VC-Thiền quán

Bác giailang có thể liệt kê được 42 tâm ma này không? Em lại được nghe có tới 55 tâm ma cư trú trong mỗi người nhưng cũng chưa được nghe hết là những ma nào. :)

Bác nói rõ thêm về chỗ này cho em nghe với. Many thanks!

Thật như vậy không hay bác đang tự giới hạn mình bằng cái giới hạn của nhưng người cũng mới chỉ đạt đến cái giới hạn ấy đưa ra. :))

Trước hết xin nhắc lại tui không phải hành giả, vì vậy cái giới của tui là không nói như hành giả. Điều đơn giản là đã làm cái gì thì chuyên tâm vào cái đó, làm đến tận cùng. Sứ mệnh của tui là đời, không phải là đạo, vì vậy góp chuyện với các bác là để cho vui.

Nếu bác cứ muốn tui nói chi tiết, hay là bác chịu khó chờ đến khi nào tui có mệnh được làm đại thiền sư hay đại tăng thống chi đó, khi đó tui rất sẵn lòng cởi mở giúp các bác đi đến tận cùng về thiền môn.

Ngược lại, nếu bác cảm thấy không thỏa mãn vì câu trả lời của tui, có một giải pháp thật tiện lợi và rốt ráo: bác hãy tự mình khám phá, dấn thân và trải nghiệm, bởi mọi lý thuyết chỉ là màu xám...

Làm người chấm điềm thiền dễ lém hiiiiiiiiiiiii

NB: nếu bác nhờ tôi đốn bác sẽ đau như mấy bác khác đó hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Bác cứ nói cho em còn tiến bộ

Nhưng bác đừng nói thâm thúy quá em không hiểu gì lại chẳng thấy đau, chiêu của bác lại hổng có tác dụng :))

[trích : Trích từ cuốn Giáo huấn Dakini]

bà bác coi lại nguồn chính thống nhá, ngài liên hoa sanh thực chất là 01 vợ, là con nuôi, vua xứ xx nêu trên. vì không thích làm vua.....lên ngài cố ý phi giáo giết con bộ tưởng. sau đó mới luyện yoga tại bãi tha ma (*nơi lưu đày) được phép "phục ma pháp".......và sau khi xưng phật..bị mọi người cười....cho là xạo, mới tiếp tục luyện......đạt "kim cương tâm bất thối"

sau này còn luyện thêm nhiều phép khác.........có nhiều phối ngẫu hiiiiiiiiiiii

Ôi, thế này thì đau mất nửa cõi nòng rùi

Vẫn biết là mình giừ nhưng người khác nói ra mới đau chứ :))

Last edited by a moderator:
Trước hết xin nhắc lại tui không phải hành giả, vì vậy cái giới của tui là không nói như hành giả. Điều đơn giản là đã làm cái gì thì chuyên tâm vào cái đó, làm đến tận cùng. Sứ mệnh của tui là đời, không phải là đạo, vì vậy góp chuyện với các bác là để cho vui.

Nếu bác cứ muốn tui nói chi tiết, hay là bác chịu khó chờ đến khi nào tui có mệnh được làm đại thiền sư hay đại tăng thống chi đó, khi đó tui rất sẵn lòng cởi mở giúp các bác đi đến tận cùng về thiền môn.

Ngược lại, nếu bác cảm thấy không thỏa mãn vì câu trả lời của tui, có một giải pháp thật tiện lợi và rốt ráo: bác hãy tự mình khám phá, dấn thân và trải nghiệm, bởi mọi lý thuyết chỉ là màu xám...

Cám ơn bác, phải thuận theo duyên vậy. Không biết bác thành đại thiền sư trước hay em tự mày mò ra trước :)

Cám ơn bác, phải thuận theo duyên vậy. Không biết bác thành đại thiền sư trước hay em tự mày mò ra trước :)
Đúng đó, kiếp này tui chỉ là người thường, bác mà chờ đến khi tui có mệnh làm đại tăng thống hay đại thiền sư thì ... hơi lâu đó. Chưa biết đến kiếp nào nữa, khứa khứa.

Chúc bác tự tìm ra. Vì kinh, chú vẫn chỉ là cái vỏ, giác ngộ là cái cốt lõi phải là tự thân. Kể cả bác có được nghe giảng từ trực tiếp Dalai Latma hay thậm chí là Phật Tổ, một khi bác không trải nghiệm thì cũng ... chưa đến đâu.

