VC-Thiền quán

Toàn ham muốn khao khát .....tầm thường k hà! ha...ha..:)) nhưng mà mốt sau này đi tu chắc cũng cần cái máy lạnh thiệt ko chảy hết mỡ dưới da mất. :))

Đi tu ăn chay rồi liệu có còn mỡ để mà chảy :))

He...he...Rõ ràng là rất các giáo phái cuồng tín và tà đạo rất sợ sự hiểu biết và phát triển nhanh của khoa học.

Về sự pt của KH thi trong Đạo Đức kinh (Học thuyết về Con đương Chân lý) 600TCN, Lão Tử đã cảnh bảo rùi.

Tất nhiên là KH đã cho chúng ta biết bao điều trên cả tuyệt vời, ví dụ như ngồi chém gió triết học với cái PC trong can phòng có cái Điều hòa...:))

Em ủng hộ dân chủ, chính đạo hay tà đạo không có ông này thì cũng chả có ông kia, nên là cứ công bằng trước pháp luật là tốt nhất. Mà ranh giới chính tà là thế nào, còn phụ thuộc hệ quy chiếu, góc quan sát nữa, lằng nhằng lắm ...

Nghe nói ở châu phi, có bộ tộc nếu không ăn thịt kẻ thù sẽ bị coi là tà đạo - xin phép bỏ qua dẫn chứng đường link :))

Về điểm này em chịu ảnh hưởng của Kim Dung, nhưng em thấy ổn.

Đi tu ăn chay rồi liệu có còn mỡ để mà chảy :))

Tính hết rồi, dự định là sẽ ăn bơ (trái) với dâu để bổ sung mỡ tự nhiên non-chol cho da bóng bẩy. Tu thì tu nhưng đẹp vẫn phải đẹp, he..he :))

Hic...Nêu là Trader thì chúng ta dành thời gian đi sâu về KINH DICH (Học thuyết về sự Biến đổi) của Phuc Hy 3000 năm TCN mình thấy hay và bổ ích hơn rất nhiều...:))

Môn này nhằn xương lắm ...

Thôi cứ cut loss thành thạo cũng là tạm để bon chen được rồi :))

Thuyết về trường thông tin:
Là lý thuyết cho rằng bản chất vũ trụ là một trường thông tin, trong đó thông tin có thể lưu giữ xuyên thời gian, bất luận qua bao lâu trường này vẫn không thay đổi. Tuổi của trường này còn lớn hơn tuổi của vũ trụ hiện đại, vì vũ trụ hiện đại chỉ là một giai đọan, có sinh và có diệt. Các dạng sống có tuổi sinh học ngắn hơn rất nhiều so với tuổi của trường thông tin, nhưng do tương tác với trường thông tin, các dạng sống có thể phục hồi thông tin quá khứ từ trường thông tin và bổ sung thông tin mới của dạng sống đó vào trường này.

Thế là giải quyết vụ Atăng tỳ kiếp 2 tỷ năm nhé. Giải quyết luôn vụ tại sao Phật Adiđà tu lâu hơn cả vũ trụ (mới có 15 tỷ năm tuổi). Cũng giải quyết luôn là Phật Như Lai có TV xịn hơn tất thảy công nghệ bi giờ nên bắt được chương trình giảng đạo của Phật Adiđà phát từ khi vũ trụ hiện đại chưa ra đời, Phật Như Lai bèn bật máy ghi hình rồi mô tả lại thành sách kinh cho bà con học hỏi suốt 2500 năm nay vẫn chưa thủng, vì Phật Như Lai đi trước thời đại kinh quá không ai theo kịp. Các cụ đệ tử của Phật Như Lai không có đồ xịn như của Phật Như Lai, không biết giải thích thế nào bèn dùng toàn ngôn ngữ đương đại và trình độ đương đại để giải thích, theo kiểu tường thuật bóng đá, thế là càng ngày càng khó hiểu????

Đó, thế đã đúng xì tai bác chưa? Cái máy gia tốc hadron LHC của châu âu thời nay chưa xịn bằng hollysheet ngày xưa...

