VC-Thiền quán

Tâm sự của cụ, em chẳng biết “chia sẻ” thế nào, em lại “sân si” vài lời nha. Đầu tiên đồng cảm nhận như cụ “Đời là tấn trò”. Tất cả chỉ là vô thường và giả tạm. Thế nhưng cái khó là chân lý thường còn và con đường đi đến chân lý, sự giác ngộ và giải thoát lại phải ĐI QUA A Tăng tỳ kiếp cái giả tạm này.

Em nhớ trong kinh Phật dạy “ Chúng sanh thấy Pháp giới là nghiệp. Bồ Tát lấy đó là món ăn, còn với Phật mỗi mỗi pháp giới đều là bảo châu.” Pháp giới cũng chính là Pháp thân Phật. Nó vẫn luôn luôn là thế mà, chán hay thích cũng tùy tâm mình, tùy khả năng mình đứng được trên nó hay bị nó …đứng trên. :)

Vâng, thế nên cuộc đấu tranh thực sự còn nhiều vật vã. Cũng bởi vì em ko xác định ngay từ đầu là có nên diệt dục hay ko, thích được thử sức nhưng có vẻ "cơ địa" lại ko cơ bản nên đôi khi confused. :)

Vâng, thế nên cuộc đấu tranh thực sự còn nhiều vật vã. Cũng bởi vì em ko xác định ngay từ đầu là có nên diệt dục hay ko, thích được thử sức nhưng có vẻ "cơ địa" lại ko cơ bản nên đôi khi confused. :)
Không có gì cưỡng cầu mà lại tốt. Ngay cả Phật khi đang trong kiếp mãnh thú thì cũng không thể ăn chay. Cái này gọi là tùy duyên. Nhưng không nên đổ cho tùy duyên để làm quá...
Vậy nếu bạn cố tình diệt dục trong khi bạn không biết cách và không có duyên để diệt, e rằng bạn sẽ diệt chính mình. Nhưng các tăng lữ, cho dù đang nhập thế hay đã xuất gia, diệt dục là con đường của họ. Nói như thế không có nghĩa là tăng (nam) phải học Quỳ Hoa Bảo điển, mà là luyện bản lĩnh để kiểm soát lục dục. Trường hợp chưa kiểm soát thành công thì nghĩa là đường đi còn xa đích, còn việc dùng vật ngòai thân(thuốc men, dụng cụ) để triệt dục bị coi là tà kiến, bởi nó không giúp cho nâng cao bản lĩnh theo đúng quy luật.

Nhà Phật có tám vạn 4 ngàn pháp môn để đến chân lý. Tùy căn cơ và tính chất của mình mà chọn con đường thích hợp chứ bác.

Em nghĩ chắc bác đẹp, thông minh và có phần kiêu hãnh nữa nên chắc thích chọn cái việc khó, làm cho được để thể hiện mình.

Con đường tu như bác nói bác chọn (em không biết pháp môn nào) có thể là con đường nhanh, ngắn nhưng bác coi chừng cái giả tưởng nó lại đưa mình vào củng cố thêm cái bản ngã. Vì bác chọn con đường không phải phù hợp với căn cơ, tình chất của bác mà vì bác MUỐN khẳng định KHẢ NĂNG của bác. Vài lời mạo muội thế, đúng sai cùng tranh biện, đừng chấp nhé. :)

Nhà Phật có tám vạn 4 ngàn pháp môn để đến chân lý. Tùy căn cơ và tính chất của mình mà chọn con đường thích hợp chứ bác.

Em nghĩ chắc bác đẹp, thông minh và có phần kiêu hãnh nữa nên chắc thích chọn cái việc khó, làm cho được để thể hiện mình.

Con đường tu như bác nói bác chọn (em không biết pháp môn nào) có thể là con đường nhanh, ngắn nhưng bác coi chừng cái giả tưởng nó lại đưa mình vào củng cố thêm cái bản ngã. Vì bác chọn con đường không phải phù hợp với căn cơ, tình chất của bác mà vì bác MUỐN khẳng định KHẢ NĂNG của bác. Vài lời mạo muội thế, đúng sai cùng tranh biện, đừng chấp nhé. :)
Hihi. Thật với bác, tui nghe giọng K2G cứ ngờ ngợ. Không biết đã từng gặp đâu đó trên đường đời hay chưa...

Hihi. Thật với bác, tui nghe giọng K2G cứ ngờ ngợ. Không biết đã từng gặp đâu đó trên đường đời hay chưa...

Em cũng nghi bác ấy là simtím năm xưa lém. Hổng biết có phải hay không. :)

Vậy xem đời là một giấc mơ lúc tỉnh nghĩ say mà khi say tưởng tỉnh vậy. Nhưng sao ko ai coi em là nữ?

Bác đang bực mình hay đang buồn hay vui vì mọi người đang cố "bình đẳng giới" và "bỏ qua giới tính" khi cùng tranh biện với bác?