Ôi, thế này thì đau mất nửa cõi nòng rùi

Vẫn biết là mình giừ nhưng người khác nói ra mới đau chứ :))

Lại nhầm nhọt...trong trồng trọt hiiiiiiiiiiiiiiii

NB: cổ nhân có câu "ta 50, vợ cha 18 cũng là bà.......ta 50, bồ huynh 16 cũng là...tỷ hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii" vậy bác định làm .... của bác Don...nên gọi "bà bác" có chi sai khưa khứa

Bác Thiết ui,
Con gái 17,18 đẹp như trăng rằm, má hồng, môi đỏ mà. Bác nhìn theo cách gì dzậy? :)

Bác cứ nói cho em còn tiến bộ

Nhưng bác đừng nói thâm thúy quá em không hiểu gì lại chẳng thấy đau, chiêu của bác lại hổng có tác dụng :))

luận: thực ra ải mỹ nhân với nam.......nó đơn giản như việc nhịn chay không được thì ăn mặn.....hiiiiiiiiiiii. giống hoà thượng thiếu lâm...ăn thịt chó ......thì nói "thực phẩm vô miệng và ra ..., chứ đâu có qua tâm" hiiiiiiiiiiiiiii

tội nặng ở đâu?......thì chính là tội thất hứa

nhưng....ải mỹ nhân.......thì hầu như chị em lại không qua nổi.......đó là thù hận. vượt qua đó là ......từ bi, nếu đạt từ bi.....thì gặp kẻ xấu ta chũng không hận. nhưng từ bi ......khó đạt lém, có lẽ chỉ ngài quán âm....là đạt

mà chị em 40-50 thường là lúc con cái, gia đình đủ đầy......là lúc...có thể thất bại dễ nhất.......bởi đời là bể khổ, khi cực hỷ sẽ sinh khổ........những tính "tham, đa nghi, nhỏ nhen....sẽ chỗi dậy"

một câu hỏi đặt ra là "gà nhà có ăn phở không?..." sẽ ngày một hối túc tâm hồn...tưởng đã bình yên, nhưng kỳ thực là đang trong trạng thái "cao ngạo, khinh mạn.....sáng láng.."

vậy xin hỏi bác ? trong tâm có câu hỏi này chưa?.......và có chấp nhận được thử thách này chăng? để là một bồ tát quán âm ..hiiiiiiiiiii

(NB: lúc này còn cười nổi không.......với những cô 18 ...rực lửa quanh mình?, ở đó mà cười tui hiiiiiiiiiiiiii)

Khởi đầu của Kim cương tâm là Đại Bi, với chú này, hành giả có thể:
+Làm ma tâm của chính mình xuất hiện và chiến đấu với chính mình. Trong đó mô tả 42 loại
+Làm ma tâm của người khác xuất hiện, vấn đề ở chỗ có chiến đấu hay không, và như thế nào? Khứa khứa.

Tùy duyên nghiệp và định lực mà loại xuất hiện sẽ tương ứng. Đa phần chỉ có một loại xuất hiện trong một thời điểm, nhưng có những lúc đồng lọat xuất hiện mấy cái. Với người thường thì hầu như không thể thấy hay biết cho dù có tụng đến bao nhiêu lần. Trừ trường hợp đặc biệt, sau một lần xuất hiện là loại đó biến mất, nôm na là chiến thắng tuyệt đối, còn đa số hành giả phải nhiều lần đối phó với cùng một loại ma tâm, nhưng mỗi lúc nó có các biểu hiện khác.

Tòan bộ quá trình phục ma là quá trình của Kim cương Tâm, nói một cách khác không thể có cái này mà thiếu cái kia. Không có thiên nhãn thì không thể nhận biết và chiến đấu với cái tưởng như vô hình mà lại hữu hình, ẩn trong chính mình như vậy.

Nhưng ma tâm đáng sợ nhất thường không mang hình ảnh hung dữ..., mà là cái mà Gautama đã thấy khi gần kiệt lực trong chuỗi 49 ngày thành chính quả của ngài.

Thui, tui chém gió buôn dưa vậy thui, vì thực sự tui không phải hành giả...

Tuy hi cong duc.