Ra vấn đề rồi đó, đạo phật vốn chân thật như thế, đơn giản là giác quan của Phật nó chính xác hơn chúng ta, chúng ta như mù vì hạn chế của ngũ quan trong việc giao tiếp thế giới, như thằng mù xem voi vậy

NB:
+ thế giới chúng ta thực ra là thế giới sóng, nghe ở một bước sóng, nhìn ở một bước sóng, cảm giác ở một bước sóng khác, cũng như linh cảm (*tâm) ở một sóng khác....nhưng tự chung lại con người chỉ tiếp xúc với sóng ở một số đoạn, ta không thể nghe nhơ dơi (siêu âm), nhìn như rắn (hồng ngoại), hay như dị nhân (*nhìn như x-ray) nhìn chỉ thấy xương... có lẽ có dị nhân có thể nhìn thấy ở phổ cao hơn chăng?
+ khoa học hiện đại mới sử dụng: nhìn, nghe, sờ mó....chưa công nhận phương tiện tâm linh (*cảm giác qua tâm)

Tính hết rồi, dự định là sẽ ăn bơ (trái) với dâu để bổ sung mỡ tự nhiên non-chol cho da bóng bẩy. Tu thì tu nhưng đẹp vẫn phải đẹp, he..he :))

Bác chống lầy đi :D hết muốn đi tu ngay he he

Trước tiên xin cám ơn bác cho coi một số đoạn hay về đạo phật qua các đoạn tóm tắt

Vì bác đã có lòng, nên tôi xin dùng phép "đốn ngộ", tuy đối với phụ nữ thì hơi sỗ sàng quá hiiiiiiiiiii

Lời bác learn hoàn toàn chính xác, mặc dù bác trình bày rất hay nhưng toát lên một điều là bác còn mơ mộng, có thể đó là kết quả của việc bác là lady?

NHìn lịch sử tu hành thì ta thấy ít có vị bồ tát nữ???? chỉ thấy ma nữ dụ đường tăng?. Đó có phải kỳ thị giới chăng?, nếu hiểu đời , đạo ta sẽ thấy không? vì:
+ Nam giới là lý trí, họ có thể làm và tin vào lý trí
+ Nữ giới là tình cảm, họ chỉ có thể làm tốt sau khi tin tuyệt đối
Vậy lên một người là lady thì tốt nhất là đi lấy chồng và đẻ 2,3 đứa con xong mới lên tu hành, vì:
+ Cứu người là làm công quả bằng xây toà tháp 7 tầng, sinh người vì vậy cũng là xây 2,3 toà tháp 7 tầng..thử hỏi có cách nào bác làm công quả được nhiều như thế. thế giới là vậy...hàng ngàn người muốn ra đi....nhưng hàng vạn người muốn đến hiiiiiiiiii
+ lady phải trải qua giai đoạn này, để tâm lý thực dụng hơn ...sau khi họ biết thực giác: làm vợ, làm mẹ khổ đau hay sung sướng ra sao? BẰNG KHÔNG VẤN ĐỀ NHỊ NGUYÊN TRONG NÃO HỌ luôn tồn tại câu hỏi, luôn muốn thử xem cảm giác đó như thế nào
có lẽ cách này sẽ làm bác thành normal woman sau đó có tính tu hay không sẽ thành tự mau hơn
THiện tài!

• Like
Reactions: Cdg
Và như vây tôi biết các bạn đang gặp khó khăn rất lớn khi bỗng nhiên phải thay đổi những định kiến đẵ ăn sâu vào nhận thức.

Từ cách đặt vấn đề như trên chúng ta thấy cả Phật giáo, Cơ đốc giáo cũng như triết học duy vật đều có sai lầm.
Họ coi ý thức độc lâp, có trước vật chất (Phật giáo, Cơ đốc giáo) hay Ý thức là một sản phẩm của vật chất là bộ não (triết học duy vật).

Theo WW thì bản chất của ý thức là sự vận động tương tác, cộng hường không ngừng của sóng hạt vi mô để tạo ra các sản phẩm mới (các hạt có tần số, biên độ mới...) mà ta gọi là khả năng tư duy của bộ não.
Bộ não là nơi đảm nhận vai trò vừa là buồng phản ứng, vừa là HDD và đặc biệt như vừa là trạm thu phát các hạt
Các hạt vi mô này có tính độc lập cao, khả năng tương tác, mang thông tin và có thế chính là hạt tạo ra trường sinh hoc.