Em cũng nghi bác ấy là simtím năm xưa lém. Hổng biết có phải hay không. :)
Để chắc chắn thì bác cứ nghiên cứu và so sánh văn phong 2 người. Ngày xưa tui từng dùng võ này lật tẩy một số quái sỹ lừa tình hehe

Không có gì cưỡng cầu mà lại tốt. Ngay cả Phật khi đang trong kiếp mãnh thú thì cũng không thể ăn chay. Cái này gọi là tùy duyên. Nhưng không nên đổ cho tùy duyên để làm quá...
Vậy nếu bạn cố tình diệt dục trong khi bạn không biết cách và không có duyên để diệt, e rằng bạn sẽ diệt chính mình. Nhưng các tăng lữ, cho dù đang nhập thế hay đã xuất gia, diệt dục là con đường của họ. Nói như thế không có nghĩa là tăng (nam) phải học Quỳ Hoa Bảo điển, mà là luyện bản lĩnh để kiểm soát lục dục. Trường hợp chưa kiểm soát thành công thì nghĩa là đường đi còn xa đích, còn việc dùng vật ngòai thân(thuốc men, dụng cụ) để triệt dục bị coi là tà kiến, bởi nó không giúp cho nâng cao bản lĩnh theo đúng quy luật.

Em cũng lờ mờ hiểu như bác giải thích, nên nhiều lúc cũng sợ mình lầm lạc vọng tưởng, như em đã chia sẻ trước, em muốn mọi sự thuận theo lẽ tự nhiên dù phải thử thách, Em ko xem hạnh phúc như những đỉnh cao để mình chinh phục, xác định tư tưởng & đón nhận những khó khăn như đó là chuyện phải thế....Nhưng dường như vẫn lạc lối, với tình trạng này, nhiều khi em đâm hoang mang rồi tự đặt ra nhiều giả thiết khác đi...Chỉ sợ mình chọn & bước sai ngay từ những bước đầu. Giờ thì nó đã qua cả 1 quãng đường, Rome thì vẫn chưa thấy đâu :) nên có phần bối rối....

Bác đang bực mình hay đang buồn hay vui vì mọi người đang cố "bình đẳng giới" và "bỏ qua giới tính" khi cùng tranh biện với bác?

Hi..hi.., những lúc yếu lòng mà được ưu tiên thì em vẫn thích hơn, :)

Vậy xem đời là một giấc mơ lúc tỉnh nghĩ say mà khi say tưởng tỉnh vậy. Nhưng sao ko ai coi em là nữ?

Vì phụ nữ được như bác quả là thông minh xuất chúng, làm cả những việc của đấng nam nhi. em còn chưa làm nổi....hi...i

Vì thế được coi là Dương Nữ = nam giới. Các cụ ngày xưa gọi là gì nhỉ: phụ nữ có....

G/L

Last edited by a moderator:

Theo bác Don thì hình thức vật chất chỉ là vật ngoại thân, lúc này ông Trời cho mình đẹp, lúc sau lại lấy đi, nên dựa vào 1 điều ko bền vững để tự hào kiêu hãnh há chẳng hời hợt lắm ru. :) Em phải chuyển văn phong ko 2 bác gài em :))

Theo bác Don thì hình thức vật chất chỉ là vật ngoại thân, lúc này ông Trời cho mình đẹp, lúc sau lại lấy đi, nên dựa vào 1 điều ko bền vững để tự hào kiêu hãnh há chẳng hời hợt lắm ru. :) Em phải chuyển văn phong ko 2 bác gài em :))

Toàn thấy bác đang "gài" mọi người ở đây.hiii....i

Cố tình hay vô tình có chủ ý đều khó tu "đạo" lắm.

G/L. Cao thủ luận bàn về ck tí đi anh em còn học hỏi...thanks!

Vì phụ nữ được như bác quả là thông minh xuất chúng, làm cả những việc của đấng nam nhi. em còn chưa làm nổi....hi...i

Vì thế được coi là Dương Nữ = nam giới. Các cụ ngày xưa gọi là gì nhỉ: phụ nữ có....

G/L

Bác động viên em đúng ko, rất hiệu quả vì em rất vui khi được bác khen vậy. :) Đồng thời tự trong thâm tâm em thấy chột dạ bởi sức người thì có hạn, thời gian cũng vậy, khi em tập trung cho những công việc ko giành cho nữ giới, còn công việc của giới nữ như mọi người hay gọi - thiên chức của người phụ nữ là đứng sau người đàn ông & làm nội tướng. Tự dưng thấy mình có lỗi.

Có lẽ em nên rút lui thật.

Last edited by a moderator:
Toàn thấy bác đang "gài" mọi người ở đây.hiii....i

Cố tình hay vô tình có chủ ý đều khó tu "đạo" lắm.

G/L. Cao thủ luận bàn về ck tí đi anh em còn học hỏi...thanks!

Tính em tếu táo vậy thôi, ko có ý gì đâu, các bác đừng hiểu nhầm, tất cả là những chia sẻ chân thành.

Tính em tếu táo vậy thôi, ko có ý gì đâu, các bác đừng hiểu nhầm, tất cả là những chia sẻ chân thành.

Ừa... vụ này để các bác tomcat, Mtp, Thietkieutam, bác đẹp giai nhất làng kiểm chứng và trả lời bác.

Cũng thấy có phần chân thành, xen chút kiêu ngạo, tinh nghịch, dí dỏm ở đây...

Số phải làm con cháu Bà Trưng, bà Triệu thì khó làm "Nội tướng" lắm...khéo về nhà bẻ cổ ông xã như bẻ....tăm....hi...i.

G/L. Đùa tí, em cũng tếu táo vậy....

Back