VC-Thiền quán

cái này thuộc truyền thống: y học phương động, triết học phương đông
+ tâm là ở tim >> ở ngực
+ còn y học đông phương trọng ba: cơm ba bát, thuốc ba thang.....quá tam ba bận , nó vậy
+ còn khoa học mà nói, ngoài cái ngực ra đố bác đấm đâu : vừa thuận tiện, vừa không đau ..kiểu quăng a đẩu cứu chúa hiiiiiii (*đấm vào đầu thì điên nặng, vào bụng thì cháo ra hết....)
+ về võ thuật, thì nội công chỗ đó dễ luyện nhất, bởi hệ thống xương sườn như cánh cung, phản lực tốt nhất hiiiiiiiii

Đúng nghề gia truyền rồi....hi...i.

Hôm trước bác quăng cái ảnh có anh cầm kiếm phi lên, chém bổ xuống... có phải bác không?

Mình xuýt xoa mãi....nghĩ là may quá hôm ý bác mặc quần dài....không thì....he....e.

J/K

Thích ca mầu ni sinh ra 100-200 năm trước khi có chữ viết (tiếng Phạn). Cho nên các bài truyền giảng đều truyền miệng thôi !
Cụ có dẫn chứng không?
Kinh Veda có bản chữ viết khoảng 1000-1500 trước Công nguyên, ngài Gautama sinh khoảng thế kỷ 6 trước Công nguyên. Vậy chữ phạn có trước ngài Gautama từ 400-900 năm cụ à.
Nghiên cứu, nghiên cứu và nghiên cứu, trước khi phát ngôn.

• Like
Reactions: Cdg
Đúng nghề gia truyền rồi....hi...i.

Hôm trước bác quăng cái ảnh có anh cầm kiếm phi lên, chém bổ xuống... có phải bác không?

Mình xuýt xoa mãi....nghĩ là may quá hôm ý bác mặc quần dài....không thì....he....e.

J/K

đúng ý hiiiiiiiii
tịnh tà kiếm phổ - bắt dao dơi hiiiiiiiiii
.
.
bắt đúng nè

Hôm qua định đấm thật đấy, mình can thế là lấy tay vuốt cái đầu không tóc, trơn láng thấy đời rất tươi nên vui trở lại rồi....

Hình như đang vuốt râu, hay vuốt "..xxx.." gì không biết nữa. He....e.
Hehe, humwa đấm ngực 3 phát rùi. Bác cũng hay chiện nhể. Chắc hum wa bốc quẻ, nhưng lại lỡ ngồi trước gương nên thay vì soi được GL tui thì lại soi "bản ngã" hế hế.

Cụ có dẫn chứng không?
Kinh Veda có bản chữ viết khoảng 1000-1500 trước Công nguyên, ngài Gautama sinh khoảng thế kỷ 6 trước Công nguyên. Vậy chữ phạn có trước ngài Gautama từ 400-900 năm cụ à.
Nghiên cứu, nghiên cứu và nghiên cứu, trước khi phát ngôn.

Đọc đâu đó thôi...Phạn ngữ có khoảng 500 TCN, còn Phật tổ Tất Đạt Đa khoảng 600TCN !
Mà ban đầu thì cũng bằng thẻ tre, hoặc khắc đá thui !

Kinh Veda bằng ngữ gì chứ chắc không thể là Phạn ngữ ?

Last edited by a moderator:
đoạn này bác nói về truyền thuyết rồi....kỳ thực tôi đâu có biết nhiều về họ, ngoài tác phẩm jerus bị đóng cọc. nhưng ý tôi nói là một jerus thật, bằng xương bằng thịt hiiiiii làm gì có tia chớp nào đẻ ra một baby

Không phải truyền thuyết mà là một trong những khái niêm quan trọng nhất của Kinh Thánh, đó là Quyền năng sáng tạo thiêng liêng của Thiên chúa !

DUYÊN KHỞI

Cuôc đời ta đi qua
Trên con đường muôn lối
Giữa trùng trùng duyên khởi
Hỏi sao không vô mình ?

