VC-Thiền quán

Cho em hỏi các cao thủ thiền với ạ.
Lúc chưa học thiền thì vốn đã hay nghĩ liên miên. Nhưng sau khi học thiền được 1 số thời gian, cứ những lúc muốn/ dùng ý trí để không nghĩ gì thì lúc đó bao nhiêu ý nghĩ, hình ảnh lại ào ào hiện về. Vậy là sao ạ.? và làm thế nào để hết những ý nghĩ, hình ảnh đó.
Em cảm ơn sự điểm chỉ ạ.

Lúc chưa học thiền thì vốn đã hay nghĩ liên miên. Nhưng sau khi học thiền được 1 số thời gian, cứ những lúc muốn/ dùng ý trí để không nghĩ gì thì lúc đó bao nhiêu ý nghĩ, hình ảnh lại ào ào hiện về. Vậy là sao ạ.? và làm thế nào để hết những ý nghĩ, hình ảnh đó.
Em cảm ơn sự điểm chỉ ạ.
tâm ảnh: Biểu hiện bên ngoài là sự phản chiếu của nội tâm bên trong
https://www.facebook.com/DaiKyNguyenVietnam/videos/499343683586424/?fref=nf
như cách thiền nước cam tự trong của thầy Tom có vẻ hay hơn, nó thuộc loại thiền vipassana

như cách thiền nước cam tự trong của thầy Tom có vẻ hay hơn, nó thuộc loại thiền vipassana

..... Nhưng Ck tăng thế này có khó thiền không các anh, chị Thiền sư. Ý nghĩ, hình ảnh có bị ào ào biến hình trong đầu.:37:
.... em thì thấy rằng, nếu muốn nước cam trong phải qua quá trình tinh chế, sao tự trong được nhỉ.

..... Nhưng Ck tăng thế này có khó thiền không các anh, chị Thiền sư. Ý nghĩ, hình ảnh có bị ào ào biến hình trong đầu.:37:
.... em thì thấy rằng, nếu muốn nước cam trong phải qua quá trình tinh chế, sao tự trong được nhỉ.
thì hành động đi nói ít thôi..như lời anh # hiiiiiiii
NB: quá trình zenc là quá trình tinh chế ..tâm

@Kubera Sh
bác có thể xem "vua kung fu" vì thiếu lâm là 1 loại thiền. khi thằng sửu nhi nó đòi luyện kung phu là nhất dương chỉ...nhị thiên đường hay lăng bô xúc chứng của thầy Tom. thì thầy Liên kiệt nói "kung fu không phải vậy, con hãy quên hết mấy thứ ba láp đó đi, nếu tâm con như cái ly đầy nước như thế, không bao giờ có kung fu..." hiiiiiiiii

Em cảm ơn sự điểm chỉ ạ.

Đang quen đi nhanh, muốn đi chậm lại thì phải tập, và phải kiên trì. Tập lâu dần thì đi được khoan thai điềm đạm. Suy nghĩ cũng tựa tựa vậy thôi, chỉ có cái đặc biệt là đôi khi càng dùng ý chí lại càng khởi phát nhiều hơn.

Rất nhiều người thấy rằng đi chậm lại một chút, nghĩ chậm lại một chút, là điều khá đơn giản để tập luyện, và có ích. Những thứ cáo siêu hơn chắc phải tự đi tìm rồi.

@Kubera Sh
bác có thể xem "vua kung fu" vì thiếu lâm là 1 loại thiền. khi thằng sửu nhi nó đòi luyện kung phu là nhất dương chỉ...nhị thiên đường hay lăng bô xúc chứng của thầy Tom. thì thầy Liên kiệt nói "kung fu không phải vậy, con hãy quên hết mấy thứ ba láp đó đi, nếu tâm con như cái ly đầy nước như thế, không bao giờ có kung fu..." hiiiiiiiii

Gần với thiền nguyên thủy nhất tôi cho là Thái cực quyền. Lăng ba vi bộ khởi đầu cũng bước từng bước nắn nót giống Thái cực và Bát quái, có điều phần sau thì hơi lằng nhằng vì nó chuyên về bộ pháp, lão thắc mắc nhiều quá nhỉ :)

Back