Tiêu Dao Truyền Kỳ

đọc kỹ tí chứ....con MBB đó hiiiiiiiiiiiiiii
Tôi mới coi MBB xong.Nếu là tui, Tui không có lý do để giam tiền vô đó! Nếu bác thích nó quá hoặc nghĩ là có cửa tăng thì tui đưa giá cho bác luôn: Nếu từ giờ đến đó mà MBB không lập ra cái giá mới thấp hơn 13.5 thì tui vẽ cái entry là 14.3 để cho bác vô. Đương nhiên,KLGD tầm 1,4 trở lên còn nếu lè tè như cỡ 2 tháng nay thì tui cũng ngồi im! Biểu đồ nó chẳng có gì hứng thú. Tui nói thiệt. Có gì bác cứ nói nha...

Em ké được không :). Phang nguyên list bank . Ưu tiên VCB R/r ổn . Đã lên 640 mà không đánh trụ thì phí
Trước hết là tui cảm ơn bạn đã cho 1 mã tui nhìn chart rất là có hứng thú!:) Tui phải đi ngủ rồi...Viết vài câu chia sẻ với bác.
Ngày 24/3/15,cái đáy của VCB nó là 36.1. Tính theo CBL thì từ ngày đó đến giờ,tui đã vô mua sau giá mà ngày trước đó đóng của trên 36.4...Nhưng như tui nói với bác Thiết vậy: Giá tăng thì phải đi kèm với KLGD mạnh thấy rõ. Nếu chỉ có giá tăng thì tui cũng ngồi im...Vì vậy,ngày 17/4 giá nó đóng trên mức mà "cá nhỏ" tui nhắm vô thật,nhưng vô đúng là dính chưởng liền như bác thấy đó! Lại là swing theo CBL,tui nói rõ luôn. :)

Trước hết là tui cảm ơn bạn đã cho 1 mã tui nhìn chart rất là có hứng thú!:) Tui phải đi ngủ rồi...Viết vài câu chia sẻ với bác.
Ngày 24/3/15,cái đáy của VCB nó là 36.1. Tính theo CBL thì từ ngày đó đến giờ,tui đã vô mua sau giá mà ngày trước đó đóng của trên 36.4...Nhưng như tui nói với bác Thiết vậy: Giá tăng thì phải đi kèm với KLGD mạnh thấy rõ. Nếu chỉ có giá tăng thì tui cũng ngồi im...Vì vậy,ngày 17/4 giá nó đóng trên mức mà "cá nhỏ" tui nhắm vô thật,nhưng vô đúng là dính chưởng liền như bác thấy đó! Lại là swing theo CBL,tui nói rõ luôn. :)
Hihi, nhiều cách đánh . Em không phải dân tôn sùng chart lắm mặc dù 80% quyết định đến từ chart. Cũng không bó buộc theo phong cách nào cả . Do đó thấy thơm thì theo thôi. Chủ yếu là tới từ cảm nhận thị trường /sentiment :106:
Trích lời đại ca @giailang :
Chú nên làm hẳn một cái indi nghiêm chỉnh. Sentiment đương đại có mấy trường phái:
1. Thống kê lời bàn tiếng than trên mạng XH
2. Sử dụng các chỉ báo TA chuẩn
3. Sử dụng 1 hoặc (và) 2 làm dữ liệu thô cho NN/GP để cho ra chỉ báo.