Và lớn lên vô tình
Giữa muôn ngàn tác động
Thiên nhiên và cuộc sồng
Cứ biến đổi liên hồi
Ai dễ thấy trong đời
Đâu là nhân, là quả
Dù biết là tất cả
Đều từ tham sân si

Và tất cả qua đi
Khi lòng ta giác ngộ
Là tình yêu muôn thủa
Yêu bè bạn, gia đình
Yêu môn loài chúng sinh
Yêu mầu xanh cây cỏ…

WW.05.2012

Em là em nghi vở cải lương Sim tím với cái gì đó quên tên rồi (Liễu gia gì đó) của cụ được tái bản có chỉnh lý và bổ sung lắm :))

Chê người ta sến hả, phim hay thế mà bảo cải lương, :)) đùa chứ, đừng có đóan em là ai, vì em ko là ai cả. Em ít lên các diễn đàn, ít chat chit, ko biết VC cũ, cũng như chưa đọc nhiều các bài viết nổi tíêng của bác VC lẫn các nick tên tuổi ở đây trước đó.

Liugia thì không vì mình nhắc nhở rồi.

Know2 chắc là bác nào mem cũ thôi....giọng văn gai góc lắm...bác phải cẩn thận đấy....hi...i.

G/L

Hì..hì..:) Say tranh luận thì em thế thôi, để em điều chỉnh lại , thường thì em hiền khô à :)

Absolutely agree w/U!

Thế nên có bao nhiêu người đoạt được diệu quả bồ đề, tu thành chánh đẳng chánh giác đâu cụ.

Như hôm trước bác GL nói có bậc đại sư cao đạo của chùa nào đó khi viên tịch còn nói với chúng đệ tử là không biết Liệu ông có bị đọa đia ngục không mà, nói chi đến nhân sinh thường tình hả cụ.

Phật pháp thâm diệu và vô biên (hay các triết lý của các đạo phái khác), không phải ai cũng có cơ duyên mà nhận và hiểu ngay được. Nhân sinh thường tình còn nhiều lầm chấp, vọng tưởng và tham sân si và còn "xoay vần" với cơm áo gạo tiền thường ngày. Mấy ai có thời gian mà "kinh kệ" để biết, mà biết chắc gì đã hiểu. :)

Em ví dụ khi nghe câu "Đồ tể buông đạo thành Phật". Ai cũng nghĩ dễ, đơn giản lắm. Nghĩ dễ và đơn giản, chẳng qua mình chỉ thường tình bỏ đao không làm đồ tể nữa thành phật. Đúng, nhưng vấn đề hiểu từ bỏ là như thế nào. Bỏ đao là ngoài cái việc không còn hành cái nghề đó nữa phải không cụ, nghĩa là cái thân đã bỏ, nhưng còn tâm, còn ý, còn niệm, tưởng nó đã hoàn toàn "bỏ đao" chưa. :)

Đấy là em luận thế, các cụ chỉ thêm.

Em tưởng tượng bác có nét thư sinh, nhẹ nhành thanh nhã. :)

Hì..hì..:) Say tranh luận thì em thế thôi, để em điều chỉnh lại , thường thì em hiền khô à :)

Thế còn say cái khác không để mình bẩu tomcat...tư vấn lấy ly caffe thời buổi khó khăn, lâu không có ai mời. Toàn caphe ngó không à? hi...i.

G/L

DUYÊN KHỞI

Cuôc đời ta đi qua
Trên con đường muôn lối
Giữa trùng trùng duyên khởi
Hỏi sao không vô mình ?

Và lớn lên vô tình
Giữa muôn ngàn tác động
Thiên nhiên và cuộc sồng
Cứ biến đổi liên hồi
Ai dễ thấy trong đời
Đâu là nhân, là quả
Dù biết là tất cả
Đều từ tham sân si

Và tất cả qua đi
Khi lòng ta giác ngộ
Là tình yêu muôn thủa
Yêu bè bạn, gia đình
Yêu môn loài chúng sinh
Yêu mầu xanh cây cỏ…

WW.05.2012

Cứ bảo cụ không thiền, Duyên khởi...duyên khởi rồi....

Đã qua rồi hả bác...tưởng giờ mới bắt đầu...

