VC-Thiền quán

em hoàn toàn đồng ý :

Điều dường như khó hiểu nhất của thiền, đó là cuộc tranh cãi bất tận xung quanh câu hỏi: khi thiền thì phải nghĩ cái gì, hay không nghĩ gì cả, mà không nghĩ gì cả thì là thế nào? làm thế nào mà có thể không nghĩ gì cả?

Em nghĩ cụ có thể tham khảo kinh quán niệm hơi thở nguyên thủy của nhà phật, qua lời giảng của thầy Thích Nhất Hạnh. Thiền quán có thể bắt đầu hết sức đơn giản ...

Quán niệm hơi thở

.....

Đọc kinh phật không nên đọc kiểu đọc truyện, mà nên tìm hiểu ẩn ý đằng sau các câu chữ. Nhiều khi đọc hơn 3 bộ kinh khác nhau chỉ để hiểu một bộ. Đây cũng chính là lời răn của Phật. Nếu không, bác có thể hiểu ngược hòan tòan những gì được viết trong kinh sách. Em đọc kiểu giải mã, nên hóa ra thấy đựợc nhiều thứ.
....

Đại k Giai giải thích sao về bộ kinh A Di Đà? 1 thế giới mà thực sự ra tại thời điểm này, người tu chưa thể thâm nhập cảnh giới như thế đc?

Đại k Giai giải thích sao về bộ kinh A Di Đà? 1 thế giới mà thực sự ra tại thời điểm này, người tu chưa thể thâm nhập cảnh giới như thế đc?

Hehe, bác chờ để tui
- Tìm đủ các tài liệu để giải mã
- Sau này khi nào xong việc đời, tui xuất gia đi tu để tìm hiểu và học hỏi

Khi nào có câu trả lời rốt ráo, và nếu khi đó tui còn vào được 4rum này, tui sẽ giải thích những gì tui biết.

Mấy trò lên đồng, bói,....nguồn gốc từ đạo gia : nữ oa, lão quân, na-tra....nhưng đạo đó dần dần thoái trào, bởi bản chất cố hữu của người mogosaxong (á đông) là thích cái mới, và đa nghi
.
Các bậc cao đồ về thiền...thì khả năng lên đồng, bùa chú cũng cao....họ muốn tạo cái thiện duyên , nên dần dần phật giáo nhiễm và dung nạp đạo giáo kha khá
.
Lưu ý việc nhảy đồng (nhảy trong điều kiện "thiền", nhang khói nóng bức) sẽ dơi vào trạng thái hôn mê, nửa tỉnh nửa mê...và có thể tiếp súc với thế giới vô hình (cạnh thế giới vật chất) (*cái này cần nghiên cứu khoa học..tạm tin và chờ hiiiiiiiiiiii), tóm lại nhảy đồng là một dạng thiền, do vậy cao đồ thiền sẽ có ưu thế....nhưng nhảy đồng thường là mấy bà cô vì mấy chị em thường dễ "hôn mê" hơn hiiiiiiiiiii

Tuy nhiên em không nghĩ việc gán quá nhiều quyền năng cho thiền là một điều hay. Bản thân thiền cũng chỉ là một phương tiện để khơi dậy tỉnh giác, do tâm tĩnh lặng, và không còn định kiến. Những quyền năng như người thường cảm nhận được nếu muốn cần kết hợp với các phép tu tập khác nữa (yoga, nội công ...).

Bác nên đọc hiểu thiền hơn, nội công hơn? yoga hơn?

thiền phật giáo ngày nay hơn bị nhiều công dụng..chứ không đơn giản là toạ thiền..còn có thiền tĩnh, thiền động....

NB: gợi ý không phải tự nhiên người ta ghi "học yoga thiền định" , thiền là tâm truyền, bác tự tìm hiểu

Last edited by a moderator:
Còn địa ngục, đạo phật khởi thủy nói rằng địa ngục là một ý niệm, mặc dù trong các kinh mô tả khá nhiều, nhưng đã là ý niệm thì cũng giống như ý niệm về ma quỷ. Một khi không có không tạo nhân xấu thì không có địa ngục, không tham gia luân hồi thì cũng không vào đến địa ngục. Với người bình thường, trong vòng luân hồi thì có lúc ghé địa ngục, nhưng địa ngục đáng sợ nhất, địa ngục vô gián,

