất là không thích, không hiểu thì No... Chibou cho vui.

G/L

Em thì em thấy cụ 2W hay chụp mũ mê tín cho anh em ...

Ví dụ như em đây em đi chùa em cũng thắp hương, cũng chắp tay thành kính. Em cũng ngồi nghe tụng kinh, cũng có thể tham gia các buổi lễ ... em thấy chả làm sao cả. Mình tôn trọng những chuyện đó đâu có mất gì đâu, thậm chí thấy sảng khoái.

Nói chung là với tư duy thì nên cởi mở, với tâm thì nên hỉ xả, em nghĩ những tâm thức đó hết sức "khoa học".

Tiếng Anh ở phạm trù này thì còn tệ hơn tiếng Hán cả ngàn lần, thôi cho em xin .. :))

Ví dụ như em đây em đi chùa em cũng thắp hương, cũng chắp tay thành kính. Em cũng ngồi nghe tụng kinh, cũng có thể tham gia các buổi lễ ... em thấy chả làm sao cả. Mình tôn trọng những chuyện đó đâu có mất gì đâu, thậm chí thấy sảng khoái.

Nói chung là với tư duy thì nên cởi mở, với tâm thì nên hỉ xả, em nghĩ những tâm thức đó hết sức "khoa học".

Không chấp ngã nữa, mau đi tìm Know2... kẻo cô ý mang dép lúc kê bên sông đi mất bi giờ...

Có vẻ hợp phết nhỉ...hê...ê. Đúng là Tốt đời - Đẹp đạo - Xanh chứng...

G/L

Không chấp ngã nữa, mau đi tìm Know2... kẻo cô ý mang dép lúc kê bên sông đi mất bi giờ...

Có vẻ hợp phết nhỉ...hê...ê. Đúng là Tốt đời - Đẹp đạo - Xanh chứng...

G/L

Em là em nghi vở cải lương Sim tím với cái gì đó quên tên rồi (Liễu gia gì đó) của cụ được tái bản có chỉnh lý và bổ sung lắm :))

Hihi, bác có phang XU hum nay không. Ngon thế này!!! Thác đổ !

Không bác, em đang xem thôi...mấy hôm nay thời tiết thay đổi, lòng chưa an nên đứng ngoài.

FA dạo này nó cứ lộn tùng phèo, cả TG nó thế nên cứ quan sát xem hướng chính là cái nào đã.

G/L thanks!

Em là em nghi vở cải lương Sim tím với cái gì đó quên tên rồi (Liễu gia gì đó) của cụ được tái bản có chỉnh lý và bổ sung lắm :))

Liugia thì không vì mình nhắc nhở rồi.

Know2 chắc là bác nào mem cũ thôi....giọng văn gai góc lắm...bác phải cẩn thận đấy....hi...i.

G/L

Thế thì 99,9% tin đồ mê lầm, người ta đến chùa để cầu tài lộc. Chứ chả mấy ai đến đó để tìm hiểu cái vũ trụ nó vô vi thế nào !!!

Absolutely agree w/U!

Thế nên có bao nhiêu người đoạt được diệu quả bồ đề, tu thành chánh đẳng chánh giác đâu cụ.

Như hôm trước bác GL nói có bậc đại sư cao đạo của chùa nào đó khi viên tịch còn nói với chúng đệ tử là không biết Liệu ông có bị đọa đia ngục không mà, nói chi đến nhân sinh thường tình hả cụ.

Phật pháp thâm diệu và vô biên (hay các triết lý của các đạo phái khác), không phải ai cũng có cơ duyên mà nhận và hiểu ngay được. Nhân sinh thường tình còn nhiều lầm chấp, vọng tưởng và tham sân si và còn "xoay vần" với cơm áo gạo tiền thường ngày. Mấy ai có thời gian mà "kinh kệ" để biết, mà biết chắc gì đã hiểu. :)

Em ví dụ khi nghe câu "Đồ tể buông đạo thành Phật". Ai cũng nghĩ dễ, đơn giản lắm. Nghĩ dễ và đơn giản, chẳng qua mình chỉ thường tình bỏ đao không làm đồ tể nữa thành phật. Đúng, nhưng vấn đề hiểu từ bỏ là như thế nào. Bỏ đao là ngoài cái việc không còn hành cái nghề đó nữa phải không cụ, nghĩa là cái thân đã bỏ, nhưng còn tâm, còn ý, còn niệm, tưởng nó đã hoàn toàn "bỏ đao" chưa. :)

Đấy là em luận thế, các cụ chỉ thêm.

Càng lý luận, nó càng luẩn quẩn cụ ạ !