G/L

Last edited by a moderator:
Đọc đâu đó thôi...Phạn ngữ có khoảng 500 TCN, còn Phật tổ Tất Đạt Đa khoảng 600TCN !
Mà ban đầu thì cũng bằng thẻ tre, hoặc khắc đá thui !

Kinh Veda bằng ngữ gì chứ chắc không thể là Phạn ngữ ?
Kinh Veda là phạn ngữ. Nó được coi là kinh viết cổ nhất phát hiện được cho đến giờ. Kinh Veda thuộc về đạo Bà la môn, sau này gọi là đạo Hindu.

Hehe, humwa đấm ngực 3 phát rùi. Bác cũng hay chiện nhể. Chắc hum wa bốc quẻ, nhưng lại lỡ ngồi trước gương nên thay vì soi được GL tui thì lại soi "bản ngã" hế hế.

Học bác đấy, thỉnh thoảng cũng "soi" cho đời nó tươi...hê....ê.

G/L

Học bác đấy, thỉnh thoảng cũng "soi" cho đời nó tươi...hê....ê.

G/L
Oan tui wá. Tui tuyền soi lô(đề) bắt cầu (banh/bóng) chứ có bao giờ soi món Bốc phệ đâu. Hum trước tui đã thật thà khai báo là tui xem Kinh Dịch như đọc truyện tranh mừ.

phép logic đa biến:
thường thì một sự vật XH nó có nhiều biến tạo thành, chứ đâu chỉ một hai bei61n như trong toán học, ví dụ:

1/ người phụ nữ đẻ con: phải là người + người trưởng thành + không bệnh tật + có man + không bị môi trường phá huỷ (*phóng xạ..) + ...muốn (*ví như bác K2G cứ cho là perfect đi nhưng bác ấy không muốn thì bó tay)
2/ Nền sx XHCN: máy móc + công nhân+ quản lý+phá cạnh tranh (*kte bao cấp)+lưu thông ....sẽ trường tồn vĩnh viễn, but thực tế thì nó có một quả big bang sụp đổ.
Vậy xin hỏi từ 1 thì câu hai thiếu biến gì? đó lại là "muốn" hay nói chính xác là yếu tố con người, vì mô hình đó quá logic toán học nhưng thiếu tính con người - nhân văn, lên nó vậy hiiiiiiiii

NB: con người là một biến, không phải cố định nhu cầu
+ người makeno thì chỉ cần 01 job là đủ : ăn ngủ lao động (90% XH) và thành phần này có nhu cầu che trở thuần tuý , đơn giản là có phật, chúa bao bọc (*nhu cầu tinh thần)....OK, tao đâu cần quan tâm
+ người ở bậc cao hơn, thì muốn làm chủ mình....làm CTy riêng, tư duy riêng (5-7% XH)
+ người thấp hơn...thì ngược lại đòi hỏi XH bảo kê, nếu không tao theo thằng khác (*thể hiện đồng bào miền núi, khi ta quá say thuyết kte thị trường, quên họ, lên người tin lành đã thế trỗ của ta, nguy thay) (3-5% XH)
.........

Dzì dzạ bác, Hi..hi...Sao có em trong dzụ này dzậy :))

Giờ người ta clone hổng cần man. Men ế rồi, hi...hi :))

Dzì dzạ bác, Hi..hi...Sao có em trong dzụ này dzậy :))

Giờ người ta clone hổng cần man. Men ế rồi, hi...hi :))

Sao răng gì...ý bác ấy bẩu là chưa có vợ.

Mà kiếm cung, côn quyền đều dư sức.....ha...a...a.

G/L

Em sorry bác TKT & các tín đồ khác, em ko có ý hàm hồ XP, em chỉ muốn tìm hiểu thêm, xin lượng thứ trước.

Em tự hỏi mãi, sao lại là 3 mà vào ngực mà ko phải nơi khác đầu hay vai hoặc giả đấm người bên cạnh chẳng hạn?

(Đấm thùm thụp như bác Giailang thì toi mất)
Sợ gì chứ, chỉ có silicon mới sợ, còn mình người trần da thật chả có ai hãi cái giề o hỉ.

Back