VC-Thiền quán

Ma quỷ phật chúa nói tin cũng không ổn, không tin cũng không ổn, không biết cũng không ổn ...

Thế nên nhiều khi chỉ cần im lặng. Nói ra là vướng. Chả phải vậy sao?

Pháp môn MT không dành cho nữ lưu tu hành...một phần vì bản chất thân thể của họ, vì nữ chủ âm tính........có 9 vía...rất dễ bị giao động bởi ngoại cảnh, và rất khó hồi lại. tốt nhất là chọn tịnh độ, thiền tông...của phật tổ là ngon

thường là mấy bả hay bị tưng tưng..rất dễ nhập đồng cốt.....hiiiiiiiiiii

nhiều bà ...sau khi bị sét đánh...thì biến thành ..bà cô. họ hàng mừng húm.......nhưng than ôi, bản thân người đó thành ...kẻ phiêu bạt, còn thân đã bị....lão nào đó, ham chơi, bị sét đánh đứt "dây vàng" nhảy vô.......họ hàng mừng và nuôi một người..khác hà aaaaa

Ma quỷ phật chúa nói tin cũng không ổn, không tin cũng không ổn, không biết cũng không ổn ...

Thế nên nhiều khi chỉ cần im lặng. Nói ra là vướng. Chả phải vậy sao?

"Quỷ" tượng trưng cho cái xấu, "Chúa" hiện thận của điều lành.

Bạn ấy giống em ở chỗ, tin và nhận biết điều lành, nhưng có vẻ bị "shocked" vì nhận ra sự xấu song/đa tồn.

Giống hiện tượng thằng cháu trai em hiện giờ, nó deny tất cả những gì gọi là the other side của đời.

Cám ơn K2G, sẽ tìm hiểu thêm theo Recom của bạn. Có bao giờ bạn ở và tình trạng này chưa? :)

Phải thú thật là, lần đầu tiên mình cũng "shocked" khi bập vào chương "cõi vô hình" của 1 cậu bạn cut từ cuốn HTVPD gửi cho. Nhưng đọc xong chương đó, cảm giác có được sau cùng là cực kỳ thanh thản vì ko còn.......sợ chết nữa. :))

Còn rất nhiều DN vẫn è cổ với các khoản vay LS cao từ trước, và họ tồn tại được tới giờ phút này kể cũng là kỳ tích - nhiều DN chả hiểu tại sao mình vẫn tồn tại. Cho nên đưa các khoản vay cũ về 15 là một quyết định cần thiết lúc này để cứu những kẻ còn có thể cứu và đáng cứu.

Còn các khoản vay mới 10-12% sẽ là động lực cần thiết cho tăng trưởng, nếu không thì đóng cửa đi ăn mày hết ...

Sau không nghĩ rằng: Nếu không kiu thì "Trẫm chết trạng cũng băng hà" vào thế không đừng nổi mới phải thế, không đoàn kết là đi cả mảng...

Cảm ơn bác: thông tin bác đưa rất thú vị và sát thực. Cao thủ FA đây chứ đâu toàn giấu võ không à....?

Last edited by a moderator:
@nắng vàng
lão Tom túm thay lão Liu, đâu có nhầm...thiền nó...phải u u minh minh vậy đấy hiiiiiiiiii
nhưng mà thấy nhầm, lão cũng đâu từ chối......nhân lúc bác Don vắng ....khứa khứa

câu này cực thâm nho, hủ lậu...ke...ke. Muốn 1 chiêu đao chém hai con nhạn đây....chiêu thức còn bình thường chưa linh diệu....ke..ke.

Lão thiết đâu biết rằng: " Có thể sắc có thể không" có thể vọng, có chính vọng, có thể định, có thể lìa....ke....ke.

Văn dài, đũng quần dài.
Đao dài, chém mạnh, có cái ngắn.
Do bị cụt.

Lão Thiết, còn gì đâu mà nói chuyện nam nữ.... đáng thương....chẳng thiền thì biết làm gì....

Nhật ký thị trường ngày 16.7.2012.

" Đi lên lại cứ lừng khừng.
Khiến cho Tom, Thiết nửa mừng nửa lo.
Nếu vào thì sợ ra tro.
Không vào lại sợ con bò đứt dây."

hà....hà.... nàng Vni và các cao thủ thiền.

Văn dài, đũng quần dài.
Đao dài, chém mạnh, có cái ngắn.
Do bị cụt.

Lão Thiết, còn gì đâu mà nói chuyện nam nữ.... đáng thương....chẳng thiền thì biết làm gì....

