VC-Thiền quán

Vừa đi chơi về
Rát da mát ruột
Mắm phải có thịt luộc
Tom, mún sớm lìa ngã, để đấy cho Jerry :))

Lìa ngã không phải là mục tiêu, thế nó mới lằng nhằng. Cứ nói vô ngã là thành ra phải lìa ngã, thế rồi dễ bám vào vọng tưởng do bám vào chữ không. Bám vào chữ không cũng mệt mỏi như bám vào chữ có.

Vô ngã trước tiên là để hỉ xả, vì cái ta trở nên rộng lớn hơn - tức cái ta chả có vấn đề gì cả để phải lìa. Nói chữ 1 tí thì nó từ bi bác ái hơn hề hề ...

Chú thích là không phải đảng viên nhé, không lại bảo ông này nói chính trị :D

Lìa ngã không phải là mục tiêu, thế nó mới lằng nhằng. Cứ nói vô ngã là thành ra phải lìa ngã, thế rồi dễ bám vào vọng tưởng do bám vào chữ không. Bám vào chữ không cũng mệt mỏi như bám vào chữ có.

Vô ngã trước tiên là để hỉ xả, vì cái ta trở nên rộng lớn hơn - tức cái ta chả có vấn đề gì cả để phải lìa. Nói chữ 1 tí thì nó từ bi bác ái hơn hề hề ...

Chứng nghiệm vô ngã!

Ha...ha...Không & Có là 2 trong 1 thì Vọng tưởng & Giác ngộ cũng vậy thui

Trong vọng có giác, trong giác có vọng
Jerry sẽ chứng nghiệm...:)):))

"... sắc bất dị không, không bất dị sắc, sắc tức thị không, không tức thị sắc...." hiiiiiiiiii

Lão Tom tranh thắng......nên dính đoạn này, phật nói khi bàn đến trỗ tâm......thì cứ thía mà làm, chẳng phải nó "bất khả tư nghị" như bác nói răng?
còn nói ra người nghe càng không thể hiểu? rằng nó là chi? hoặc bác có hiểu nó chưa? hiiiiiiiiii

"... sắc bất dị không, không bất dị sắc, sắc tức thị không, không tức thị sắc...." hiiiiiiiiii

Lão Tom tranh thắng......nên dính đoạn này, phật nói khi bàn đến trỗ tâm......thì cứ thía mà làm, chẳng phải nó "bất khả tư nghị" như bác nói răng?
còn nói ra người nghe càng không thể hiểu? rằng nó là chi? hoặc bác có hiểu nó chưa? hiiiiiiiiii

Tom đang rơi 1 cách ngoạn mục vào lưới của mình - concept, hi...hi :))

Cứ từ từ, để đấy cho Jerry! He...he :))

Nảy mầm không phải vấn đề của hạt, mà là vấn đề của tâm ;)

Muốn grow thì phải know điều này, hehe

Muốn grow thì phải vu vơ :))

Muốn nothing thì phải know :))

Thế chứ. he...he :))

Đáng yêu quá cơ!

Iem tranh thắng à, thía iem chả nói gì nữa nhá, sợ cụ lại buồn vì cụ quen bị em đá rồi :))

Đã sắc sắc không không thì cũng không thắng không thua, không thắng không thua thì sao còn tranh thắng? người ta tranh có chứ ai tranh không :))

Tom đang rơi 1 cách ngoạn mục vào lưới của mình - concept, hi...hi :))

Cứ từ từ, để đấy cho Jerry! He...he :))

Con nhện nó đi trên lưới của mình giăng ra thì có gọi là nó bị rơi vào lưới không :))

Câu này có lẽ hỏi cụ Thiết hơn vì cụ Thiết thích loại câu hỏi dạng này, dễ nảy thơ đề ...

Iem tranh thắng à, thía iem chả nói gì nữa nhá, sợ cụ lại buồn vì cụ quen bị em đá rồi :))

Đã sắc sắc không không thì cũng không thắng không thua, không thắng không thua thì sao còn tranh thắng? người ta tranh có chứ ai tranh không :))

dịch "sắc..không..." là "có tức là không, không tức là có.." vậy có tranh có..tức là có tranh không hiiiiiiiii

Con nhện nó đi trên lưới của mình giăng ra thì có gọi là nó bị rơi vào lưới không :))

Câu này có lẽ hỏi cụ Thiết hơn vì cụ Thiết thích loại câu hỏi dạng này, dễ nảy thơ đề ...

