VC-Thiền quán

Đoạn này là bị chủ quan, và quẩn rùi. chẳng ai bắt giáo sư toán đi viết văn, đánh nhạc, hay lái tàu ngầm hiiiiiiii
khoa học hiện đại đạt tầm hiểu biết mà con người vì hạn chế thể xác, hiểu biết riêng buộc phải chia chuyên ngành. không phải giáo sư toán thì cũng gọi là giáo sư kte được

mà triết học thì nó xếp vào KHXH chứ không phải KH tự nhiên càng xa vời. triết học là vô giá có nghĩa là rất có giá nhưng cũng không có giá. nếu anh không có triết học thì một luồng triết khác nó sẽ tiêm vào đầu cả dân tộc anh, cả loài người. nếu nó là quá si cuồng thì anh sẽ ăn đủ "bom, tự sát...". nhưng khi cả dân tộc đủ đầy triết....thì thầy triết lại là người nghèo nhất .... (*các mác nghèo vì nó) hiiiiiiiiiiiii

Mác nghèo vì ông biết dân tộc Do thái sẽ bị hai lần truy bức, trốn chạy....Chỉ có người do thái tiêu diệt người do thái. Họ là linh hồn của TG.
Ông xây lên hệ tư tưởng của mình, đầy học trò sao nói ông nghèo được.....xã hội luôn có người cầm đèn và thức tỉnh. Nên nghèo cũng là 1 khái niệm....hi...i

Anh VC là đại cao thủ trading nhưng anh ý có duyên gặp được thầy là người Do thái đấy.
Mình nghĩ, mỗi người được sinh ra đều có sứ mệnh riêng. Có những lúc trong túi em không có nổi 2.000đ mua cái bánh mỳ nhưng thấy đời vẫn tươi vì chẳng thấy mình nghèo. Quan trọng mọi người quanh mình hạnh phúc là vui rồi.

G/L

Last edited by a moderator:
Mốt bây giờ là nợ, em ko tính lãi đâu. :))

Bác lo lắng cho em còn hơn cả em đau đáu về nó, So appreciate, em hiểu, dù muốn gì, thì trước tiên phải hòan thành thiên chức của mình trong cuộc sống đời thường đã. Như thế có lẽ là đi đúng hướng nhất, Nếu ko , Thượng đế đã cho em đầu thai vào kiếp sống ko phải phàm trần rồi :))

Cảm ơn Tom! mà bác định đi đâu đấy à, mà mong giũ nợ thế. :))

Chắc đang đi tìm chỗ "tạm ứng"....hi...i.

G/L

Đoạn này là bị chủ quan, và quẩn rùi. chẳng ai bắt giáo sư toán đi viết văn, đánh nhạc, hay lái tàu ngầm hiiiiiiii
khoa học hiện đại đạt tầm hiểu biết mà con người vì hạn chế thể xác, hiểu biết riêng buộc phải chia chuyên ngành. không phải giáo sư toán thì cũng gọi là giáo sư kte được

He..he...2W đã tự nhận là vô minh rùi mừ, rất mù mờ không thể hiểu đươc tý gì cả !
Tầm hiểu biết hạn chế do thể xác phải theo chuyên ngành là ở cuộc sống trần tuc này thôi !

Trước khi hành giả anh có thể làm bất cứ việc gì, nhưng sau 20-30 năm hành giả gặp duyên rồi giác ngộ, nghĩa anh vô vi có tầm hiểu biết rộng không giới hạn, anh trở thành TOÀN NĂNG thì việc gì còn phải chia chuyên ngành nữa, nghĩa là cõi Nát bàn là một xã hội cực lạc gồm các Siêu Giáo Sư Toàn Năng...Chả biết 2W hiểu thế có đúng không ???

Mác nghèo vì ông biết dân tộc Do thái sẽ bị hai lần truy bức, trốn chạy....Chỉ có người do thái tiêu diệt người do thái. Họ là linh hồn của TG.
Ông xây lên hệ tư tưởng của mình, đầy học trò sao nói ông nghèo được.....

