VC-Thiền quán

"Tin" với chả "tưởng" cũng như nhau cả thôi. Nếu trade để đi làm từ thiện thì suy nghĩ như thế còn được. Tôi trade cho bản thân.
Phải chi tôi có được một phần như thầy - chỉ cần ngồi im và nhắm mắt lại cũng có thể đoán được thị trường lên xuống - tôi đâu cần phải vất vả học nhiều thứ: TA, FA, bói toán... Mà cũng có kiếm tiền được dễ đâu.
hì..nếu suy nghĩ như cách anh hay đưa thì có lẽ, ông nhà nông là "sạch sẽ" nhất. vì ông làm nông chẳng "vặt" của ai cả :D
ps: cứ thao thao vd vặt tiền của ai, ai vặt mình, nếu nhìn phiến diện như vậy, (đó là phiến diện chứ ko phải là nhìn thấy như nó là đâu nghen) thì nghề nào mà ko vặt tiền - & bị vặt tiền, vd nào cũng có 2 mặt, nhìn thấy 1 diện kia chưa chắc là đã thấy đầy đủ 1 tấm huy chương.
tuy nó ko phải ngành nghề sản xuất, nhưng thử xét xem nó mang lại giá trị nào , lợi ích nào khác cho XH, tạo dc bao nhiêu công ăn việc làm cho XH ? .....

đừng hỏi lại em là nó mang lại giá trị gì cho XH, anh tự đi tìm câu trả lời đi. :D
thôi em ko nói nữa đâu, em đi măm đây.

Last edited:
Tui lại hết quota chém gió của tháng này rồi. Trong thời gian tui nghỉ nói, các thầy cứ ném đá thoải mái nhé. :19:

Thiền sâu 1 chút sẽ thấy nhiều thứ hay lắm. Chẳng hạn ta ném đá là vỉ tâm ta muốn ném đá, chứ không hẳn có 1 đối tượng cụ thể khiến ta muốn làm như thế. Nói cách khác, một khi tâm tôi muốn ném đá thì nếu thầy Táo hết quota sẽ có thầy Thiết - là giả dụ thế - để tôi ném đá.

Thiền thật là vi diệu hé hé

Có lý có lý. Qua rừng gươm đao, thân thể sẽ sạch sẽ hơn, chí ít là như vậy.
Đúng là mọi cảm xúc và mọi ngóc ngách trong con ng mình có cơ hội bộc lộ hết qua trading. có nhiều cái làm mình khá bất ngờ! cũng nhờ chúng nó trỗi dậy mà mình thấy rõ dc :D, em chưa dám chắc, nhưng cảm thấy vui vì nhìn nhận ra nó từ đó sẽ có cách "làm việc" với nó, hihi... :D
Ai từng rơi vào phiền não, rồi lần mò tìm tới đạo, tới khi bắt đầu hiểu đạo đều thấy đó là may mắn lớn nhất trong cuộc đời. Dĩ nhiên không phải tất cả đều tới với đạo thông qua trading.

Rất vui khi các bác cũng nhìn nhận nghề trading tích cực vậy.

Mình ko hô khẩu hiệu đâu mà đó là thực tế đã và đang xảy ra với bản thân. Mình thấy nhẹ nhàng khi giao dịch ck và gold kể cả thắng hay thua... quan trọng hơn sự tỉnh thức lan dần sang các mối quan hệ khác trong cuộc sống, với vợ con, bạn bè, người làm, vật nuôi...rồi các quan điểm khái niệm rập khuôn đang từ từ rơi rụng, lối hành xử cũng khác đi...
Bác tomcat nói rất đúng ý mình. Người ta nói "phiền não tức bồ đề" nghĩa là càng gặp đau khổ thì càng dễ mò tìm tới đạo như khô hạn gặp nước vậy. Trong các nghề nghiệp thì trading thuộc loại nghề khắc nghiệt nhất (tỉ lệ tự sát cao) nên là môi trường rất tốt để trưởng thành về tâm thức.
Rồi cái nhìn về cái khổ cũng khác đi (khổ tâm lý chứ ko phải cái đau thân xác)...nếu bạn thấy khổ thì bạn phải dùng đến Tứ diệu đế nhưng nếu thái độ bạn đối với cái khổ như 1 pháp đang là (bình đẳng ko phân biệt lấy bỏ) thì sẽ ko có khổ nên cũng ko phải dùng biện pháp để xừ lý nó..
Thái độ sẽ thay đổi dần từ : Ác => Nửa Thiện-Nửa Ác => Thiện => Không Thiện-Không Ác
Nói thì dễ nhưng thực tập thì cả đời ko biết đạt đến đâu, tùy duyên thôi.

Anh @Bro em thì thấy anh đang chui vào trong 1 cái lồ ng khác, rộng rãi hơn 1 chút và ca vang bài hát tự do.
Anh tôn sùng cá nhân và vui mừng vì tưởng mình đã gặp thánh sống, người đã và sẽ giúp anh tìm ra chân lý và đạt đến bình yên. Lại vướng vào 1 vọng tưởng khác.
Em thích đạt đến sự bình yên mà không cần phải nương tựa vào người khác cơ.

