VC-Thiền quán

Môi trường là quan trọng cụ ạ. Vì ngoài HĐH còn các ứng dụng (application), còn có virus, còn có mạng ...

Ngoài ra còn có vấn đề về tham số đầu vào. Cùng một chương trình, tham số và cấu hình khác nhau cho ra kết quả khác nhau.

Và máy tính được thiết kế để là công cụ vạn năng, nghĩa là nạp phần mềm xấu vào thì nó trở thành công cụ xấu và ngược lại.

Lúc sinh ra ai cũng chỉ là cái PC sạch sẽ, rồi dần dần các phần mềm được cài đặt, chồng chất, giống cái PC của cụ, lâu lâu treo ngược lên, rồi bắt đầu có virus, rồi hệ thống file đầy dần chả biết cái nào cần xóa cái nào cần lưu ...

Lưu ý là phần mềm dù tốt dù xấu, luôn phải dựa vào HĐH với những dịch vụ nền (từ copy file trở đi). Bởi vậy xấu tốt là ở phần mềm, ko phải ở HĐH. Gen cụ ví với HĐH thì nó cũng vô tội như HĐH vậy.

Em nghĩ nếu so sánh với máy tính, thì đại khái nó như vậy :o

Hê hê, kiến thức về máy tính của em thì nó "tệ văn lậu" nên em không hiểu lắm để tranh biện.

Nhưng mà em nghĩ khi em hiểu về "thân-tâm", có 1 vài chỗ em gán ghép cách nôm na cho dễ hình dung thôi. Chứ nếu mình "đồng nhất" chân lý về thân tâm tựa như (hay in hệt) như cấu tạo và qui trình hoạt động của máy tính và lấy đó để luận ngược về chân lý kia thì chắc chắn không ổn. :)

Bác ngộ đạo nào, đạo Chúa là ko cho chửi thề văng tục nói bậy đâu nhé, ha...ha. Đi xưng đi. :))

Tối rủ lên đàm đạo hay sao mà giờ này mời cafe. Nhậu đi thôi. :))

Răng văng ra hơi xa, nên đi lượm lại :))

Em nói bừa, vì em không theo đạo. Theo đạo rồi bố ông nào dám tự nhận là ngộ đạo ...

Đời lắm lúc không chửi nó không đã cái "tâm" cụ ạ, khỉ thế chứ.

Thế răng văng thật à? lần này luận chiêu BB bị nhầm à hế hế ...

Em đoán là không phải cụ luận nhầm, chiêu vẫn thế thức vẫn vậy, chỉ có ý nó khác thôi :D

Hay cụ lừa em đấy?

Hê hê, kiến thức về máy tính của em thì nó "tệ văn lậu" nên em không hiểu lắm để tranh biện.

Nhưng mà em nghĩ khi em hiểu về "thân-tâm", có 1 vài chỗ em gán ghép cách nôm na cho dễ hình dung thôi. Chứ nếu mình "đồng nhất" chân lý về thân tâm tựa như (hay in hệt) như cấu tạo và qui trình hoạt động của máy tính và lấy đó để luận ngược về chân lý kia thì chắc chắn không ổn. :)

Hê hê, có gì đâu mà tranh biện cụ, gọi là trao đổi và chia sẻ thôi.

Nói cho đúng nữa, thì Gen nó tương đương với chương trình cài đặt trong các chip set chứ không phải hệ điều hành. Em mà đi sâu nữa thì ... chính em cũng loạn :D

Cơ bản là bàn về thân - tâm nó có cái khó, em cũng muốn lảng chả muốn phát biểu gì. Nó khó như khi luận về âm dương thái cực vậy. Khó vì mỗi người sẽ muốn hiểu theo hướng mình có thể luận, và khó mà có sự đồng quan điểm được. Nhiều khi sẽ bị tranh luận quẩn quanh, nó mệt người ra.

Chỉ có điều này là bàn được, đó là thân tâm nhất như. 2 thứ đó hòa quyện, nương nhau và đồng nhất được với nhau, thì ok. Thân không quán thì ý không định, nếu nói theo thiền. Thân không mạnh thì tâm khó vững, nếu nói theo y học.

Mà em cứ nói khơi khơi, cụ cũng cứ phản biện thoải mái. Em đâu phải chân lý mà lo :D

Em nói bừa, vì em không theo đạo. Theo đạo rồi bố ông nào dám tự nhận là ngộ đạo ...

