VC-Thiền quán

Nghĩa là tôi vẫn coi mọi người viết, nói gì đó hiiiiiiiiiiiiii
ngày thường mình nhảm quá, nên Cương đao át diễn đàn.....nay bụm miệng ngồi nghe ...để coi tâm các vị ....sáng cỡ nào....hiiiiiii

Hẳn nào mấy hôm vắng bác GL, bác Thiết với Liugia, Tom cứ bắt em phải thắp đèn cày tìm tỉnh giác. :))

Nghĩa là tôi vẫn coi mọi người viết, nói gì đó hiiiiiiiiiiiiii
ngày thường mình nhảm quá, nên Cương đao át diễn đàn.....nay bụm miệng ngồi nghe ...để coi tâm các vị ....sáng cỡ nào....hiiiiiii

Độ sáng của tâm đo bằng gì hả Thiết lão?

Đi thì thôi, về quán lại bị tra tấn, ai bảo thâm nho :))

Độ sáng của tâm đo bằng gì hả Thiết lão?

Đi thì thôi, về quán lại bị tra tấn, ai bảo thâm nho :))

Độ sáng của tâm.........đo bằng tâm. hiiiiiiiiii
bác không nghe câu quảng cáo .......từ trái tim .....đến trái tim. ......à, ví như con bác nó làm theo ý tưởng của bác....bác sẽ thấy rất sung sướng.....

He..he, Tú trêu em, tại hôm trước phone em allo bảo "bà bà nè" :)) bà bà là còn trẻ đó. :))

TUng của .......nó bị chứng nói nắp hiiiiiiiii

yến yến: có nghĩa là yến
bà bà: có nghĩa là bà

coi cô gái đồ long có "kim qua bà bà", kim qua hình như là con quạ (*mỏ vàng) nó kêu vừa to, vừa suốt ngày ...đó hiiiiiiiiii

Độ sáng của tâm.........đo bằng tâm. hiiiiiiiiii
bác không nghe câu quảng cáo .......từ trái tim .....đến trái tim. ......à, ví như con bác nó làm theo ý tưởng của bác....bác sẽ thấy rất sung sướng.....

Vậy là lấy tâm mình ra đo tâm thiên hạ nhể. Vậy trước tiên phải vô ngã đã không thì đo không chính xác. Mà vô ngã thì còn phải thiền bét nhè chè đỗ đen :D

Em không biết có vụ này, xưa nay cứ nghĩ bà bà là ... HBB :))
Hê hê, để anh nhấc phôn gọi cho Hương méc chiện chú dám nói xấu. Mày chít gùi em ạ, show trade quả nào xịt quá đó nghe bây!

Hê hê, để anh nhấc phôn gọi cho Hương méc chiện chú dám nói xấu. Mày chít gùi em ạ, show trade quả nào xịt quá đó nghe bây!

Nói chung nên tránh xa các bà bà ... trên sàn

Ngoài sàn thì có thể cân nhắc :))

Độ sáng của tâm đo bằng độ dao động của bóng lửa đèn cày (nến), bác Thiết có coi phim Anh hùng hông? Tần hòang đọc được tâm ý của thích khách khi nhìn thân lửa của dàn nến đặt trước mặt lay động.

Đó là người tàu. Người Nhật thì lại dùng nến đo tâm ý thị trường ...

Kết luận: người tàu vi mô, anh hùng cá nhân quá nên không phát triển bằng người Nhật :))

Bởi vậy cụ Thiết chớ quá lo về người tàu, tự họ tẩn họ là chính ta chỉ cần linh hoạt chút là được ...

Hôm qua ngồi tán phét về ....thế giới, :)) ....đàm về ngôi vị số 1 của mỹ, mọi người ai cũng sợ cũng lo tung của sẽ soán ngôi vị số 1 này, có 1 người lại mong ngược lại. Anh ta bảo tung của đứng thứ 2 mới đáng sợ, khi hắn lên 1 thì ko còn sợ nữa.

Sao lại thế ta?

PS: chung quy, đo tâm dùng nến. :)

Tương lai thì không biết. Quá khứ thì Tung của chưa bao giờ là đế quốc mạnh, toàn xưng hùng xưng bá đánh nhau loanh quanh nội bộ Thục với Ngô Lã bố với Lã con. VN số đen là hàng xóm nên cứ phải đau đầu chứ ở xa thì kệ bố con nhà nó tẩn nhau quan tâm làm gì.

