VC-Thiền quán

ăn chay để nhập định
ăn chay để mọi người nhập định
nhập định không phải để ăn chay

hiiiiiiiiiiiiiii

NB: tuỳ trí, khổ thía.......con người cứ lẫn đạo với đời......nó mới khổ

NB:
Ăn chay để thanh lọc mà dễ nhập định
Chứ ko phải ăn chay thì mới nhập được định
Nếu ai đó có thể ăn mặn mà vẫn nhập định thì là ma đạo sao?

Khổ ở chỗ này cơ: phở nó vừa no lại vừa ngon :))

NB:

Giải pháp là phở chay ...

Ừ ...viết gần mấy trăm trang rùi, mà còn có câu này hà aaaaaaaaa

vật chất là vật chất
ý thức không là vật chất mà nó là quy luật vận động của vật chất (*01 program)

HIểu ra là....đời nó vẫn mãi xanh tươi...chỉ lý thuyết là màu xám, bởi nó đâu phải là hai cặp của 01 phạm trù như Cụ...ngộ nhận. khứa khứa

có gì mà lằng nhằng...chỉ tại lão Tom chóng mặt vì chứng+ vi bộ hiiiiiiiiiiiii

Thế túm lại ý thức là vật chất hay phi vật chất? sao lại múa đao vòng quanh thía :))

Lão Tom say chứng à? cứ hỏi ta là ai? hiiiiiiiiii
thì đó: ý thức chỉ là 01 program , 1 quy luật vận động của vật chất, tất nhiên nó tồn tại trên vật chất, nhưng đâu phải vật chất
giống như cái soft win7, bác cài vô cái máy (*ổ cứng, màn hình, điện....là vật chất).....rùi mấy thứ đó nó vận động theo quy luật của nó (*ổ cứng điện vô thì phát bit 01 10 01......, còn điện thì chạy từ + qua âm là luồng điện tử,.....win 7 , hay cái mã nguồn gì đó ? giải mã 01 10 01 ra màn hình là abc..gì đó?)
hiiiiiiiiiiiiiiii

NB:

Đừng rỡn.......nếu ăn các món kích xyz.......thì nhẹ rất dễ nổi cáu, lặng thì...Châu Quỳ hiiiiiiiiiiiiii
NB:
ăn thịt nhiều, uống rượu nhiều...cơ thể sẽ chuyển trạng thái dương, mất trung tính......ngồi yên được đã là giỏi...dễ gì thiền.......hiiiiiii
NB2:
hatha yoga gốc..khi đến mức cao chỉ được ăn vài trái chuối ngày hiiiiiiiiiiii

Đừng rỡn.......nếu ăn các món kích xyz.......thì nhẹ rất dễ nổi cáu, lặng thì...Châu Quỳ hiiiiiiiiiiiiii
NB:
ăn thịt nhiều, uống rượu nhiều...cơ thể sẽ chuyển trạng thái dương, mất trung tính......ngồi yên được đã là giỏi...dễ gì thiền.......hiiiiiii
NB2:
hatha yoga gốc..khi đến mức cao chỉ được ăn vài trái chuối ngày hiiiiiiiiiiii

Nếu có ai đó làm được thế có là ma đạo ko ạ?

Mình đang bàn về chay - mặn, mình chưa bàn kỹ tới cân bằng.

Thân ta là do ngũ đại hợp thành: địa thủy hỏa phong không, thêm lục đại là thức thành thân tâm.

Mọi cái phát sinh là do Sự mất cân bằng của ngũ đại.........

Last edited by a moderator:
Hỏng có sao. Vậy thí chủ cứ hướng chùa mà đi, tới đó hỏi sư ông Don sẽ được hướng dẫn về feeling ...