Anh VC là đại cao thủ trading nhưng anh ý có duyên gặp được thầy là người Do thái đấy.
Mình nghĩ, mỗi người được sinh ra đều có sứ mệnh riêng. Có những lúc trong túi em không có nổi 2.000đ mua cái bánh mỳ nhưng thấy đời vẫn tươi vì chẳng thấy mình nghèo. Quan trọng mọi người quanh mình hạnh phúc là vui rồi.

G/L

Bác Thèm bánh mì ạ, thôi chết tôi rồi! :))

Đọc cái cuốn đó mà không có cảm xúc mới là lạ :))

Đúng là 10 người thì 9 người sẽ tò mò về yoga sau khi đọc cuốn đó cụ nhỉ. Em chỉ có thể chia sẻ là nên xác định rõ kỳ vọng khi theo học yoga, rồi hãy tìm thầy tìm lớp. Yoga có nhiều trường phái, nhiều chủ trương, nhiều đường lối, nhiều tư tưởng hơn hơn bất cứ môn nào khác, nên là cũng không đơn giản cứ theo đại một lớp "tốt" nào đó ...

Bác diễn tả em nghe mí.

Bác Thèm bánh mì ạ, thôi chết tôi rồi! :))

Vì đi đường không có chỗ bán khoai và lạc....hi...i

Nếu qua Ngã Tư Sở, mà không mua bánh mỳ thì uổng....Ngày xửa ngày xưa, còn là sv bánh mỳ ở đây rất ngon, quan trọng cũng là món chay.

G/L

Vì đi đường không có chỗ bán khoai và lạc....hi...i

Nếu qua Ngã Tư Sở, mà không mua bánh mỳ thì uổng....Ngày xửa ngày xưa, còn là sv bánh mỳ ở đây rất ngon, quan trọng cũng là món chay.

G/L

Bánh mỳ Ngã tư sở và kem tràng tiền là 2 thói quen mà giờ em cũng vẫn thỉnh thoảng muốn có lại cảm giác ...

Giờ có 1 thứ không thể có lại cảm giác, đó là nước chè quán cóc vỉa hè, đêm đông, phố vắng. Giờ nó cứ thế nào ý không phê ...

Ông xây lên hệ tư tưởng của mình, đầy học trò sao nói ông nghèo được.....xã hội luôn có người cầm đèn và thức tỉnh. Nên nghèo cũng là 1 khái niệm....hi...i

G/L

TKS!

bác bắt giò ghê quá, ý mình nói là thiếu tiền, ông già vợ giàu lắm..nhưng nghe mark nói xong thì cho là thằng này đầu có vấn đề. quê lên nói con gái nếu theo nó thì NO money hiiiiiiii

Tất nhiên, giàu kiến thức, giàu lòng vị tha ...là thánh nhân. đâu ai dám nói, nó là giấc mơ là chân thiện mỹ sau khi ta ăn xong bánh mì hiiiiiiiiiiiii

He..he...2W đã tự nhận là vô minh rùi mừ, rất mù mờ không thể hiểu đươc tý gì cả !
Tầm hiểu biết hạn chế do thể xác phải theo chuyên ngành là ở cuộc sống trần tuc này thôi !

Trước khi hành giả anh có thể làm bất cứ việc gì, nhưng sau 20-30 năm hành giả gặp duyên rồi giác ngộ, nghĩa anh vô vi có tầm hiểu biết rộng không giới hạn, anh trở thành TOÀN NĂNG thì việc gì còn phải chia chuyên ngành nữa, nghĩa là cõi Nát bàn là một xã hội cực lạc gồm các Siêu Giáo Sư Toàn Năng...Chả biết 2W hiểu thế có đúng không ???
TKS!

OK! khi mà đầu óc tự nhiên mở rộng dung lượng lên hàng nghìn MB, ram hàng nghìn MB...đọc là nhớ...thì có thể lắm

But báo cáo bác em chưa gặp người như thế (đầu là cái máy dip blue) hiiiiiiiiiiiii

Bác diễn tả em nghe mí.

Đại khái là sự cảm động, trước sự hùng vĩ, bao la và uy nghiêm của thế giới những điều chưa biết ...