WW.

Chả chịu đọc hết cái của người ta post gì cả, theo đạo, Phật cũng gọi đó là sóng mà, ai bảo Phật ko nghiên cứu ạ, sống cả ngần ấy năm đâu phải chỉ để diệt dục :)) Em nghĩ đơn giản thế này, Khoa học nghiên cứu tìm hiểu & bắt sóng bằng tools, còn Phật dùng tâm. Phương pháp , con đường nghiên cứu thì có khác nhau, nhưng tựu chung là tìm về/ra 1 đích/kết quả giống nhau đó là sự thực - sự hiện hữu của vũ trụ. Tổng chung nhìn lại thì tỷ số KH - Phật: 1-2 vì theo các sách Phật có nhiều điều mà KH vẫn cho là huyền bí chưa thể chứng minh được. (Xét về quá trình & lịch sử thì KH đang dần có những bằng chứng cho các hiện tượng trước đây còn cho là huyền bí trong kinh sách nhà Phật).....:)

@Know2Grow

Chúng ta chỉ nên bàn về cơ sở triết học để nhận thức thôi, tránh bàn về Đạo, vì nó thuộc về lòng tin, về tín ngưỡng. Nó không phải là khoa học, không cần chứng minh gì cả !

Vầng, thế em mừng rồi, em chỉ sợ bác đòi chứng minh như bác Giailang vừa chứng minh em là cô Toon, thì em ko biết phải làm sao. :))

Trước tiên xin cám ơn bác cho coi một số đoạn hay về đạo phật qua các đoạn tóm tắt

Vì bác đã có lòng, nên tôi xin dùng phép "đốn ngộ", tuy đối với phụ nữ thì hơi sỗ sàng quá hiiiiiiiiiii

Lời bác learn hoàn toàn chính xác, mặc dù bác trình bày rất hay nhưng toát lên một điều là bác còn mơ mộng, có thể đó là kết quả của việc bác là lady?

NHìn lịch sử tu hành thì ta thấy ít có vị bồ tát nữ???? chỉ thấy ma nữ dụ đường tăng?. Đó có phải kỳ thị giới chăng?, nếu hiểu đời , đạo ta sẽ thấy không? vì:
+ Nam giới là lý trí, họ có thể làm và tin vào lý trí
+ Nữ giới là tình cảm, họ chỉ có thể làm tốt sau khi tin tuyệt đối
Vậy lên một người là lady thì tốt nhất là đi lấy chồng và đẻ 2,3 đứa con xong mới lên tu hành, vì:
+ Cứu người là làm công quả bằng xây toà tháp 7 tầng, sinh người vì vậy cũng là xây 2,3 toà tháp 7 tầng..thử hỏi có cách nào bác làm công quả được nhiều như thế. thế giới là vậy...hàng ngàn người muốn ra đi....nhưng hàng vạn người muốn đến hiiiiiiiiii
+ lady phải trải qua giai đoạn này, để tâm lý thực dụng hơn ...sau khi họ biết thực giác: làm vợ, làm mẹ khổ đau hay sung sướng ra sao? BẰNG KHÔNG VẤN ĐỀ NHỊ NGUYÊN TRONG NÃO HỌ luôn tồn tại câu hỏi, luôn muốn thử xem cảm giác đó như thế nào
có lẽ cách này sẽ làm bác thành normal woman sau đó có tính tu hay không sẽ thành tự mau hơn
THiện tài!

Em sẽ quyết lấy để chứng minh rằng em ko mơ mộng. Hẹn mai nhé. :))

Đúng thế ! Nhưng chúng ta phải thấy rõ rằng gần như 90% các hiểu biết của con người trứơc đây 200 năm đến nay đã lạc hậu và sai lêch. Các tín đồ cuồng tín của các giáo phái ngày nay đang cố bấu víu vào yếu tố tâm linh để tồn tại. Tâm chỉ là một khái niêm thuần túy tin ngưỡng và lòng tin. Đạo Phật, Thiên chúa, Hồi giáo...vẫn tồn tại và phát triển như những nét hóa truyền thống của các dân tộc. Tất nhiên một phần rất lớn biến tướng thành mê tin dị đoan, cuồng tín (nhất là đạo Hồi).