Nhớ rải mẩu bánh ra đường sợ quên lối về :))

Đường đấy một đi không trở lại em hổng đi đâu,
Em cứ bám áo bác chỉ đường cơ, bác đi đâu em theo đấy :))
Như thế là làm phúc phải tội nhở :)

thế người đi bằng hai tay có là người không vậy?

nó (* ăn chay) chỉ hàm ý nói hãy đi bằng hai chân vì nó normal, dễ....vậy thui. đời chẳng có gì không thể?

ma, ma đạo phải căn cứ vào tư duy, tình cảm? hành động? như tâm tư thay đổi liên tục, cười nói..bỗng nổi giận, thù hằn......: cái này là nghề của bác Liu-Don hiiiiiiiiiii

thịt nhiều: thì tự sẽ thấy ...mấy cái kia tăng lên, nước nóng lạnh tự biết, tự kiểm chứng hiiiiiiiiii
Rượu: thực ra nó là 01 cái mà đông y đã dạy rùi, rượu là bổ...nhưng hàm ý nó là thuốc đấy không phải thực phẩm, không được quá liều, như ta ăn quá nhiều đường...có thể phải cấp cứu ngay

Rượu đủ liều: thì huyết khí lưu thông, nhất là người xứ lạnh....nhưng bao nhiêu là đủ...lại tuỳ nóng lạnh từng người hiiiiiiiiiiiiiiii

còn uống rượu (*rượu đạo) AE với nhau là phải .....say. đây là điều cấm...không chỉ là giới mà là có ngầm ý của nó.

Nếu uống rượu say, kéo dài: thì nó sẽ tước đi hai cái của chúng ta là thần, thức....hay đơn giản là kinh mạch tắc, bị lú (ngu đần). khi say ta mất thức...phải dùng năng lực "thần" nhất là "gia thần" để chạy xe về nhà, nếu sui ...gặp tai nạn như chơi, lúc đó là lúc "gia thần" kiệt quệ

cổ nhân lại nói, tốt xấu cho mày uống say là biết, ý muốn kiểm tra cái 10 đời của mày? đó là kiểm tra "thần thân" lúc đó : nếu thằng này khi trước là quỷ (côn đồ) thì nó sẽ "ngựa quen đường cũ" đánh bạn, đánh vợ...hôm sau tất mất hai thứ đó, còn nó là người thì hoặc đi ngủ, hoặc ca hát.....thì Ok chơi tiếp hiiiiiiiiii

Mà khi mất hai cái đó......thì sáu căn của ta làm sao? âm đi chứ sao? tất vô địa ngục hà aaaaaaaaaaa

vậy nên giới cấm uống rượu huyền diệu làm sao Namo ADiDa Phật!

thế người đi bằng hai tay có là người không vậy?

nó (* ăn chay) chỉ hàm ý nói hãy đi bằng hai chân vì nó normal, dễ....vậy thui. đời chẳng có gì không thể?

ma, ma đạo phải căn cứ vào tư duy, tình cảm? hành động? như tâm tư thay đổi liên tục, cười nói..bỗng nổi giận, thù hằn......: cái này là nghề của bác Liu-Don hiiiiiiiiiii

Ý, sao lại ví vậy:). Cái phương tiện & ngọai thân hay thân có khiếm khuyết có khác người cũng đâu thể bảo rằng họ ko là người. Chết, suy nghĩ thế hổng được. Ngay cả khi ngã ko còn thì ta vẫn là ta cơ mà.....

Lão Tom say chứng à? cứ hỏi ta là ai? hiiiiiiiiii
thì đó: ý thức chỉ là 01 program , 1 quy luật vận động của vật chất, tất nhiên nó tồn tại trên vật chất, nhưng đâu phải vật chất
giống như cái soft win7, bác cài vô cái máy (*ổ cứng, màn hình, điện....là vật chất).....rùi mấy thứ đó nó vận động theo quy luật của nó (*ổ cứng điện vô thì phát bit 01 10 01......, còn điện thì chạy từ + qua âm là luồng điện tử,.....win 7 , hay cái mã nguồn gì đó ? giải mã 01 10 01 ra màn hình là abc..gì đó?)
hiiiiiiiiiiiiiiii

Program nó là vật chất, cái đó rõ như ban ngày hè hè ...

thịt nhiều: thì tự sẽ thấy ...mấy cái kia tăng lên, nước nóng lạnh tự biết, tự kiểm chứng hiiiiiiiiii
Rượu: thực ra nó là 01 cái mà đông y đã dạy rùi, rượu là bổ...nhưng hàm ý nó là thuốc đấy không phải thực phẩm, không được quá liều, như ta ăn quá nhiều đường...có thể phải cấp cứu ngay

Rượu đủ liều: thì huyết khí lưu thông, nhất là người xứ lạnh....nhưng bao nhiêu là đủ...lại tuỳ nóng lạnh từng người hiiiiiiiiiiiiiiii

còn uống rượu (*rượu đạo) AE với nhau là phải .....say. đây là điều cấm...không chỉ là giới mà là có ngầm ý của nó.

