Tiêu Dao Truyền Kỳ

Sai chổ nào ?? Bữa trước tui vẽ cái biểu đồ trên Ipad mà mấy bác đã thấy rồi. Còn bảo sai??Diễn đàn mấy bữa hư xoá mất,nhưng tui chắc có 1 số mem đã coi qua! Chơi Swing hay follow trend là tuỳ sông tuỳ khúc mới đúng à bác!
Bác chơi CK VN lâu chưa vậy?
VN nó có cái T+3, nên phải customize trading system của bác thì mới phù hợp nhé. Bao anh tài đã phải khóc hận ngậm ngùi ở sân chơi này đó :))

Khoan. Nếu bác nói cách tui đốt là ngòi nổ ngắn tịt là không chính xác! Follow trend thì phải có cái trend. Bác đưa tui cái không rõ trend (trendless) thì biểu tui làm sao đốt ngòi dài??:)

Thì ý em vẫn vậy mà, lấy luôn ví dụ MBB giá hiện tại 13.5 và đến timing giá tăng 20% lên 15 tạo trend cho bác thì lúc đó hành động của bác sẽ là gì ??? Còn em đồng tình với bác là vào MBB giờ là giam tiền :71:

Chạc thay quan điểm :64:

Với cả đoạn này VNI vẫn tính là downtrend nên breakout thường là false ! :lol1: Ý anh em VC là vậy, còn ý bác KK24 chắc là phải lúc xoay chuyển tình thế vào uptrend rồi, lúc đó mới gọi là có trend và mới tham gia :gun_rifle: :71:

Hi hi,tui nghĩ là tuỳ cách nhìn thì đúng hơn? Bởi vì,nhìn chart là 1 nghệ thuật mà bác @Cloud hả? Tui nói thiệt,chúng ta làm gì làm miễn là càng đơn giản hoá càng hay! Kinh doanh tài chính,điều cần là sự tìm tòi học hỏi và yêu nghề. Mua và bán,có vậy thôi cần gì quá phức tạp? Từ thuở còn chưa có cái conputer thì các masters cũng chỉ cần biết Giá và KLGD là "chơi được rồi"! :) Ngày nay,chúng ta quá lucky vì chúng ta được dạy lại mọi thứ từ vẽ Trendlines,Supports & Resistents,Mô hình Tâm lý...Nói thật là chỉ cần hiểu cho rõ những điều được dạy là đủ. Khỏi cần tự chế ra cho mình cái system(s) riêng làm gì cho mắc công! Nhắc lại là Mua và Bán chẳng có gì để gọi là phức tạp,vì ai cũng làm được. Điểm chính của Kinh doanh là (muốn) Biết người ta cần gì để mình cung cấp và TA căn bản dạy hết cho ta làm thế nào.
Cảm ơn bác cho cái mã hay.:) Không biết bác còn mã nào khác nữa không? Hi hi... VCB còn nhiều cơ hội up trend tiếp diễn,nên bác chú ý nha!
Haha, Năm nay em bí ý tưởng. Khoái đánh pullback thôi. Khó ở TTCK là chọn cổ sao cho outperform TT. Chứ nếu chỉ nhận định VNI thì nhàn nhã quá :)

Haha, Năm nay em bí ý tưởng. Khoái đánh pullback thôi. Khó ở TTCK là chọn cổ sao cho outperform TT. Chứ nếu chỉ nhận định VNI thì nhàn nhã quá :)

Thực tình là tui hông hiểu cách đánh pullback là đánh làm sao luôn! :) E giải thích cái coi.

với anh em VC, trend là 3 ngày bác ạ, hehe...vì đánh mà chỉ canh T3 nhăm nhe thoát rùi. joking. :21:
TT hiện tại đang trong giai đoạn điều chỉnh của uptrend dài hạn từ 2012, có thể gọi gddc này là downtrend trung hạn, nên hiện tượng demo BO hay xảy ra là đúng bài :D
vì CKVN chưa cho short sell nên trong giai đoạn downtrend trung hạn này chỉ có thể đánh Pullback, chờ TT dip sâu rồi bắt đáy đánh cú rebound, mà rebound này thường là DCB.
nói về trend, thường thì 1 day doesn't make a trend, nhưng với AE ở đây trend dc chia nhỏ xác định theo từng khung TF. 5 ngày, 2 tuần or vài tuần, mà ko nhìn dài theo yearly.

với anh em VC, trend là 3 ngày bác ạ, hehe...vì đánh mà chỉ canh T3 nhăm nhe thoát rùi. joking. :21:
TT hiện tại đang trong giai đoạn điều chỉnh của uptrend dài hạn từ 2012, có thể gọi gddc này là downtrend trung hạn, nên hiện tượng demo BO hay xảy ra là đúng bài :D
vì CKVN chưa cho short sell nên trong giai đoạn downtrend trung hạn này chỉ có thể đánh Pullback, chờ TT dip sâu rồi bắt đáy đánh cú rebound, mà rebound này thường là DCB.
nói về trend, thường thì 1 day doesn't make a trend, nhưng với AE ở đây trend dc chia nhỏ xác định theo từng khung TF. 5 ngày, 2 tuần or vài tuần, mà ko nhìn dài theo yearly.
Giải thích không sai chữ nào :clap_1:

Cảm ơn bác Lộc cho tui nghe vụ này.:) Nhưng tui có ý kiến như vầy: Bởi vì ae VC cũng chỉ là 1 nhóm nhỏ,vã lại người này vô người kia ra chứ có phải kéo nhau vô-ra cùng một nhịp đâu mà cần biết?:) Có rủ nhau thì cũng không có nghĩa là có cái "range" đều đều để chơi "pullback" (range-bound trading). Khoai Tây,khoai mì,khoai mỡ đâu?? :D Hi hi... Tui không thấy có gì khác biệt giữa TT này với thị trường nọ...Khác chăng là 1 số điều luật riêng của UBCK..."Riết rồi quen". Có gì lạ đâu?:)

Back