Đời lắm lúc không chửi nó không đã cái "tâm" cụ ạ, khỉ thế chứ.

Thế răng văng thật à? lần này luận chiêu BB bị nhầm à hế hế ...

Em đoán là không phải cụ luận nhầm, chiêu vẫn thế thức vẫn vậy, chỉ có ý nó khác thôi :D

Hay cụ lừa em đấy?

Đời đểu lắm cơ, thi thoảng bắt chước chiêu BBs tý, tự nâng mình lên để có room đập xuống or ngược lại :))

Cụ hỏi răng em thì em trả lời răng, nhìn răng luận BBs hả, he...he. Siêu nghe! :))

Lâu rồi em đã khai báo - status: nửa lọ nửa chai, phuộc cao nhún tốt chạy nảy trên mọi địa hình.

Em yêu màu lam lơ, nên nó cứ lơ lơ là em mua một ít.

Chủ trương là thoái vốn đến tận ....2015 lận, nên tựu chung, cứ còn cổ là còn lên. :))

Thực tế nó vẫn thế thôi, nhóm dẫn dắt & cơ bản bị hùa hội đồng, khác với nhóm PNs ở chỗ cái thì KL của mua cái thì KL của bán.

Nhóm tứ trụ sau 1 thời gian SW với KL thấp, làm gì có NDT nhỏ lẻ nào vào nó (rất hiếm) toàn tay to chiến nhau, ko thể luận theo kiểu lên lâu rồi thì xuống or cung nhiều thì phải giảm or tin thì tốt, BCTC tốt,.....Có ý đồ hết.

Last edited by a moderator:
Đời đểu lắm cơ, thi thoảng bắt chước chiêu BBs tý, tự nâng mình lên để có room đập xuống or ngược lại :))

Cụ hỏi răng em thì em trả lời răng, nhìn răng luận BBs hả, he...he. Siêu nghe! :))

Lâu rồi em đã khai báo - status: nửa lọ nửa chai, phuộc cao nhún tốt chạy nảy trên mọi địa hình.

Em yêu màu lam lơ, nên nó cứ lơ lơ là em mua một ít.

Chủ trương là thoái vốn đến tận ....2015 lận, nên tựu chung, cứ còn cổ là còn lên. :))

Thực tế nó vẫn thế thôi, nhóm dẫn dắt & cơ bản bị hùa hội đồng, khác với nhóm PNs ở chỗ cái thì KL của mua cái thì KL của bán.

Nhóm tứ trụ sau 1 thời gian SW với KL thấp, làm gì có NDT nhỏ lẻ nào vào nó (rất hiếm) toàn tay to chiến nhau, ko thể luận theo kiểu lên lâu rồi thì xuống or cung nhiều thì phải giảm or tin thì tốt, BCTC tốt,.....Có ý đồ hết.

Mịa, (lại phải nói bậy phát), luận gì thì em ok, chứ luận chiêu của BB thì em chả dại. Em mà luận nó thì em bị nó lừa ngay. Xem nó giở trò thì ok chứ không luận.

Em chỉ tin có cái trend. Em mà bắt được trend là em đu tới bến. Còn nếu không phải thì nhanh chóng mà xuống bến gần nhất có thể, lại ngồi tán dóc. Em có thể không mua bán gì trong vài tháng mà ko thấy bị làm sao cả.

Tất nhiên, cũng bởi vì em không lướt sóng nên em chơi kiểu của em được. Chứ tẩn nhau với BB hàng ngày thì nó khác :D

• Like
Reactions: Cdg
Mịa, (lại phải nói bậy phát), luận gì thì em ok, chứ luận chiêu của BB thì em chả dại. Em mà luận nó thì em bị nó lừa ngay. Xem nó giở trò thì ok chứ không luận.

Em chỉ tin có cái trend. Em mà bắt được trend là em đu tới bến. Còn nếu không phải thì nhanh chóng mà xuống bến gần nhất có thể, lại ngồi tán dóc. Em có thể không mua bán gì trong vài tháng mà ko thấy bị làm sao cả.

Tất nhiên, cũng bởi vì em không lướt sóng nên em chơi kiểu của em được. Chứ tẩn nhau với BB hàng ngày thì nó khác :D

Bảo lặn mà nghe cụ nói bậy phát ngoi lên ngay :))

Luận MMs với BBs cũng là 1 trường phái thôi mà. :) Lừa hay ko lừa thì nó cũng phải từ cái bản chất. Làm sao mà lừa được người ta đi ngược xu hướng?! chả ai dại đi ngược gió cả. Tại mình gọi là MMs - BBs chứ trong phân tích VSA ông Tom gọi là Smart money thôi.