Sầu riêng
Liu không hưởng mà cứ giữ
Tom muốn

TRời thu....sầu riêng rơi lộp bộp.....nói thơm thì cực thơm....nhưng nói zzz thì cực zzz (*nếu man nào ngửi cái vỏ sau phơi nắng thì hết muốn ăn hiiiiiiii)
LIu ơi không ăn thì cầm, ôm làm chi cho..gai nó cào, cho vuốt nó xé áo...tê tái, buốt giá......hãy để đoàn công tử...trổ tài ăn sầu riêng hiiiiiiiii

Nếu vào thì sợ ra tro.

mùng tơi
Ai nanh tay hái bằng tay Liu
Tom sầu

hiiiiiiiiiii
dịch: Mùa mưa....hậu sơn có rậu ...mùng tơi...của nàng VNi...khổ thân , cứ em nó nảy trồi........là anh Liu hái..như máy cắt cỏ....thì hỏi làm răng.....mà nó thành thân........hiiiiiiiiiii

LIu đừng sát muối mề Tom...đừng hát mãi bài chim da da...hãy .....thiền....để em nó dài hiiiiiiiiiiiiiii

NB: "có con chim da da nó đậu cành đa...sao không lấy chồng mèo (*HNoi)...mà đi lấy chồng Sing (*down)....."

Nếu vào thì sợ ra tro.

Chơi gì thì cũng là chơi
Giữ tâm tỉnh thức mà khơi bước thiền
Thực hư sau trước lưu liền
Thuân đâu bước đó chẳng phiền chẳng ưu

Lăng ba vi bộ

"Quỷ" tượng trưng cho cái xấu, "Chúa" hiện thận của điều lành.

Bạn ấy giống em ở chỗ, tin và nhận biết điều lành, nhưng có vẻ bị "shocked" vì nhận ra sự xấu song/đa tồn.

Giống hiện tượng thằng cháu trai em hiện giờ, nó deny tất cả những gì gọi là the other side của đời.

Một cái gì đó tồn tại, thì trước tiên là nó tồn tại, sau đó mới nói xấu tốt. Biết là nó tồn tại là đã được một nửa, nửa còn lại mới là ứng xử.

Cái chữ "chấp nhận" của đạo phật nó là như vậy, nói về cách nhìn nhận sự vật hiện tượng "không chối bỏ".

Điều này quan trọng, nếu không sẽ tự bịt mắt mình giống trẻ con sợ ma ...

O mắc phải sai lầm của một người tham lam. Chỉ muốn nhận và bắt người khác phải biết điều mình cần để cho đúng cái mình cần. Sao không nói o đang mắc ở đâu, như thế nào? Diễn đàn nhiều người có thể giúp o nếu o nói ra.

Còn về việc trách tui ác, thì, nếu tui chiều theo kiểu ích kỷ như o, tui sẽ gieo nhân ác gấp nhiều lần so với việc mặc kệ. O đã biết khái niệm gieo một hạt mọc thành rừng là thế nào rồi.

Một cái gì đó tồn tại, thì trước tiên là nó tồn tại, sau đó mới nói xấu tốt. Biết là nó tồn tại là đã được một nửa, nửa còn lại mới là ứng xử.

Cái chữ "chấp nhận" của đạo phật nó là như vậy, nói về cách nhìn nhận sự vật hiện tượng "không chối bỏ".

Điều này quan trọng, nếu không sẽ tự bịt mắt mình giống trẻ con sợ ma ...

"nửa còn lại mới là ứng xử" cái này người ta gọi là pháp phải ko ạ? theo như những gì chúng ta đã chia sẻ xuyên suốt thiền quán, cách ứng xử của chúng ta có thể sẽ rơi vào 2 trường hợp sau nhận thức: cương - diệt, nhu - nương. Theo case của mtp, em hiểu là khi chúng ta tiếp nhận luồng kiến thức/tin nào đó khác biệt với hệ nhận thức của chúng ta, phản vệ đầu tiên là chúng ta deny nó, cái sự deny này có được xem thuộc "diệt"? và đến một lúc nào đó qua lý/trải nghiệm chúng ta tỉnh thức để "chấp nhận" nó, có phải như thế là nương?

Xét thêm về điều bác giailang đã diễn giải qua các posts của mình, trong đó có đề cập đến việc, đại lọai là vì em ko nhớ chính xác từng từ .....ngay cả Phật trong quá trình tu, khi hóa thân vào kiếp hổ thì cũng không tránh khỏi việc săn giết ăn thịt thú.

So, Rất dễ cho con người tự bào chữa cho những việc làm là nguyên nhân gây nên đau khổ cho chính họ khi tỉnh thức rằng, những việc họ đã , đang & sẽ làm chỉ là những việc họ cần làm để...mưu sinh tồn tại & phát triển - Vì những thứ đó là lẽ sống đời thường mà.

Cái khó cho chúng ta là ở chỗ đó, vì thế ngay từ đầu, quan điểm của em về chấp nhận vẫn có cái nhìn gần giống ......thỏa hiệp. :)

O mắc phải sai lầm của một người tham lam. Chỉ muốn nhận và bắt người khác phải biết điều mình cần để cho đúng cái mình cần. Sao không nói o đang mắc ở đâu, như thế nào? Diễn đàn nhiều người có thể giúp o nếu o nói ra.

Còn về việc trách tui ác, thì, nếu tui chiều theo kiểu ích kỷ như o, tui sẽ gieo nhân ác gấp nhiều lần so với việc mặc kệ. O đã biết khái niệm gieo một hạt mọc thành rừng là thế nào rồi.

