VC-Thiền quán

Trước khi phán nên có nghiên cứu bác ạ. Bác nên học về lịch sử Vật lý thiên văn, về thuyết tương đối tổng quát, sau đó mới đọc kinh phật. Em vẽ đường như thế để bác nhìn theo đúng cách khách quan. Bác nhìn thấy Budhism là Tín ngưỡng, Tôn giáo, còn em nhìn ở góc độ triết học thực nghiệm...
Đã là Triết học thực nghiệm, thì nó có thể mang ra so sánh với các luận điểm khoa học đương đại. Bs hiểu em muốn nói gì chứ?

Ít nhất có một cuốn tập hợp mọi ghi chép của Einstein, tên tiếng Việt là "Thế giới như tôi thấy", nguyên bản là tiếng Đức. Trong đó có quan điểm của Einstein về khá nhiều lĩnh vực, trong đó có đạo Phật.

Vả lại phương pháp của Triết học (thực nghiệm) là chứng nghiệm, của khoa học là chứng minh, thế nên 2 bên cứ hay đá nhau. Ông này đòi ông kia cái ông kia không có.

Làm sao "chứng minh" nhạc của Trịnh Công Sơn là "hay", hoặc tranh của Phái rất "Hà Nội" ...

Nhưng thôi cũng tốt, 2 cụ tranh luận thế này bà con cũng được mở rộng tầm mắt nhiều :))

Các bác có thời gian hông, chờ em 40y nữa em nghiên cứu chiêm nghiệm tu luyện cho tâm tĩnh xong vào "argue" cùng các bác cho vui. :)

Chia sẻ thôi mà, mỗi người có cái nhìn riêng biệt, sao phải đẩy lên cao trào. Em mời các bác tách trà thanh cho dịu mát nhẹ lòng!

Thiền Quán

Thiền là con đường nhỏ
Đưa ta vào quán tâm
Hẹn ngày vui giác ngộ
Vô vi nơi Hư không

WW.05.2012

Hi...all. Mở hàng nhà mới.

Quán thiền tận mãi hư không.
Thân Tâm, Khẩu, Ý - hòa chung cõi trời.

Chúng ta sống giữa cuộc đời.
Quán Tâm: mà niệm" Thân người" khó thay?
Lại quán " Nhân - Quả" có ngày?
"Vô thường" - cõi chết, "Luân hồi" lần xoay.
"Bồ đề tâm" phát mỗi ngày.
Cho ta tịnh tiến đổi thay cuộc đời.

G/L

Hi...all. Mở hàng nhà mới.

Quán thiền tận mãi hư không.
Thân Tâm, Khẩu, Ý - hòa chung cõi trời.

Chúng ta sống giữa cuộc đời.
Quán Tâm: mà niệm" Thân người" khó thay?
Lại quán " Nhân - Quả" có ngày?
"Vô thường" - cõi chết, "Luân hồi" lần xoay.
"Bồ đề tâm" phát mỗi ngày.
Cho ta tịnh tiến đổi thay cuộc đời.

G/L

Bác như thấu hiểu tâm tình anh em...

Chúc mừng các bác lại có chỗ chuyện trò.

Mọi người cảm phiền lưu ý hơn 1 chút về nội dung bàn luận để tránh như thread cũ.

Rin

Hê hê, tui chưa có râu, hay là để khi nào nuôi râu đã mới đúng với câu trên

Râu không, tóc không....chắc đúng là anh giai đẹp trai nhất làng. hi...i.