Nếu uống rượu say, kéo dài: thì nó sẽ tước đi hai cái của chúng ta là thần, thức....hay đơn giản là kinh mạch tắc, bị lú (ngu đần). khi say ta mất thức...phải dùng năng lực "thần" nhất là "gia thần" để chạy xe về nhà, nếu sui ...gặp tai nạn như chơi, lúc đó là lúc "gia thần" kiệt quệ

Mà khi mất hai cái đó......thì sáu căn của ta làm sao? âm đi chứ sao? tất vô địa ngục hà aaaaaaaaaaa

Hì...hì..:) em xin nhắc lại - ko giải thích - rằng, mọi thứ phát sinh là do sự mất cân bằng của ngũ đại. :)

Cả những gì bác Thiết đang diễn giải cũng là biện chứng của sự mất cân bằng này, cái thân làm chủ cái tâm.

Hì...hì..:) em xin nhắc lại - ko giải thích - rằng, mọi thứ phát sinh là do sự mất cân bằng của ngũ đại. :)

NGũ đại là hiện tại
sáu căn mới là gốc

hiiiiiiiiii
NB: sáu căn- người nào cũng có đủ: người thần trời, súc ma quỷ

NGũ đại là hiện tại
sáu căn mới là gốc

hiiiiiiiiii
NB: sáu căn- người nào cũng có đủ: người thần trời, súc ma quỷ

Đang nói cái hiện lại bàn về cái tiền. giờ chuyển qua kinh dịch xem sự mất cân bằng nào tạo ra vũ trụ đi :))

Đang nói cái hiện lại bàn về cái tiền. giờ chuyển qua kinh dịch xem sự mất cân bằng nào tạo ra vũ trụ đi :))
Công nhận K2G rất tinh quái. Thèng nào mà sa vào vòng tay của em sẽ rất khó thoát. Khứa khứa!

vậy nên giới cấm uống rượu huyền diệu làm sao Namo ADiDa Phật!

Em cũng ghét rượu và cả những ai uống rượu, nhưng....hi...hi :))

Có khác gì như Liugia hay bác Giailang bảo em ko dám ra gió, ko dám vào địa ngục vì sợ ở lại đó làm bà la sát luôn.

Thân ta là do ngũ đại hợp thành: địa thủy hỏa phong không, thêm lục đại là thức thành thân tâm.

Mọi cái phát sinh là do Sự mất cân bằng của ngũ đại.........

Mình nghĩ không.

Cái gốc rể của vấn đề "ăn chay" cho tịnh và dễ định tâm, chứ chỉ ăn chay không thể giác ngộ. :)

Khi "khả năng mình còn thấp", mình ăn chay để giữ tâm cho tịnh. Nhưng khi đã định tâm được, thì giới lúc đó không còn là phương tiện "giữ" mà trở thành "phương tiện kiểm tra".

Nôm na kiểu như khi mình nói bỏ được thuốc lá. Khi mới bỏ, còn dễ thèm trở lại, nên mình tránh đến chỗ bạn bè nhậu nhẹt, đông đúc. Nhưng khi đã "bỏ được hẳn" và khi đó có gặp bạn bè hút 1 điều xã giao, mình không bị nghiện lại. Vậy là còn bản lãnh hơn lúc đầu chứ. :)

Công nhận K2G rất tinh quái. Thèng nào mà sa vào vòng tay của em sẽ rất khó thoát. Khứa khứa!

Dạ hổng có, em xin thưa là thuộc diện nông cạn nghĩ sao nói vậy, em ko rành thiệt, các bác thương thì giải thích thêm hộ em.

Em là người thích thuận theo tự nhiên, ko bao giờ trói, luôn cởi. :)

Back