Sao cứ phải vướng mắc vào tà đạo làm gì cụ. Tà đạo nó giống thua lỗ, thích hay không nó vẫn là một phần cuộc sống. Không lẽ vì sợ thua lỗ mà không chơi chứng nữa :))

Thoải mái hỷ xả đi cụ ơi. Các cụ già mà có lỡ mê tín chút thì cũng bỏ qua, vì kết quả tâm của họ có an hay không mới là quan trọng ...

Mà em nghiệm thấy những ông thua lỗ như em mới thích bàn triết học, chứ người thắng người ta đi làm thơ hết cả :))

Vầng, thế em mừng rồi, em chỉ sợ bác đòi chứng minh như bác Giailang vừa chứng minh em là cô Toon, thì em ko biết phải làm sao. :))

Người cứ hay phải chứng minh thường là người thua lỗ. Mệnh đề triết học đấy. Cũng không cần chứng minh :))

Em chia sẻ ở đây những gì em hiểu khi đọc sách và tìm hiểu về đạo Phật bác ạ. Nói là em theo đạo phái nào cũng khó, vì kỳ thực em chưa có đi tu ngày nào, và cũng không có ý định đi tu.

Nhưng quả thực em chịu ảnh hưởng của Trung đạo, em thấy hợp ...

Bác nhắc đến 2 chữ đi tu làm em cảm giác như phải vào chùa xuất gia quá.

Còn em thấy mình đang làm đây cũng là đang tu đấy thôi. Có điều không đi đâu, mà tu ...tại nhà, vửa đánh chứng, nghe các bác gieo thơ và cũng yêu đương đủ cung bậc cả.

Khà khà khà.

@Cụ LTC ui, em cũng không biết em là "phái nào" nữa. Chắc cutloss hoài nên giờ chả biết mình nữ hay nam. :))

Còn em thấy mình đang làm đây cũng là đang tu đấy thôi. Có điều không đi đâu, mà tu ...tại nhà, vửa đánh chứng, nghe các bác gieo thơ và cũng yêu đương đủ cung bậc cả.

Khà khà khà.

@Cụ LTC ui, em cũng không biết em là "phái nào" nữa. Chắc cutloss hoài nên giờ chả biết mình nữ hay nam. :))

Chứng thực đi ko....ứ tin :))

Chứng thực đi ko....ứ tin :))

Cụ ơi. chứng minh bằng kiểu nào giờ hả cụ.

Rồi tiếp nữa em phải chứng minh em là nam hay là nữ hả cụ.

Em rối quá, cụ điểm chỉ em phát. :))

Khà khà khà.

Ừ nhỉ, chả hiểu sao lúc đó em viết thế nữa :))

Không đồng ý với bác WW ở chỗ này.

Theo em, từ "Tâm" được dùng trong kinh là một (em tạm mượn termin của triết học) phạm trù rất rộng.

Xét trên góc độ về tín ngưỡng và lòng tin (của bất kỳ tôn giáo nào) thì tâm mang ý nghĩ là tấm lòng, đức tin và nói theo ngôn ngữ khoa học tâm là tư tưởng tin yêu, bái phục ...về một thần tượng nào đó.

Tâm trong kinh Phật được nhắc đến nhiều với ý nghĩa nó là Tư tưởng của con người. Tư tưởng chứa ở dạng ý thức, tiềm thức và cao nhất là thần thức.

Nó là vật chất hay phi vật chất thì thú thực em cũng chưa từng được nghe đề cập đến. Vì khoa học thì mới quan tâm mổ sẻ hình thức vật chất tồn tại của mọi hiện tượng sự vật, nhưng chưa thấy công trình nào liên quan cả. Trong khi đó trong kinh Phật nói đến nó như là một thực thể hiện hữu tồn tại với những qui luật hẳn hòi. Và chính nó là nguồn gốc của mọi cảm nhận về hạnh phúc hay đau khổ, sự giải thoát hay sự trầm luân của vòng sanh tử luân hồi.

Cụ ý không tin, vậy cứ để thế đi nói chuyện khác chả khoái hơn à :))

Back