Bây giờ Twit đã thực sự được bọn tai dài mắt to dùng làm nguồn cho 3., và nghe đâu kết quả khá ổn. Nghĩa là món lẩu thập cẩm Datamining+AI/GP/FANN đã được thừa nhận là thương phẩm để tiên lượng giá cổ phiếu, không còn là đồ chơi thí nghiệm của sinh viên.
http://vfpress.vn/threads/sentiment-bullish-no-spam-pls.2845/

Hihi, nhiều cách đánh . Em không phải dân tôn sùng chart lắm mặc dù 80% quyết định đến từ chart. Cũng không bó buộc theo phong cách nào cả . Do đó thấy thơm thì theo thôi. Chủ yếu là tới từ cảm nhận thị trường /sentiment :106:
Trích lời đại ca @giailang :
Hi hi,tui nghĩ là tuỳ cách nhìn thì đúng hơn? Bởi vì,nhìn chart là 1 nghệ thuật mà bác @Cloud hả? Tui nói thiệt,chúng ta làm gì làm miễn là càng đơn giản hoá càng hay! Kinh doanh tài chính,điều cần là sự tìm tòi học hỏi và yêu nghề. Mua và bán,có vậy thôi cần gì quá phức tạp? Từ thuở còn chưa có cái conputer thì các masters cũng chỉ cần biết Giá và KLGD là "chơi được rồi"! :) Ngày nay,chúng ta quá lucky vì chúng ta được dạy lại mọi thứ từ vẽ Trendlines,Supports & Resistents,Mô hình Tâm lý...Nói thật là chỉ cần hiểu cho rõ những điều được dạy là đủ. Khỏi cần tự chế ra cho mình cái system(s) riêng làm gì cho mắc công! Nhắc lại là Mua và Bán chẳng có gì để gọi là phức tạp,vì ai cũng làm được. Điểm chính của Kinh doanh là (muốn) Biết người ta cần gì để mình cung cấp và TA căn bản dạy hết cho ta làm thế nào.
Cảm ơn bác cho cái mã hay.:) Không biết bác còn mã nào khác nữa không? Hi hi... VCB còn nhiều cơ hội up trend tiếp diễn,nên bác chú ý nha!

Nếu diễn đàn một vài tuần trước không bị gặp trở ngại về vấn đề kỹ thuật và một số bài viết của tui không bị mất đi thì đỡ quá! Cứ tiếp tục trình tự a,b,c theo dòng suy nghĩ...

1. Đánh hơi-ngủi mồi: Quan sát thị trường theo chiều rộng của biểu đồ,để có cái nhìn tổng quát. Biểu đồ là đủ,dễ vậy mà còn không làm cho ngon lành thì ôm tùm lum rồi nấu lên thì ra món gì?!
2Đón đường-vây bắt: Từ tổng quát,ta thu lại khung thời gian thích hợp với cá tính của ta trong kinh doanh tài chính. Kinh doanh nhe,còn đầu tư dài hạn tính bằng years thì ai cũng biết giá cả biến động ngắn hạn không làm ảnh hưởng tầm nhìn dài hạn...Rồi từ quan sát mục 1 như vậy,ta chuyển sang kế hoạch "săn mồi". Đos là tìm điểm vào/ra cho 1 chiến lược cụ thể.
3.Ăn hàng-dùng bữa:
Từ giai đoạn 1,2 cho đến giai đoạn cuối ta cần làm là lập ra một thói quen. Từ thói quen,ta sẽ có một "nếp sống" với kinh doanh của mình. Có thể nói là hơi vô cảm. "Dùng bữa" khác với "ăn tiệc" ở chổ này!
...
"Dùng bữa" là thu lợi phẩm từ 1 chiến lược hiệu quả. Với chiến lược không được thành công thì ta vẫn ung dung để "mất mồi" với kế hoạch dừng lỗ. Rồi,bắt đầu lại từ đầu như một nếp sống.
...