Địa ngục là khái niệm gắn liền với thế giới quan của con người thời phật tổ, đó là lúc người còn mù mờ, nhu cầu chính: sống nâu, sợ khổ. hay nói gọn là khổ sinh tử, khổ trong đời.........
Địa ngục thực ra cũng là một thế giới như trần gian, ở chiều không gian khác, nhưng ở đó ma đạo hoành hành như chém giết, ăn nhậu, sì ke, ma tuý ....con người khó lành lặc và chết lúc già (*băng đảng thì giết nhau lúc 20-30 chết queo rồi), chưa kể thế giới chưa ổn..vật chất biến đổi quá nhanh.....như ta từng xem các nhà khoa học dùng máy ly tâm tạo ra vũ trụ nhân tạo ...nhưng con người, con gà ở đó hoạt động vật chất quá nhanh, mụn nhọt sủi ra tà la...rất là đau khổ
.
Địa ngục là lời răn đe con người khi đó, phải hành chính đạo sẽ thoát khổ

Địa ngục trần gian: khi mấy năm rồi thời trung hoa dân quốc hay thời hậu thanh...ma tuý được bán công khai, XH cùng cực..cảnh chém giết, giựt tiền chơi ma tuý tràn lan.....hay maphia ý hoành hành một thời.....đó không phải là khi con người vô đạo, hay nhập ma đạo...thế giới thành địa ngục trần gian tại những nơi đó sao?

.
Bởi vậy nên cần phải phát dương chính đạo, biến thế gian thành niết bàn trần gian bằng không ma đạo hoành hành con người tự huỷ diệt mình
Um mani padme hum!

Đ

Có lẽ bạn chưa biết nhiều về thiền nên phán vậy, lưu ý là mục đích luyện khác nhau kết quả khác nhau, các võ sĩ samurai chỉ là người bình thường, nhưng sau khi luyện thiền thì trở lên dũng mãnh như sư tử (*nhưng luyện theo cách này tôi không cổ vũ nha), tôi đã đọc qua một dũng sĩ samurai sau khi luyện theo cách của thầy chỉ bỗng trở thành một võsy judo không bao giờ biết nằm sàn khi thi đấu dù thể chất bình thường

Vì vậy bác nói không chính xác, có lẽ mục đích chính của đạo là tình yêu thương, tha thứ hiiiiiiiiii

Cái này có vẻ hay đây, nâng cao sức khỏe và thể lực.

Cứ cái gì làm cuộc sống tốt đẹp hơn thì ta theo, bác nhỉ. :)

Cái này có vẻ hay đây, nâng cao sức khỏe và thể lực.

Cứ cái gì làm cuộc sống tốt đẹp hơn thì ta theo, bác nhỉ. :)

KHông đùa đâu?
Nếu bác đăng ký học hiệp khí đạo.....bác sẽ được thưởng thức, món này cũng same judo nhưng dành cho quý tộc japan, tính thiền cao hơn

Hix...Nếu đã hướng theo Phật thì nghĩa là bạn đã hướng theo con đường giải thoát rùi. Có một chút gì đo tấm lòng hướng thiện mà không làm (ví dụ đút lót, hoăc chịu vui vẻ với xếp...) để được thăng tiến thì công đức của bạn sẽ dày hơn. Kiếp sau bạn sẽ có quý nhân phụ trọ...và cứ như thế...bạn sẽ sớm được giải thoát khỏi kiếp luân hồi về miền cực lạc nơi Niết bàn. Vì cái mục đích lơn lao đó thì những thua thiệt vun vặt nhỏ nhỏi trong cuộc sống gửi ngắn ngủi ở trần gian này coa đáng kể gì để bạn bận tâm...:))

:)) :))
Em vẫn còn tham, sân si lắm bác ạ, nên mới gặp bác trên này :))

Bác nên đọc hiểu thiền hơn, nội công hơn? yoga hơn?

thiền phật giáo ngày nay hơn bị nhiều công dụng..chứ không đơn giản là toạ thiền..còn có thiền tĩnh, thiền động....

NB: gợi ý không phải tự nhiên người ta ghi "học yoga thiền định" , thiền là tâm truyền, bác tự tìm hiểu

Em có thử qua tất cả, có trải nghiệm, đủ cả tĩnh động :D

Nếu đây là diễn đàn học thuật thì có thể nói bàn sâu, nhưng là diễn đàn chia sẻ mang tính concept, em không nghĩ cần đưa ra các khái niệm "chuyên môn" quá sâu.

Và về cơ bản, người ta chỉ cần biết tọa thiền, biết để cho thân tâm lắng đọng, biết dừng mọi suy nghĩ mông lung và tập trung vào hơi thở vào ra, đã là đủ tốt rồi. Chưa qua những điều cơ bản đã ngợp với hoa lá bướm chim thì em nghĩ không cần thiết.