Răng sắt cắn
Tom bụm miệng...cười
Ta đâu bị cắn

hiiiiiiiiiiiiii
dịch: Xuân đến, sau một mùa đông "không" thịt..Tôm mang bẫy "* răng cá mập" đi gài vào những trỗ...jerry, Nai vàng hay qua.....nhưng vì đói quá, vì ăn "không" hơi nâu, thành ra gài.....hơi nhiều bẫy. TRên đường đi tìm mồi dính bẫy...tự đạp trúng bẫy "concept" loại xịn nhập từ bên ấn về. CHỉ nghe tiếng PHẬP lạnh đến gáy, máu chảy....vừa lúc HIểu biết đi ngang, bụng vừa đau, vừa tiếc......nhoẻn cười...."bẫy của tớ thì nó đâu cắn tớ" khứa khứa

NB:
bẫy nó sinh ra để mà bẫy...xin hỏi nó có bẫy ta chăng?
Súng sinh ra để mà ...shot, xin hỏi nó có không bắn ta chăng?

Last edited by a moderator:
Răng sắt cắn
Tom bụm miệng...cười
Ta đâu bị cắn

hiiiiiiiiiiiiii
dịch: Xuân đến, sau một mùa đông "không" thịt..Tôm mang bẫy "* răng cá mập" đi gài vào những trỗ...jerry, Nai vàng hay qua.....nhưng vì đói quá, vì ăn "không" hơi nâu, thành ra gài.....hơi nhiều bẫy. TRên đường đi tìm mồi dính bẫy...tự đạp trúng bẫy "concept" loại xịn nhập từ bên ấn về. CHỉ nghe tiếng PHẬP lạnh đến gáy, máu chảy....vừa lúc HIểu biết đi ngang, bụng vừa đau, vừa tiếc......nhoẻn cười...."bẫy của tớ thì nó đâu cắn tớ" khứa khứa

NB:
bẫy nó sinh ra để mà bẫy...xin hỏi nó có bẫy ta chăng?
Súng sinh ra để mà ...shot, xin hỏi nó có không bắn ta chăng?

Ừa, bẫy của mình mình có thể mắc, súng của mình có thể bắn mình. Cụ thâm thật, thâm quá là nhọ đấy nhá ...

Ừa, bẫy của mình mình có thể mắc, súng của mình có thể bắn mình. Cụ thâm thật, thâm quá là nhọ đấy nhá ...

Thị trường không như ý
sorry làm Tom phật ý
thui kệ tom and jerry
mình quan cho đỡ thâm

khưa khứa

Không biết cao thủ Thiết đang ở đoạn nào của Không không, sắc sắc.

Hê...hề. Cả nhà vẫn khỏe chứ ạ?

G/L

G/L

Cao thủ Thiết chắc đang ở đoạn cuối sắc đầu không, còn nặng với sắc nhưng đã không còn chấp sắc nhiều, em đoán mò thía ...

Lâu mới thấy đại sư ghé quán, chắc có rượu chỗ khác phê hơn :))

...
Vô ngã có thể trải nghiệm khi đã thiền khá lâu, chỉ có thể thấy rõ khi còn đang thiền và sóng alpha của não bộ ở trạng thái cực đại.
...

Bác giailang luận thêm về cái này cho em nghe với. many thanks!

Thiền Quán

Ngọc còn ẩn bóng cây tùng.
Thuyền quyên đợi khách anh hùng vãng lai.

Tức cảnh sinh tình......ới ơi người ơi...người về buông áo em ra, sao để con nhện ới a, ới à ...là mấy lần chăng tơ......ới a...chăng tơ.

Liu già vơ vẩn nhớ ai,
Mà sao ngơ ngẩn ngắn dài thở than ?!

:))

:D

Lão Tom giác ngộ mất rùi , lão còn nhanh hơn cả tụi tui nữa hả?

Còn băn khoăn như thế này hình như là do vẫn lầm lẫn khái niệm "vô ngã" nghĩa là "không có gì cả" thì phải. Cái này Tom lại "phủ nhận" chính cái ngộ của Tom ở trên kia rồi. "Y kinh diễn nghĩa, Tam Thế Phật oan"...

G/L

Chào mừng đại sư về nhà.

Mong đại sư về lại "chỉ điểm" cho bà con chiêm nghiệm đạo và đánh chứng. :)

Back