VC-Thiền quán

@bác Thiết: Tk bác đã trả lời em. Em ít quan tâm who is who, nhưng hay quan tâm what is what. Và để ý nó tác động lên mình và mọi người thế nào :)

Em nhận thấy, bác là 1 trong những anh chị nhiều hiểu biết & kiến thức. Có thể kiến thức thông tin làm mình luôn rơi vào trạng thái confused và nghi ngờ lẫn nghi ngại. Em cũng từng có thời gian như vậy, luôn đặt các câu hỏi what for, và why cho tất cả những gì đến với mình. Giờ vẫn với câu hỏi what for or why đó em đặt cho chính mình, tại sao mình phải nghi ngại chứ? Tại sao mình ko thể tin vẫn có những điều tốt đẹp bên cạnh và song hành cùng những bề bộn ganh đua bon chen lừa dối,...? Ko phải cho họ mà cho chính mình, em nghĩ vậy và thôi đặt câu hỏi khi ko cần thiết.

Nếu bác xử lý được...mớ thông tin ......thì báo để ..tui xin học hỏi kinh nghiệm hiiiiiiiiiiii

thông tin là vàng mà ...khứa khứa

đừng khen gã tiều phu tui......tui thấy bác giai, winwin, Don là cao thủ chiên chứng đó.

Nếu bác xử lý được...mớ thông tin ......thì báo để ..tui xin học hỏi kinh nghiệm hiiiiiiiiiiii

thông tin là vàng mà ...khứa khứa

đừng khen gã tiều phu tui......tui thấy bác giai, winwin, Don là cao thủ chiên chứng đó.

Nghe có chút khinh mạn, :)

Khi nó có cùng với nghi ngờ & nghi ngại thì có bao giờ muốn mở cửa để đón nhận?

Nghe có chút khinh mạn, :)

Khi nó có cùng với nghi ngờ & nghi ngại thì có bao giờ muốn mở cửa để đón nhận?

Em cũng từng có thời gian như vậy, luôn đặt các câu hỏi what for, và why cho tất cả những gì đến với mình. Giờ vẫn với câu hỏi what for or why đó em đặt cho chính mình, tại sao mình phải nghi ngại chứ? Tại sao mình ko thể tin vẫn có những điều tốt đẹp bên cạnh và song hành cùng những bề bộn ganh đua bon chen lừa dối,...? Ko phải cho họ mà cho chính mình, em nghĩ vậy và thôi đặt câu hỏi khi ko cần thiết.

khà khà!
tự nhận cao nhân à???
sorry nha, vì cao nhân know bất lộ tướng......thành ra không thể đo đếm. đúng là ...không biết đối phương...coi là khinh suất (*không xếp cao thủ ngang hàng các bác Giai/Win/Don)...No khinh mạn hiiiiiiiiiiiiiiiiiii

NB: cái này phải trách khi trước......xin cái dự đoán mà không chịu PM...để còn biết đúng sai...về khả năng ...thiên đoán của bác.
NB: chà chà....mình đã nhận ...nông dân....mà vẫn ..cố chấp ...hiiiiiiiii No matter

@bác Thiết: Tk bác đã trả lời em. Em ít quan tâm who is who, nhưng hay quan tâm what is what. Và để ý nó tác động lên mình và mọi người thế nào :)

Em nhận thấy, bác là 1 trong những anh chị nhiều hiểu biết & kiến thức. Có thể kiến thức thông tin làm mình luôn rơi vào trạng thái confused và nghi ngờ lẫn nghi ngại. Em cũng từng có thời gian như vậy, luôn đặt các câu hỏi what for, và why cho tất cả những gì đến với mình. Giờ vẫn với câu hỏi what for or why đó em đặt cho chính mình, tại sao mình phải nghi ngại chứ? Tại sao mình ko thể tin vẫn có những điều tốt đẹp bên cạnh và song hành cùng những bề bộn ganh đua bon chen lừa dối,...? Ko phải cho họ mà cho chính mình, em nghĩ vậy và thôi đặt câu hỏi khi ko cần thiết.

Bớt đặt câu hỏi, bớt tìm giải pháp, bớt hỏi xoáy đáp xoay, bớt nghi ngại và cũng bớt nhu cầu tìm thêm niềm tin ...

Về cơ bản là bớt - bỏ - buông, đó là pháp nguyên thủy, đó là hỉ xả.

Khó vì nó ngược với lý trí: chỉ thêm chứ không bớt từ kiến thức tới vật chất tới tình cảm tới đủ thứ - ko bao giờ đủ.

Lý trí giống đàn ông, chỉ biết đầu cơ, hot là vồ :))

khà khà!
tự nhận cao nhân à???
sorry nha, vì cao nhân know bất lộ tướng......thành ra không thể đo đếm. đúng là ...không biết đối phương...coi là khinh suất (*không xếp cao thủ ngang hàng các bác Giai/Win/Don)...No khinh mạn hiiiiiiiiiiiiiiiiiii

NB: cái này phải trách khi trước......xin cái dự đoán mà không chịu PM...để còn biết đúng sai...về khả năng ...thiên đoán của bác.
NB: chà chà....mình đã nhận ...nông dân....mà vẫn ..cố chấp ...hiiiiiiiii No matter

Bác khen em, em được gì? Bác chê em em mất gì?

Bác là ông này bà kia em được gì? Bác ko là ông kia bà nọ em mất gì?

Bớt đặt câu hỏi, bớt tìm giải pháp, bớt hỏi xoáy đáp xoay, bớt nghi ngại và cũng bớt nhu cầu tìm thêm niềm tin ...