Bài thơ chào nhà mới em nói về Tứ niệm pháp của dòng Mật tông tiểu thừa mà bác nói là Gốc cây đó, đây thuộc Dòng Đông truyền - mật tông mà người đầu tiên thọ ấn, chứng quả đó là Thiền sư: Thích Viên Thành Trụ trì Chùa Hương. Nhưng có sự tổng hợp cao hơn - Đó là cành cây sau khi có được căn bản từ gốc chắc bén đã đâm trồi nẩy lộc và được các Đại sư tổng hợp nên dòng Kim Cương thừa ( Kim cương bất hoại). Thuộc dòng Tây truyền.( Phía tây của dãy Himalapson: Các nước như Nepan....).....Các nhà khoa học Anh mà Know2 nhắc tới chính là họ đã trao đổi với các đại sư thuộc dãy núi này và đã Xuất bản cuốn Hành trình về phương đông như đã kể trên.
G/L

Last edited by a moderator:
Thiền Quán

Thiền là con đường nhỏ
Đưa ta vào quán tâm
Hẹn ngày vui giác ngộ
Vô vi nơi Hư không

WW.05.2012

Con đường nhỏ ta đi
Dấu chân bao tiền bối
In hằn trên lối lối
dẫn ta về chân như

Hê hê, tui chưa có râu, hay là để khi nào nuôi râu đã mới đúng với câu trên

Ok, vậy em đổi thế này, vẫn đảm bảo vần mà lại đúng ngữ cảnh

Bác vuốt Know cười ngất
Khen bác khen cả ngày

Nếu cụ bảo cụ chưa có Know nên không vuốt được, thì em chịu thật :))

Ok, vậy em đổi thế này, vẫn đảm bảo vần mà lại đúng ngữ cảnh

Bác vuốt Know cười ngất
Khen bác khen cả ngày

Nếu cụ bảo cụ chưa có Know nên không vuốt được, thì em chịu thật :))
Haha, chú thật là gian ác thâm độc, xem ra nên cho chuyển nghề để làm kiểm định viên(QC/QA) ở kho lương thực(đâm bị thóc, chọc bị gạo để lấy mẫu, đánh giá chất lượng).

• Like
Reactions: Cdg
Haha, chú thật là gian ác thâm độc, xem ra nên cho chuyển nghề để làm kiểm định viên(QC/QA) ở kho lương thực(đâm bị thóc, chọc bị gạo để lấy mẫu, đánh giá chất lượng).

Đôi khi chỉ để có vần cho thơ, người ta có thể bị thuyên chuyển công tác. Thế mới thấy thông cảm cho đời nghệ sĩ :))

Đôi khi chỉ để có vần cho thơ, người ta có thể bị thuyên chuyển công tác. Thế mới thấy thông cảm cho đời nghệ sĩ :))
Hehe. Xem ra anh bắt đầu bị tư thù đây. Để anh bật TV lên xem trước đây anh có lỡ làm gì ảnh hưởng đến chú không nhể

Hehe. Xem ra anh bắt đầu bị tư thù đây. Để anh bật TV lên xem trước đây anh có lỡ làm gì ảnh hưởng đến chú không nhể

Em đã bảo chỉ là cho thơ nó vần thôi mà. Cụ mà bật TV lên, tín hiệu nó nhiễu chứ không được sạch như của đức Cồ Đàm, rồi thì toi em à :))

Cụ 2W ơi mấy bài về wwtheory.com, sóng hạt, Einstein, Heisengerg của cụ đâu mất tiêu rồi, để từ từ em muốn được nghe thêm mà?

Em đã bảo chỉ là cho thơ nó vần thôi mà. Cụ mà bật TV lên, tín hiệu nó nhiễu chứ không được sạch như của đức Cồ Đàm, rồi thì toi em à :))
Hehe, tìm lý do liên quan đến chú không khó như đức Cồ Đàm xem nhân quả của vũ trụ. Sợ j nhiễu. Thôi thì anh cứ huỵch toẹt chẳng qua chú nghĩ là anh vuốt Know thật nên tư thù đây mừ hehe

Hehe, tìm lý do liên quan đến chú không khó như đức Cồ Đàm xem nhân quả của vũ trụ. Sợ j nhiễu. Thôi thì anh cứ huỵch toẹt chẳng qua chú nghĩ là anh vuốt Know thật nên tư thù đây mừ hehe

Đấy cứ logic mà phang nhanh chán, ra ngay kết quả, bật TV tốn điện lắm :))

Back