• Like
Bảo lặn mà nghe cụ nói bậy phát ngoi lên ngay :))

Luận MMs với BBs cũng là 1 trường phái thôi mà. :) Lừa hay ko lừa thì nó cũng phải từ cái bản chất. Làm sao mà lừa được người ta đi ngược xu hướng?! chả ai dại đi ngược gió cả. Tại mình gọi là MMs - BBs chứ trong phân tích VSA ông Tom gọi là Smart money thôi.

Lặn làm gì, nói phét ở đây có bị ban đâu, cũng ko mất thuế hế hế

Em thì gọi là BB, hoặc đúng hơn là các đại ca, chứ smart nghe nó trí thức quá. Thị trường này là thị trường tù mù, không có luật lệ, chơi kiểu giang hồ. Chơi kiểu smart với mấy ảnh thì đi viện sớm :D

Em ko hiểu mấy ảnh, mà cũng chả muốn hiểu, nên em mới chơi kiểu của em. Chứ nếu mọi thứ minh bạch rõ ràng, em cũng chơi kiểu smart được đảm bảo thua không cáu :D

• Like

Em thì gọi là BB, hoặc đúng hơn là các đại ca, chứ smart nghe nó trí thức quá. Thị trường này là thị trường tù mù, không có luật lệ, chơi kiểu giang hồ. Chơi kiểu smart với mấy ảnh thì đi viện sớm :D

Em ko hiểu mấy ảnh, mà cũng chả muốn hiểu, nên em mới chơi kiểu của em. Chứ nếu mọi thứ minh bạch rõ ràng, em cũng chơi kiểu smart được đảm bảo thua không cáu :D
Sợ giè chú? Chơi smart không được, ta vận dụng nguyên lý "phản động" (contrarian).... CHƠI DUMB. hehe

Đây là trò chơi tâm lý bác ạ, em xem nó như thế....Bất kỳ trường phái nào cũng có xác suất cả, chúng ta nhận định theo nhìn nhận của mình đâu phải phân đúng sai thắng thua mà là để cùng có thêm cái nhìn khác nữa về TT ......

Mà thôi, em cảm thấy các tranh luận ko còn nhẹ nhàng & mang tính xây dựng vui vẻ nữa. Em xin rút lui. Hị..hị :)

Chúc các bác nhiều may mắn!

Đây là trò chơi tâm lý bác ạ, em xem nó như thế....Bất kỳ trường phái nào cũng có xác suất cả, chúng ta nhận định theo nhìn nhận của mình đâu phải phân đúng sai thắng thua mà là để cùng có thêm cái nhìn khác nữa về TT ......

Mà thôi, em cảm thấy các tranh luận ko còn nhẹ nhàng & mang tính xây dựng vui vẻ nữa. Em xin rút lui. Hị..hị :)

Chúc các bác nhiều may mắn!

Ừ chỗ này đang nói về đạo và đời, tự dưng em lại hỏi thăm về chứng. Là lỗi của em.

Thôi đừng lặn nhé :D

Quên, mời li cafe cho nó ấm áp tình bằng hữu ~o)

Chắc lặn để Ngắm:

" Thiên hạ đua nhau Chơi chứng Khoán.
Know ngồi thưởng rượu và ngắm Hoa"

Hi....i. Đố không sủi tăm được đấy.....

G/L

Rượu thì em tin, chứ ngắm hoa thì em không chắc ...

Sao không là:

Thiên hạ đua nhau chơi chứng khoán
know ngồi thưởng rượu, quán tơ hồng ...

Rượu đi với tơ hồng, vì chưa đắc đạo :D

Các cụ lặn hết ko nói chuyện đạo nữa à ...

Thỉnh thoảng mới sủi tăm tí....thế mới là "Đạo".hi...i. Bàn nhiều cũng sợ " Ngã mạn".

Oh...ah...hung...

Hoa ở câu bên trên cũng là " tơ hồng" đấy cụ. Rượu thường say, mà say thì hay vít hoa bẻ cành...lại tạo nghiệp cả xấu và tốt.....hi...i. Đùa Know2 thế là lão lên trả lời ngay. hi..i. Lâu không thấy võ tướng Thietkieutam đâu. Lão này chắc đang luyện" Quỳ hoa bảo điểm"

G/L

Back