Tuy duyen tu tap. hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

NB: cổ nhân có câu "ta 50, vợ cha 18 cũng là bà.......ta 50, bồ huynh 16 cũng là...tỷ hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii" vậy bác định làm .... của bác Don...nên gọi "bà bác" có chi sai khưa khứa

Sao lại có món "thịt luộc" ở trong câu nói của lão Thiết. Khứa...khứa.

Với tâm thì thế nào là sai thế nào là đúng khó nói lắm, tâm là cực thiếu logic ...

Chứng tăng.
Lão Thiết quắn mông.
Không biết dài hay ngắn.....khứa...khứa.

Thị trường và tâm lý lão Thiet.

Với tâm thì thế nào là sai thế nào là đúng khó nói lắm, tâm là cực thiếu logic ...

Lác đác cây xanh, hoa tím.
Cỏ dại mọc miên man chỗ mau, chỗ thưa.
Bức tranh không đồng nhất một mầu, lòng người miên man.....

Mùa thu và chứng khoán tháng 8.

Bác cũng nhầm nhọt.... sang trồng trọt rồi :)

Thấy bác và bác Giailang tranh luận, em cũng sưu tầm về thui chứ em có muốn đi tu đâu mà. Có vẻ khắc nghiệt lắm mà em thì vẫn còn nặng nợ với đời ...

Lác đác cây xanh, hoa tím.
Cỏ dại mọc miên man chỗ mau, chỗ thưa.
Bức tranh không đồng nhất một mầu, lòng người miên man.....

Mùa thu và chứng khoán tháng 8.

Màu sắc loang lổ
Đường nét chập chờn
Sáng tối nhạt nhòa

Bức tranh thế sự

luận: thực ra ải mỹ nhân với nam.......nó đơn giản như việc nhịn chay không được thì ăn mặn.....hiiiiiiiiiiii. giống hoà thượng thiếu lâm...ăn thịt chó ......thì nói "thực phẩm vô miệng và ra ..., chứ đâu có qua tâm" hiiiiiiiiiiiiiii

tội nặng ở đâu?......thì chính là tội thất hứa

nhưng....ải mỹ nhân.......thì hầu như chị em lại không qua nổi.......đó là thù hận. vượt qua đó là ......từ bi, nếu đạt từ bi.....thì gặp kẻ xấu ta chũng không hận. nhưng từ bi ......khó đạt lém, có lẽ chỉ ngài quán âm....là đạt

mà chị em 40-50 thường là lúc con cái, gia đình đủ đầy......là lúc...có thể thất bại dễ nhất.......bởi đời là bể khổ, khi cực hỷ sẽ sinh khổ........những tính "tham, đa nghi, nhỏ nhen....sẽ chỗi dậy"

một câu hỏi đặt ra là "gà nhà có ăn phở không?..." sẽ ngày một hối túc tâm hồn...tưởng đã bình yên, nhưng kỳ thực là đang trong trạng thái "cao ngạo, khinh mạn.....sáng láng.."

vậy xin hỏi bác ? trong tâm có câu hỏi này chưa?.......và có chấp nhận được thử thách này chăng? để là một bồ tát quán âm ..hiiiiiiiiiii

(NB: lúc này còn cười nổi không.......với những cô 18 ...rực lửa quanh mình?, ở đó mà cười tui hiiiiiiiiiiiiii)

Oai, chỉ từ 1 bức tranh cảm nhận cái đẹp bác chuyển hẳn sang đề tài này :)

Trước khi vào đây thì cũng có lòng ghen ghét đố kỵ đấy (ít thui chứ không nhiều), giờ thì hết rồi bác ơi, thấy cuộc đời vô thường quá ta,
Cái gì là của mình trước sau gì cũng là của mình, cái gì không phải là của mình có giữ thì nó cũng ra đi...

Mà em thấy người ta bảo lấy tiền để thử đàn bà, lấy đàn bà để thử đàn ông chứ có ai nói lấy đàn bà đẹp để thử đàn bà xấu đâu nhỉ :))

Bác cũng nhầm nhọt.... sang trồng trọt rồi :)

Thấy bác và bác Giailang tranh luận, em cũng sưu tầm về thui chứ em có muốn đi tu đâu mà. Có vẻ khắc nghiệt lắm mà em thì vẫn còn nặng nợ với đời ...

Gọi bà bác không trả lời
Gọi cô nương không trả lời
Gọi Madam không biết có trả lời ...

Sunlight lady

Back