Hì, giận em à, :) ừa, mắng em thêm nữa đi, em cũng muốn nghe mắng :) trách hờn mè nheo của cô em gái đó mừ :) em hiểu ý bác.

Chỉ là có đôi lúc, em muốn được lắng nghe, điều gì đó bất kể là điều gì đó có thể liên quan có thể xa gần có thể ko liên quan gì cả, chỉ để khuấy động lên tự khắc sẽ lắng lại.

Bà cứ tán mấy ông mê gái đấy để tui tranh thủ gom hàng hén =))

Ông mở rộng thêm từ điển của mình đi, rồi vào đây tui "tán" ông, :))

Đùa chứ, ông mà thường xuyên vào đây đọc & hành theo những gì ông lọc được là ông ko cần focus vào chứng cũng đóan được what, when & why.

"nửa còn lại mới là ứng xử" cái này người ta gọi là pháp phải ko ạ? theo như những gì chúng ta đã chia sẻ xuyên suốt thiền quán, cách ứng xử của chúng ta có thể sẽ rơi vào 2 trường hợp sau nhận thức: cương - diệt, nhu - nương. Theo case của mtp, em hiểu là khi chúng ta tiếp nhận luồng kiến thức/tin nào đó khác biệt với hệ nhận thức của chúng ta, phản vệ đầu tiên là chúng ta deny nó, cái sự deny này có được xem thuộc "diệt"? và đến một lúc nào đó qua lý/trải nghiệm chúng ta tỉnh thức để "chấp nhận" nó, có phải như thế là nương?

Xét thêm về điều bác giailang đã diễn giải qua các posts của mình, trong đó có đề cập đến việc, đại lọai là vì em ko nhớ chính xác từng từ .....ngay cả Phật trong quá trình tu, khi hóa thân vào kiếp hổ thì cũng không tránh khỏi việc săn giết ăn thịt thú.

So, Rất dễ cho con người tự bào chữa cho những việc làm là nguyên nhân gây nên đau khổ cho chính họ khi tỉnh thức rằng, những việc họ đã , đang & sẽ làm chỉ là những việc họ cần làm để...mưu sinh tồn tại & phát triển - Vì những thứ đó là lẽ sống đời thường mà.

Cái khó cho chúng ta là ở chỗ đó, vì thế ngay từ đầu, quan điểm của em về chấp nhận vẫn có cái nhìn gần giống ......thỏa hiệp. :)

Không chối bỏ là không chối bỏ, chỉ thế thôi. Dừng tại đó. Sẽ ra nhiều điều thú vị ở chỗ đó.

Chúng ta cùng bị mắc vào ngôn từ. Từ chấp nhận của đạo phật ở hệ quy chiếu khác. Đưa một concept từ hệ này sang hệ khác rồi hệ khác nữa ... sẽ làm tình hình không kiểm soát được.

Ứng xử thì theo luật nhân quả. Làm thế này thì kết quả thế này, làm khác kết quả khác. Tự chịu trách nhiệm.

Hổ ăn thịt hươu nai là thiện hay ác? hề hề cứ coi đó là một công án, tự ngẫm thì hơn, cuối cùng thì câu trả lời thế nào chả quan trọng đâu ...

Hì, giận em à, :) ừa, mắng em thêm nữa đi, em cũng muốn nghe mắng :) trách hờn mè nheo của cô em gái đó mừ :) em hiểu ý bác.

Chỉ là có đôi lúc, em muốn được lắng nghe, điều gì đó bất kể là điều gì đó có thể liên quan có thể xa gần có thể ko liên quan gì cả, chỉ để khuấy động lên tự khắc sẽ lắng lại.

Tại sao? từ con người phấn đấu thành thần tiên....mà không thoát bánh xe? và thường phải làm lại từ đầu.
Chiếu theo thuyết âm dương, thì thái dương sinh âm, thần tiên là cực tốt đẹp....nhưng họ mắc chứng bản ngã, giống như ta xây xong một cái villa, tự nhiên có tay kia...trên mình không 1 xu (* không có chữ tham) đến chê bai đủ điều....bảo: đập nó đi...để cỏ tự mọc???

giống như một ông "thiên long bát bộ" bỗng thấy vua xứ này ham mỹ nữ bỏ bê triều chính...thì đùng đùng nổi giận.....quăng vô 1,2 trận bão cấp 13, kết quả ...chết vô số người vô tội. chỉ vì 1 ý niệm+quyền năng của mình

kết quả có lẽ phải làm địa long (* run) để trả quả "giận vô thường-giận vu vơ" cho bá tánh giẫm đạt chơi.....

HIiiiii mà thui đốn ngộ thần tiên..hơi bị khó, ngay cả ngài quán âm cũng không thích họ hiiiiiiiiii

Ông mở rộng thêm từ điển của mình đi, rồi vào đây tui "tán" ông, :))

Đùa chứ, ông mà thường xuyên vào đây đọc & hành theo những gì ông lọc được là ông ko cần focus vào chứng cũng đóan được what, when & why.

Như thế là mắc tội dụ dỗ đó, mô phật :))

Back