Về cơ bản là bớt - bỏ - buông, đó là pháp nguyên thủy, đó là hỉ xả.

Khó vì nó ngược với lý trí: chỉ thêm chứ không bớt từ kiến thức tới vật chất tới tình cảm tới đủ thứ - ko bao giờ đủ.

Lý trí giống đàn ông, chỉ biết đầu cơ, hot là vồ :))

Chỉ khi trước đó Tom đã có lúc từng đặt rất nhiều câu hỏi.

Bác khen em, em được gì? Bác chê em em mất gì?

Bác là ông này bà kia em được gì? Bác ko là ông kia bà nọ em mất gì?

câu này rất hay ....trong đạo hiiiiiiiiiiiii

TKS!

Tia chớp xanh
mây xanh đỏ loanh quanh
chiều ngả bóng

VÔ THƯỜNG
" một chiều tháng chín sương mù....trong thinh không ....mây xanh trùng phùng mây đỏ.....mây xanh bay về núi..mây đỏ bay về biển xa........đời như ..tia chớp xa......hà aaaaaaa - vô thường"

Last edited by a moderator:
Không! Có bạn rượu là tốt rồi còn thắc mắc gì nữa?

Nhưng đó đâu phải câu hỏi, đó là câu trả lời mà hè hè

Rất..tỉnh giác hiiiiiiiiii

Hồi xưa có một man biết được bí mật...là Doanh Chính là con Lã bất vi....nhưng khốn thay doanh chính cũng biết điều ngược lại, định cho nó một nhát....nhưng vì là bạn ...nhậu, mà doanh ta có ít bạn (*3,4 đứa cùng sở thích này)......nên ...khi man đó van xin.....thì doanh ta ...bắt thề độc cấm nói......nếu nói là tao giết

Man đó giữ lời hứa......được 3 năm.....thì chịu không nổi......đành đào một cái lỗ....rồi hét tướng vào đó....."Doanh chính là con lã bất vi". không dè.........cái lỗ ấy thông với ..khe núi......âm thanh đó ....cuối cùng cũng truyền....tiều phu/thợ săn/võ sĩ/...doanh chính. kết quả là.......

Dear mèo Tom.......xin cám ơn! bạn nhậu.......người ngồi nghe tui nhảm......bấy nâu, những điều mà......có thể chẳng ai nghe? để tui biết mình "ta chẳng là ai?" khi mây tan gió lặng hiiiiiiiiiiiii

TKS!

Tia chớp xanh
mây xanh đỏ loanh quanh
chiều ngả bóng

VÔ THƯỜNG
" một chiều tháng chín sương mù....trong thinh không ....mây xanh trùng phùng mây đỏ.....mây xanh bay về núi..mây đỏ bay về biển xa........đời như ..tia chớp xa......hà aaaaaaa - vô thường"

Nó có nghĩa cả trong đời và đạo. Vì thế mới có câu hỏi clone từ chữ khen thành quen. :))

TKS!

Tia chớp xanh
mây xanh đỏ loanh quanh
chiều ngả bóng

VÔ THƯỜNG

Tất cả đã là vô thường rồi, thì có điều gì là quan trọng nữa, tại sao lại để nó vướng & nặng trong lòng? tại sao còn đặt nặng ai hơn ai, ai thua ai? ai cao ai thấp, trong 1 kiếp sống - nhân gian, mọi người đều bình đẳng như nhau trước Thượng Đế mà, đúng hôn? :)

Hồi xưa có một man biết được bí mật...là Doanh Chính là con Lã bất vi....nhưng khốn thay doanh chính cũng biết điều ngược lại, định cho nó một nhát....nhưng vì là bạn ...nhậu, mà doanh ta có ít bạn (*3,4 đứa cùng sở thích này)......nên ...khi man đó van xin.....thì doanh ta ...bắt thề độc cấm nói......nếu nói là tao giết

Man đó giữ lời hứa......được 3 năm.....thì chịu không nổi......đành đào một cái lỗ....rồi hét tướng vào đó....."Doanh chính là con lã bất vi". không dè.........cái lỗ ấy thông với ..khe núi......âm thanh đó ....cuối cùng cũng truyền....tiều phu/thợ săn/võ sĩ/...doanh chính. kết quả là.......

Dear mèo Tom.......xin cám ơn! bạn nhậu.......người ngồi nghe tui nhảm......bấy nâu, những điều mà......có thể chẳng ai nghe? để tui biết mình "ta chẳng là ai?" khi mây tan gió lặng hiiiiiiiiiiiii

Có lần bác Don đề cập về việc phải quên hết tất cả những gì mình đã biết, bởi vì theo bác ấy, tri thức - kiến thức chính là ngục tù tâm hồn - cái tâm của chính mình.

Bác hiểu mọi thứ đều sâu rộng, nhưng phòng có ích gì khi vì thế mà bác nghi ngại tất cả?

2 đêm nay, em có 2 giấc mơ kỳ lạ. Và nó càng kỳ lạ hơn khi cho em nhận thức rằng, bấy lấu nay mình đã đặt câu hỏi sai, cứ muốn đi tìm xem mình là ai, để khẳng định mình là ai, thế nhưng, bíêt mình là ai để làm gì, sẽ có câu nói rằng, phải bit mình là ai thì mới biết để làm gì. Mình sẽ chẳng là ai và chẳng thể để làm gì lẫn làm gì khi mình cannot touch, cannot feel one's soul - heart - pain.

Back