Mình ko hiểu rõ ý bác TTN lắm, nhưng tạm giải thích thế này nhé:

Mình tìm tới đạo là hoàn toàn xuất phát từ nhu cầu công việc trading, ko phải muốn dựa dẫm hay thể hiện gì cả (chỉ vì muốn tâm tĩnh lặng hơn)
Mình vốn dị ứng với tôn giáo.
Mình có đối chiếu giữa các bậc thầy tâm linh, bên trong và ngoài đạo Phật để tìm ra điểm chung trong tư tưởng của họ... vì chân lý chỉ có một nên người thực sự chứng ngộ phải thấy như nhau.
Mình tìm hiểu vị thầy thông qua những lời tri ân của rất nhiều người, có những người bình thường cũng đã bắt đầu thấy đạo.
Quan trọng nhất là mình đối chiếu với cái thực đang diễn ra bên trong và bên ngoài mình... và thấy hoàn toàn chính xác.
Đức Phật nói về khổ và diệt khổ trong cuộc đời... Nếu Ngài nói đúng thì cái khổ trong nghề trading phải được hóa giải hoàn toàn.
Mình thực hành thì thấy nó khớp hoàn hảo. Đơn giản vậy thôi bác ạ.
Còn việc cám ơn hay tri ân người nào đã chỉ đường cho mình khác với với sự tôn sùng mù quáng mà. Mình luôn phải tự đối chiếu với cái thực.

PS. Có những vị chứng ngộ mà không thông qua giáo lý của tôn giáo nào như Krishnamurti, Osho, Eckhart Tolle chẳng hạn...

Thiền theo sách vở em thấy hay quá, nhưng sao quan sát thực tế em thấy nó ghê quá, tác dụng y như ma tuý: Dùng rồi, không dùng nữa, sẽ thấy rất khó chịu. :18:
Không phải ma túy mà như anh @giailang nói đấy, có triệu chứng thần kinh, hưng phấn quá cũng là 1 biểu hiện của tâm thần chứ không phải cứ vui là ổn.
Còn cả nước này từ quan chức cho đến thường dân, biết bao người 1 thời tôn sùng Bích Hằng thì biết rồi đấy. Chỉ đến khi có xét nghiệm ADN mới vỡ ra bộ mặt lừa đảo. Mụ đó cũng từng bị bệnh thần kinh đấy.

Thiền theo sách vở em thấy hay quá, nhưng sao quan sát thực tế em thấy nó ghê quá, tác dụng y như ma tuý: Dùng rồi, không dùng nữa, sẽ thấy rất khó chịu. :18:
Không phải ma túy mà như anh @giailang nói đấy, có triệu chứng thần kinh, hưng phấn quá cũng là 1 biểu hiện của tâm thần chứ không phải cứ vui là ổn.
Còn cả nước này từ quan chức cho đến thường dân, biết bao người 1 thời tôn sùng Bích Hằng thì biết rồi đấy. Chỉ đến khi có xét nghiệm ADN mới vỡ ra bộ mặt lừa đảo. Mụ đó cũng từng bị bệnh thần kinh đấy.

Trên thực tế có những chuyện này. Và trong đạo hay thiền thì đây cũng là những điều đã được lưu ý từ xưa rồi, có phải điều gì mới mẻ đâu. Thế nhưng dựa trên những điều này để kết luận toàn bộ câu chuyện về thiền với đạo thì lại thành ra xem xét vấn đề không đầy đủ.

Cũng chẳng thể vì 1000 Bích Hằng mà kết luận được điều gì về chuyện tâm linh. Tuyệt đối không. Chỉ có thể kết luận Bích Hằng là lừa đảo mà thôi.

Sao nữ thí chủ lại so sánh khập khiễng làm vậy.? Xuất phát từ căn cứ nào mà thí chủ nói cả nước này tin cô đồng cốt đó...hiiiiii
Tin mà có hiểu biết có phán xét, suy ngẫm, đối chiếu, thực hành đúng đó là người có trí tuệ.
Tin một cách mù quáng, thiếu hiểu biết, gọi đó là mê tín dị đoan. là người thiếu trí tuệ. hiiiii
Em có nói tất cả đâu, tại bác đọc không kỹ, em nói "biết bao người" cơ mà :1:

Em có nói tất cả đâu, tại bác đọc không kỹ, em nói "biết bao người" cơ mà :1:
Chị em mình nên xem lại cách hành văn chị ạ, chỗ này, hoặc là mình hành văn sai, làm người đọc hiểu sai; hoặc là hệ thống tư duy nhanh đã che mờ đi câu chữ, như cái ví dụ trong sách của ông Nobel ấy ! Lặn thôi chị ơi :1:

Chị em mình nên xem lại cách hành văn chị ạ, chỗ này, hoặc là mình hành văn sai, làm người đọc hiểu sai; hoặc là hệ thống tư duy nhanh đã che mờ đi câu chữ, như cái ví dụ trong sách của ông Nobel ấy ! Lặn thôi chị ơi :1:
Tâm lý chị đang không tốt, có bị ảnh hưởng bới kết quả đầu tư không hiệu quả.
Xin lỗi các thầy.

Mình nghĩ các vấn đề đang bàn luận khá sâu sắc... nên những comment nặng thành kiến, phán xét, chọc ngoáy khó tạo được cảm hứng để chia sẻ sâu hơn.
Anh cứ đừng tôn thờ cá nhân, cứ nói những điều anh suy nghiệm ra, em lúc nào cũng sẵn sàng lắng nghe. Nhưng em quả thật ghét mấy ông thầy tu ghê gớm.

Back