VC-Thiền quán

Không chối bỏ là không chối bỏ, chỉ thế thôi. Dừng tại đó. Sẽ ra nhiều điều thú vị ở chỗ đó.

Chúng ta cùng bị mắc vào ngôn từ. Từ chấp nhận của đạo phật ở hệ quy chiếu khác. Đưa một concept từ hệ này sang hệ khác rồi hệ khác nữa ... sẽ làm tình hình không kiểm soát được.

Ứng xử thì theo luật nhân quả. Làm thế này thì kết quả thế này, làm khác kết quả khác. Tự chịu trách nhiệm.

Hổ ăn thịt hươu nai là thiện hay ác? hề hề cứ coi đó là một công án, tự ngẫm thì hơn, cuối cùng thì câu trả lời thế nào chả quan trọng đâu ...

I see, vấn đề ở chỗ là đưa đạo vào đời, tu đạo để hành trong đời, thế mới là ca khó cơ. :)

Tại sao? từ con người phấn đấu thành thần tiên....mà không thoát bánh xe? và thường phải làm lại từ đầu.
Chiếu theo thuyết âm dương, thì thái dương sinh âm, thần tiên là cực tốt đẹp....nhưng họ mắc chứng bản ngã, giống như ta xây xong một cái villa, tự nhiên có tay kia...trên mình không 1 xu (* không có chữ tham) đến chê bai đủ điều....bảo: đập nó đi...để cỏ tự mọc???

giống như một ông "thiên long bát bộ" bỗng thấy vua xứ này ham mỹ nữ bỏ bê triều chính...thì đùng đùng nổi giận.....quăng vô 1,2 trận bão cấp 13, kết quả ...chết vô số người vô tội. chỉ vì 1 ý niệm+quyền năng của mình

kết quả có lẽ phải làm địa long (* run) để trả quả "giận vô thường-giận vu vơ" cho bá tánh giẫm đạt chơi.....

HIiiiii mà thui đốn ngộ thần tiên..hơi bị khó, ngay cả ngài quán âm cũng không thích họ hiiiiiiiiii

Em đố cụ tại sao phụ nữ hay giận hờn vu vơ? Ví dụ như nàng VNI :))

(Lấy vị dụ Know hay Nắng vàng ... sợ mất lịch sự :D)

Như thế là mắc tội dụ dỗ đó, mô phật :))

hành động thì có thể giống giống "dụ dỗ" concept nó phải thế :)), nhưng động cơ thì tong sáng - thiện ý. Thế là được khoan hồng nhé :))

PS: trả lời 1 phần lun cho câu hỏi, hổ ăn thịt nai là thiện or ác :))

Last edited by a moderator:
I see, vấn đề ở chỗ là đưa đạo vào đời, tu đạo để hành trong đời, thế mới là ca khó cơ. :)

Khó vì vướng vào ngôn từ, ngôn từ dẫn dắt tư duy, tư duy kết chuyển thành vọng tưởng, vọng tưởng ... khiến giận hờn vu vơ. Vậy vấn đề từ chỗ vu vơ hay từ ngôn từ ...

Ai mà biết Fugacar diệt trừ giun như thế nào :))

Tại sao? từ con người phấn đấu thành thần tiên....mà không thoát bánh xe? và thường phải làm lại từ đầu.
Chiếu theo thuyết âm dương, thì thái dương sinh âm, thần tiên là cực tốt đẹp....nhưng họ mắc chứng bản ngã, giống như ta xây xong một cái villa, tự nhiên có tay kia...trên mình không 1 xu (* không có chữ tham) đến chê bai đủ điều....bảo: đập nó đi...để cỏ tự mọc???

giống như một ông "thiên long bát bộ" bỗng thấy vua xứ này ham mỹ nữ bỏ bê triều chính...thì đùng đùng nổi giận.....quăng vô 1,2 trận bão cấp 13, kết quả ...chết vô số người vô tội. chỉ vì 1 ý niệm+quyền năng của mình

kết quả có lẽ phải làm địa long (* run) để trả quả "giận vô thường-giận vu vơ" cho bá tánh giẫm đạt chơi.....

HIiiiii mà thui đốn ngộ thần tiên..hơi bị khó, ngay cả ngài quán âm cũng không thích họ hiiiiiiiiii

Theo bác Thiết, nếu là chủ ngôi villa đó, bác sẽ hành xử thế nào? đập nhà hay đập tên chê bai? :))

Theo cách luận của bác Thiết thì theo trường phái cương - "tận" diệt rồi, đao vừa to vừa nặng em cầm hổng đặng :))

Em đố cụ tại sao phụ nữ hay giận hờn vu vơ? Ví dụ như nàng VNI :))

(Lấy vị dụ Know hay Nắng vàng ... sợ mất lịch sự :D)

ôi thiên thần......mà bao man ngã gục từ 12 năm nay

mỗi lần em giận....không có theo TAFA gì ? là bao anh ...tím gan vì mất nhà, nhảy sông tắm chơi

Thanks bà rưng mà đọc mấy câu từ của cái thớt này chắc tui bể đầu mất :D Sao trên đời lại có những người nói những và hiểu được những điều phức tạp kỳ dị zậy ???

Ông tưởng cô nàng Vni đơn giản sao? :))

Khó vì vướng vào ngôn từ, ngôn từ dẫn dắt tư duy, tư duy kết chuyển thành vọng tưởng, vọng tưởng ... khiến giận hờn vu vơ. Vậy vấn đề từ chỗ vu vơ hay từ ngôn từ ...

Ai mà biết Fugacar diệt trừ giun như thế nào :))

Ngôn từ vừa là nút thắt vừa là mối mở. :) Mờ cắc cớ cái, đóng - mở lại ko nằm ở ngôn từ, đời đến là khổ. :))

Theo bác Thiết, nếu là chủ ngôi villa đó, bác sẽ hành xử thế nào? đập nhà hay đập tên chê bai? :))

Theo cách luận của bác Thiết thì theo trường phái cương - "tận" diệt rồi, đao vừa to vừa nặng em cầm hổng đặng :))

HIện chưa ảo tưởng đến mức đó....haaaaa
Bao giờ có thì ta mới bắt đầu suy nghĩ cho nó chân thật hiiiiiiiii

ôi thiên thần......mà bao man ngã gục từ 12 năm nay

mỗi lần em giận....không có theo TAFA gì ? là bao anh ...tím gan vì mất nhà, nhảy sông tắm chơi

Chính các men làm hư nàng đó, giờ có mà Trời cứu, thiên thần chào thua rồi :))

O mắc phải sai lầm của một người tham lam. Chỉ muốn nhận và bắt người khác phải biết điều mình cần để cho đúng cái mình cần. Sao không nói o đang mắc ở đâu, như thế nào? Diễn đàn nhiều người có thể giúp o nếu o nói ra.

Còn về việc trách tui ác, thì, nếu tui chiều theo kiểu ích kỷ như o, tui sẽ gieo nhân ác gấp nhiều lần so với việc mặc kệ. O đã biết khái niệm gieo một hạt mọc thành rừng là thế nào rồi.

Con gái HN mà. Sao cứ gọi bằng "O"...:D:D

Hóa ra vào Thiền quán để xin thơ đề chùa à?

Em ko thấy nụ cười gà lôi quen thuộc của bác, giận em vu vơ sao. :)

"...em thả chiếc lá khô rơi,
rơi trong chiều đầy gió...gió à...gió à!"

Chỉ là để .....

"Em thả muộn phiền,
em thả nỗi buồn,..........
để cạn kiệt mùa thu"

thui mờ.

(trích lời nhạc của Giáng Son - Thu cạn)

Back