Mà thế giới đó hình như lại ở rất gần, với những mô tả vô cùng sống động, chân thực :))

Cụ đọc nhanh thật, em mới đọc đươc 1 lần, đọc theo cách cụ giailang tức là đọc 3 quyển để hiểu 1 quyển
hì hì... nhưng chưa tìm được 2 quyển nữa để đọc... :))

Yoga ở HN thì cụ thử đăng ký Cali ở 88 Láng hạ xem sao, cô dạy yoga của em cũng học ở đó.

Thế thì em đề cử 2 cuốn nhé, "Lược sử thời gian - A brief history of time" và "Sức mạnh của hiện tại - The power of now" ... cuốn Power dịch hơi củ chuối, nhưng nói chung cũng đáng đọc vì thông điệp hay.

Mốt bây giờ là nợ, em ko tính lãi đâu. :))

Bác lo lắng cho em còn hơn cả em đau đáu về nó, So appreciate, em hiểu, dù muốn gì, thì trước tiên phải hòan thành thiên chức của mình trong cuộc sống đời thường đã. Như thế có lẽ là đi đúng hướng nhất, Nếu ko , Thượng đế đã cho em đầu thai vào kiếp sống ko phải phàm trần rồi :))

Cảm ơn Tom! mà bác định đi đâu đấy à, mà mong giũ nợ thế. :))

Sau thời kỳ vừa rồi, giờ cứ nghe thấy "nợ" với "ngân hàng" là phải nhìn đi chỗ khác :))

Có đi đâu đâu mà rũ nợ, đang muốn thêm nợ mà :))

Em không biết cụ tìm hiểu đạo phật ở nguồn nào, chứ theo em biết thì chính đức Phật tổ không có nói cái gì đại loại thế cả, về cái gọi là toàn năng cái gì cũng biết. Đức phật tổ chỉ nói về cái bản chất của Khổ, về nguyên do của khổ, về con đường để thoát khổ. Giải thoát là vượt lên nỗi khổ định mệnh của con người. Nó chả liên quan gì tới toàn năng ...

Nó giống sinh ra đã mang nợ, nếu vô minh thì cứ lãi mẹ đẻ lãi con đừng mơ trả gốc. Tu tập là để gỡ nợ một cách tỉnh táo, và giải thoát là hết nợ.

Tỷ lệ nợ ok thì có cơ làm ăn thuận lợi hơn chứ có đảm bảo cụ phát đạt đâu :))

Bánh mỳ Ngã tư sở và kem tràng tiền là 2 thói quen mà giờ em cũng vẫn thỉnh thoảng muốn có lại cảm giác ...

Giờ có 1 thứ không thể có lại cảm giác, đó là nước chè quán cóc vỉa hè, đêm đông, phố vắng. Giờ nó cứ thế nào ý không phê ...

Chắc tại tâm bác động chứ cảnh nào có động?

Em thì thấy Hà Nội vẫn vậy như 1 đêm lang thang Hà Nội như topic này

http://vietcurrency.vn/vietcurrency.com/showthread.php?2552-Hà-Nội-đêm

Chắc tại tâm bác động chứ cảnh nào có động?

Em thì thấy Hà Nội vẫn vậy như 1 đêm lang thang Hà Nội như topic này

http://vietcurrency.vn/vietcurrency.com/showthread.php?2552-Hà-Nội-đêm

Ảnh đẹp lắm, rất Hà Nội. Cảm ơn đã chia sẻ ...

Tiếc là tầm giờ đó thì các quán nước chè đã gần như nghỉ hết. Trước đây Hà Nội không ồn ào và xô bồ như bây giờ. Ít nhà kính, ít bê tông, ít xe hơi hơn. Tầm 10h đêm mùa đông là đã có được sự yên tĩnh, và uống nước chè vỉa hè hương vị nó khác lắm, câu chuyện cũng hồn nhiên giữa những người không quen, chứ không lộn xộn toàn tin tức báo chí online như bây giờ :))

Một lần nữa cảm ơn về mấy tấm hình, đẹp như tranh vậy ...

Back