Tôi vẫn cho rằng, chị tôi là một người phụ nữ lạ thường, và chị đã sống một đời sống quá khác biệt so với những người phụ nữ bình thường khác. Những người thân trong gia đình chị, xung quanh chị gần như đau khổ, tức giận và căm thù kẻ đã hại đời chị, đã cướp đi của chị tất cả tuổi trẻ, tình vợ chồng, hạnh phúc. Còn chị, thật lạ lùng, chị chỉ luôn nói 1 câu cửa miệng để lý giải về những hành vi kỳ quặc của mình là: “Tại số phận của chị như vậy”.

http://antgct.cand.com.vn/vi-vn/chuyenkhotin/2012/8/56120.cand

Last edited by a moderator:

Nhịn không nổi, đành phải lên tiếng:

1. Có một câu bổ bã thường thấy trên các forum chứng khoán ở VN: "ngu thì chết !"
2. Lấy phải bà vợ như vậy là hình phạt lớn nhất trời "cho": thế nào cũng đem tai vạ thê thảm lại cho chồng con !
3. Có đứa con như vậy thì cha mẹ nào sống yên ổn cho nổi, đó là sự bất hiếu một cách ngu dốt.
4. Muốn hành động "vô thường" thì trước tiên hãy "triệt sản" để không tạo ra di lụy cho đời sau. Đẻ ra đứa con, rồi tạo cho nó một cuộc đời đầy tủi nhục một cách nhẫn tâm như vậy là kẻ độc ác.

Nhân danh bất cứ điều gì để xúi người khác "làm điều dại dột" mà bản thân mình không dám làm đều là sự phỉnh phờ bịp bợm. Thành thực với bản thân mình đi, có ai ở đây muốn có người thân nào "u mê lú lẫn" đến vậy hay không ? Có ai muốn con mình sẽ sống một cách "ngu dại" như vậy hay không ?

You are not fair!

Tui đang nói đến nội dung của bài trích chứ không phải nói đến người trích dẫn cái bài đó. Hy vọng U không hiểu sai.

Khuyến khích giáo dục con người sống thiện là điều nên làm, nhưng "tôn vinh" cách sống nhẫn nhục, u mê một cách "ngu xuẩn" thì là điều vô cùng đáng trách. Đem những nhân vật tương tự ra làm mẫu mực để dạy dỗ con người là một điều dối trá. Nhìn thẳng vào sự thật sẽ thấy tất cả những người lên tiếng khen ngợi hình ảnh ấy không một ai chọn hành động như vậy cả. Cái unfair nó thể hiện rành rành ở chỗ này.

Người "tốt" là người biết lo lắng, chăm sóc cho bản thân, cho gia đình, cho bạn bè và những người ở xung quanh theo thứ tự đã nêu. Người chọn hy sinh hạnh phúc của gia đình để lo cho bạn bè hay những người khác là người không tốt. Ai khuyến khích họ làm như vậy cũng là người không tốt luôn !

@K2G: U vẫn hiểu sai ý tui.

Tui chê cái tính cách nhân vật đó, nhưng không trách cô ta. Tui cảm thông với cuộc đời bất hạnh đó, nhưng tui cũng đồng thời xác định rõ đó là mẫu người chỉ đem lại đau khổ cho những ai trở thành người thân của cô ta

Tui không đồng ý việc đem cô ta ra làm gương cho người khác. Tui nghĩ những người dùng câu chuyện này và những câu chuyện tương tự ra để "dạy dỗ và cổ súy" cho một "tinh thần cao cả, vô thường" nào đó là đạo đức giả. Tui dùng từ đạo đức giả vì bản thân những người đó không ai dám làm như vậy, chấp nhận người thân mình làm như vậy cả ! Mà đã không chấp nhận được thì tại sao lại đi "xúi dại" người khác ?

Trong cuộc sống, cách đối xử tốt nhất đối với ai chơi xấu với mình là bỏ qua và tránh không giao du với người đó nữa chứ không phải là tạo điều kiện để họ tiếp tục chơi xấu mình. Họ vẫn cố gắng theo đuổi để chơi xấu mình tiếp thì nên ... "triệt hạ" luôn (nếu có thể) để trừ hậu hoạn ! Các lời khuyên kiểu như "ai tát má trái mình một cái thì nên chìa luôn má phải ra cho nó ... cân" chỉ là giáo điều cho bầy cừu mà thôi. Con người cần hướng thiện, nhưng không thể nhu nhược. Fair là sự bình đẳng và nhường nhịn có chừng mực giữa các bên chứ không phải là sự khuất phục quá đáng cùng với những cổ súy vô trách nhiệm.

Về cơ bản em cũng đồng ý với bác Tican.
Con người phải biết yêu thương và chăm lo cho bản thân mình trước thì mới có thể lo cho mọi người xung quanh được. Theo cách nhìn của em và bác và đa số mọi người chị này sống không có trách nhiệm với bản thân và gia đình, bố mẹ anh chị em. Để cho gia đình phải lo lắng buồn phiền vì bản thân mình là điều không nên làm một chút nào.
Nếu câu chuyện này có thật thì chỉ có thể giải thích rằng kiếp trước chị đã nợ người bạn quá nhiều và kiếp này phải trả.