Vả lại, hoa lá bướm chim không phải là thứ mà mọi người đều có thể cần. Nhưng lắng đọng thân tâm, tiếp xúc với tỉnh giác hiện tại thì em tin mọi người đều cần.

Đó chỉ là quan điểm của em, khi trao đổi ở nơi đây :))

KHông đùa đâu?
Nếu bác đăng ký học hiệp khí đạo.....bác sẽ được thưởng thức, món này cũng same judo nhưng dành cho quý tộc japan, tính thiền cao hơn

Em không có theo môn này, nhưng xác nhận đây là một môn hay :))

:)) :))
Em vẫn còn tham, sân si lắm bác ạ, nên mới gặp bác trên này :))

Hi bạn Nắng vàng, nick bạn thật shinning. :)

Có thể bạn đã đọc cuốn sách này, nó cũng là 1 trong những cuốn tôi tâm đắc. Mời bạn,

Life and teaching of the Masters of the Far East - Hành trình về Phương Đông.

Chúc vui.

thâm thúy

Hi bạn Nắng vàng, nick bạn thật shinning. :)

Có thể bạn đã đọc cuốn sách này, nó cũng là 1 trong những cuốn tôi tâm đắc. Mời bạn,

Life and teaching of the Masters of the Far East - Hành trình về Phương Đông.

Chúc vui.

Khi em đọc quyển sách này, nó đã đưa em tìm hiểu và coi như là bước khởi đầu đi vào con đường tầm đạo.

p/s Bác nào chỉ giúp em cách quote theo từng câu của 1 post với. Em mới biết cách multiquote trong 1 post. Xin cám ơn. :)

Khi em đọc quyển sách này, nó đã đưa em tìm hiểu và coi như là bước khởi đầu đi vào con đường tầm đạo.

p/s Bác nào chỉ giúp em cách quote theo từng câu của 1 post với. Em mới biết cách multiquote trong 1 post. Xin cám ơn. :)

Cái này phải đọc vài cuốn Hành trình về phương đông rồi mới biết làm đấy :))

Chờ em đánh chén cái đã rồi lát em vẽ cho cụ ...

Cái này phải đọc vài cuốn Hành trình về phương đông rồi mới biết làm đấy :))

Chờ em đánh chén cái đã rồi lát em vẽ cho cụ ...

Ko, phải quán niệm được hơi thở mới biết đó,

Bác nghe hộ em câu gần cuối bài, chắc em chỉ biết hít vào thở ra nên luận mãi ko ra :))

[video=youtube;DL80WBLAap4]http://www.youtube.com/watch?v=DL80WBLAap4[/video]

Đã biết multiquote trong 1 post còn hỏi? hiiiiiiiiiiiii

ví dụ 01 quote, muốn 01 đoạn thì bác vào trong quote đó xoá phần chữ khác đi
01 quote muốn 2 đoạn thì bác copy 02 quote, rồi xoá phần chữ không cần đi
tương tự n đoạn

hiiiiiii

xxx

Đã biết multiquote trong 1 post còn hỏi? hiiiiiiiiiiiii

ví dụ 01 quote, muốn 01 đoạn thì bác vào trong quote đó xoá phần chữ khác đi
01 quote muốn 2 đoạn thì bác copy 02 quote, rồi xoá phần chữ không cần đi
tương tự n đoạn

hiiiiiii

Em làm kiểu đó thủ công quá mà nó cứ lộn tùng phèo. :))

Có 1 cách đơn giản nhất, khỏi phải copy cut past ...

Cụ select (bôi đen bằng chuột) đoạn chữ cụ muốn được quote, rồi nhấn nút quote - nút thứ 4 từ phải sang, trên tool bar thứ 2 của editor, bên trái cái nút "#".

xxx

Có 1 cách đơn giản nhất, khỏi phải copy cut past ...

Cho em thử nghiệm.

Cụ select (bôi đen bằng chuột) đoạn chữ cụ muốn được quote, rồi nhấn nút quote - nút thứ 4 từ phải sang, trên tool bar thứ 2 của editor, bên trái cái

Cám ơn bác nhiều. Mời bác cafe ~o)

Ko, phải quán niệm được hơi thở mới biết đó,

Bác nghe hộ em câu gần cuối bài, chắc em chỉ biết hít vào thở ra nên luận mãi ko ra :))

Nghe và luận làm gì, thế giới này nó đang là như thế, it's man's world ...

Nếu là woman thì đôi khi cũng cảm thấy không phục lắm nhỉ :))

Back