Trading mà loss là do tham sân si nên vô minh !
Nếu anh tich diêt được tham sân si và giác ngô biết trước đỉnh đáy thì lai bỏ nghề trading vì CỰC LẠC rùi...:)):))

Cụ nói chính xác rùi, nhưng biết thế nhưng không làm thế được ngay đâu. Có nhanh cũng phải "vài bận lên xuống nữa". Khi ấy chắc cũng không còn làm trader nữa. Thế nên trading cũng là một pháp giới tốt để cho ta luyện tâm mà.

Với em, điều cốt yếu được cùng chia sẻ với nhau ở đây mà cùng thấy được chân lý, thì mình cố làm mọi việc cho nó "cùng chiều chân lý" thì tuyệt mỹ nhất, chứ u mê để đi "ngược trend" thì phí một kiếp được làm con người. :))

Hiiiiiiiii con người nó vui vậy, nhưng mà không chân thật thành ra chính quả không lượm mà lượm quả phụ

Xem nào, tôi nên chùa lúc bé xíu trong vô tình...trong sợ hãi vì khác lạ. lớn lên chút thì do bạn bè nó níu kéo......(*con nít mà vô đây đảm bảo sợ hấy pà)

đa phần con người khi lên đây là để tìm sự "che trở" khi mà các thế lực cha mẹ, người quen không thể giúp được..bất lực, nhưng họ vẫn còn trí để tìm hướng giải quyết, xin đừng đánh giá thấp họ, bao gồm cả người thân của mình

Rồi dần hiểu ra cứu mình đầu tiên phải chính là mình, vậy nó không phải là hành trình giác ngộ sao?

vậy nên đừng đem knowledge hạn hẹp của mình phán 99% si mê, đó chỉ là một phương pháp vượt qua khó khăn trong đời của họ. các đạo nó cũng tiếp dẫn từ cái này, đâu có rảnh phí hơi với người "không duyên" với đạo mình

Thế thì 99,9% tin đồ mê lầm, người ta đến chùa để cầu tài lộc

Nếu nhìn từ size khác, ví dụ như từ thiên chúa là thành phần đông đảo nhất......thì họ cũng cười những người duy vật, là bon này là quỷ sa tăng, phỉ báng....đúng sai thì phải chờ khoa học tìm ra chân lý mới xong chung cuộc

NHưng đặ cho ta vấn đề NẾU người duy vật sai thì sao?

+ nếu chứng minh có thế giới con người khác vô hình tồn song song....thì người duy vật một lần nữa sẽ có nhiều người bị tâm thần như việc liên xô sụp đổ, [*bởi CNXH khi đó quá logic nhưng nhìn lại thì thiếu biến hiiiiiiii]. lúc đó chẳng cong mông đi mua ít bùa chú, mà họ thường nói là đồ nhảm nhí gián đầy nhà , bởi bản tính con người là tham lam và sợ hãi, lập tức xuất hiện nhu cầu chinh phục người thế giới vô hình
+ phép logic đa biến rất dễ sai lầm, vì vậy cần thận trọng sử dụng

phép logic đa biến:
thường thì một sự vật XH nó có nhiều biến tạo thành, chứ đâu chỉ một hai bei61n như trong toán học, ví dụ:

1/ người phụ nữ đẻ con: phải là người + người trưởng thành + không bệnh tật + có man + không bị môi trường phá huỷ (*phóng xạ..) + ...muốn (*ví như bác K2G cứ cho là perfect đi nhưng bác ấy không muốn thì bó tay)
2/ Nền sx XHCN: máy móc + công nhân+ quản lý+phá cạnh tranh (*kte bao cấp)+lưu thông ....sẽ trường tồn vĩnh viễn, but thực tế thì nó có một quả big bang sụp đổ.
Vậy xin hỏi từ 1 thì câu hai thiếu biến gì? đó lại là "muốn" hay nói chính xác là yếu tố con người, vì mô hình đó quá logic toán học nhưng thiếu tính con người - nhân văn, lên nó vậy hiiiiiiiii

NB: con người là một biến, không phải cố định nhu cầu
+ người makeno thì chỉ cần 01 job là đủ : ăn ngủ lao động (90% XH) và thành phần này có nhu cầu che trở thuần tuý , đơn giản là có phật, chúa bao bọc (*nhu cầu tinh thần)....OK, tao đâu cần quan tâm
+ người ở bậc cao hơn, thì muốn làm chủ mình....làm CTy riêng, tư duy riêng (5-7% XH)
+ người thấp hơn...thì ngược lại đòi hỏi XH bảo kê, nếu không tao theo thằng khác (*thể hiện đồng bào miền núi, khi ta quá say thuyết kte thị trường, quên họ, lên người tin lành đã thế trỗ của ta, nguy thay) (3-5% XH)
.........

Last edited by a moderator:
Back