Theo em VC toàn những người có học có kiến thức cả, biết nhìn nhận đúng sai, biết điều gì nên làm và không nên làm. Nên việc bác lo mọi người cổ suý cho cách sống đó e hơi thừa.:)

Điều này đúng nhưng cũng thật khó.

Em lấy ví dụ, cha mẹ vì thương con cái muốn con no đủ êm ấm hạnh phúc và cho rằng nếu lập gia đình với người cha mẹ chọn/giới thiệu sẽ tốt hơn lấy người mà con cái mình yêu/đang theo đuổi.

Hoặc giả, khi con cái theo đuổi đam mê của mình và con đường nó chọn lựa nhiều chông gai khó khăn và ko biết trước được tương lai thay vì làm theo sự chỉ dẫn vạch sẵn & mong muốn của cha mẹ.

Theo thứ tự ưu tiên bản thân rồi mới đến gia đình thì điều này cũng không đúng luôn :)

Nhân danh gia đình, người thân để ép buộc người khác "đi theo mình" cũng là điều không tốt. Người có bản lĩnh là người phải vượt qua được trở ngại này. Khi còn bé, tui đọc truyện "Người anh cả" của Lê Văn Trương và thấy rằng có rất nhiều người khen ngợi nhân vật đó, khen ngợi cuốn sách đó về ý nghĩa giáo dục, về tinh thần Á Đông ... nhưng chưa hề thấy ai chê trách nhân vật đó cả. Lớn lên rồi tôi thấy nên nhìn lại ở khía cạnh khác: một xã hội nếu chỉ khuyến khích hy sinh sẽ chẳng bao giờ "thăng hoa" được. Không nên giáo dục sự hy sinh là điều "cao cả" cần hướng đến, thay vào đó nên làm con người hiểu rõ thế nào là điều tốt và cách thực hiện điều tốt một cách "công bằng".

...
Cuộc đời 1 con người ai cũng có lúc thăng lúc giáng, lúc trầm lúc bổng, ko thể thoát được. Vậy khi ta rơi vào hoàn cảnh trầm, ta mạnh mẽ chịu đựng vượt qua và đừng để người thân của mình liên luỵ hoặc biết đến - bởi biết rằng, đã là cha mẹ bao giờ cũng đau lòng khi nhìn thấy con cái mình ko được như ý. Vậy đó có phải sự hy sinh ko?
...

Hy sinh là hành động từ bỏ quyền lợi (và đôi khi cả tính mạng) của mình để đổi lấy một kết quả nào đó tốt đẹp hơn (suy nghĩ một cách chủ quan) cho người khác. Như vậy đau lòng không phải là hy sinh. Nhịn ăn nhịn mặc để lo cho con ăn học thành người là sự hy sinh. Từ bỏ tương lai tốt đẹp, hạnh phúc của bản thân để đánh đổi lấy cơ hội cho người khác cũng là hy sinh.

Tùy thuộc vào tình yêu thương với người khác lớn đến đâu mà người ta có thể hy sinh nhiều đến đó cho người ấy. Hy sinh thường được xem là một cái gì đó đẹp và cao cả, nhưng trong thực tế cuộc sống của dân Á Đông có rất nhiều sự hy sinh vô lý không tưởng được ...

Hy sinh là hành động từ bỏ quyền lợi (và đôi khi cả tính mạng) của mình để đổi lấy một kết quả nào đó tốt đẹp hơn (suy nghĩ một cách chủ quan) cho người khác. Như vậy đau lòng không phải là hy sinh. Nhịn ăn nhịn mặc để lo cho con ăn học thành người là sự hy sinh. Từ bỏ tương lai tốt đẹp, hạnh phúc của bản thân để đánh đổi lấy cơ hội cho người khác cũng là hy sinh.

Tùy thuộc vào tình yêu thương với người khác lớn đến đâu mà người ta có thể hy sinh nhiều đến đó cho người ấy. Hy sinh thường được xem là một cái gì đó đẹp và cao cả, nhưng trong thực tế cuộc sống của dân Á Đông có rất nhiều sự hy sinh vô lý không tưởng được ...

Em thấy rõ có bàn tay biên tập trong những câu chuyện kiểu thế này. Mấy tờ báo kiểu này miễn bàn vì em không muốn động đến chính trị ở đây.

Bỏ qua lằng nhằng câu chữ, một thân phận thế này là đáng thương, ai cũng thấy thế. Nhưng cách đưa đẩy để câu khách và ý đồ cố súy cho những sự hy sinh vô lý như thế là không chấp nhận được.

Bên cạnh cái cổ hủ lạc hậu và u mê của cách sống Á đông, còn có ý đồ của mấy ông thợ chữ nữa. Dân đã khổ như ... rồi mà vẫn còn khuyên cắm đầu xuống bùn nữa. Không chửi không được ...

Hè hè, thôi chúc các cụ sang tuần tỉnh táo mà làm giàu. Cứ dân giàu thì nước mạnh, nên yêu nước là phải làm giàu ... chân chính :))

Back