Tôi mới coi MBB xong.Nếu là tui, Tui không có lý do để giam tiền vô đó! Nếu bác thích nó quá hoặc nghĩ là có cửa tăng thì tui đưa giá cho bác luôn: Nếu từ giờ đến đó mà MBB không lập ra cái giá mới thấp hơn 13.5 thì tui vẽ cái entry là 14.3 để cho bác vô. Đương nhiên,KLGD tầm 1,4 trở lên còn nếu lè tè như cỡ 2 tháng nay thì tui cũng ngồi im! Biểu đồ nó chẳng có gì hứng thú. Tui nói thiệt. Có gì bác cứ nói nha...
test qua test lại thế là Ok! hiiiiiiiiiiiiiii
NB;
bác quên điều kiện 640 :4::4::4: như tôi đã nhắc lời BC, vì sys trade có tính human, so, tôi cũng không thích pím, mà chỉ thích pro VC pím.
.
hy vọng là bác pím vài con lại xem style của bác ra sao :4:

test qua test lại thế là Ok! hiiiiiiiiiiiiiii
NB;
bác quên điều kiện 640 :4::4::4: như tôi đã nhắc lời BC, vì sys trade có tính human, so, tôi cũng không thích pím, mà chỉ thích pro VC pím.
.
hy vọng là bác pím vài con lại xem style của bác ra sao :4:

Bác ơi,nếu bác tặng cho tui danh hiệu "pro" thì tui cảm ơn bác,chứ tui đánh cò con như những "cá nhỏ" khác.

Đúng là hệ thống trading của mỗi người có thể không giống nhau,nhưng nó phải bắt nguồn từ những điều kiện căn bản. Ví như muốn vẽ một bức tranh để bán,ta không thể nói tui là sở thích tui như vày tui thích vẽ cái này...

Mình phải THEO THỊ TRƯỜNG,thị hiếu thì mình mới bán được cái sản phẩm của mình. Muốn bán quần áo mà khoing hiểu thời trang đang thịnh hành là gì thì ôm hàng vô khác gì giam mình vô đó?

Cái chart MBB của bác nó không cho tui cái nhìn đầy cơ hội như VCB mà tui chỉ thấy nó GIAM TIỀN như nó vốn đã và đang xảy ra! Biểu tui dùng hệ thống gì để đảo ngược cái quá khứ và iẻnh tại này?

Hệ thống của tui,không cho phép tui "sóng 2 chưa xong đã đoán có sóng 4"! Tui Follow Trend chứ tui không predict cái gì chưa rõ ràng (confirmed). Tui không dùng chữ NẾU. Sorry bác. Tui thấy cái gì confirmed rõ ràng thì tui vô,nắm chắc! TT mới năm trăm mấy mà đoán tới sáu trăm mấy thì tui không làm được. Sorry bác.

Sorry bác,tui không ở VN nên không thể phím giúp bác mà tui chỉ giúp đỡ đám "cá nhỏ" những gì họ nhờ vã thôi.

Hi hi,tui nghĩ là tuỳ cách nhìn thì đúng hơn? Bởi vì,nhìn chart là 1 nghệ thuật mà bác @Cloud hả? Tui nói thiệt,chúng ta làm gì làm miễn là càng đơn giản hoá càng hay! Kinh doanh tài chính,điều cần là sự tìm tòi học hỏi và yêu nghề. Mua và bán,có vậy thôi cần gì quá phức tạp? Từ thuở còn chưa có cái conputer thì các masters cũng chỉ cần biết Giá và KLGD là "chơi được rồi"! :) Ngày nay,chúng ta quá lucky vì chúng ta được dạy lại mọi thứ từ vẽ Trendlines,Supports & Resistents,Mô hình Tâm lý...Nói thật là chỉ cần hiểu cho rõ những điều được dạy là đủ. Khỏi cần tự chế ra cho mình cái system(s) riêng làm gì cho mắc công! Nhắc lại là Mua và Bán chẳng có gì để gọi là phức tạp,vì ai cũng làm được. Điểm chính của Kinh doanh là (muốn) Biết người ta cần gì để mình cung cấp và TA căn bản dạy hết cho ta làm thế nào.
Cảm ơn bác cho cái mã hay.:) Không biết bác còn mã nào khác nữa không? Hi hi... VCB còn nhiều cơ hội up trend tiếp diễn,nên bác chú ý nha!
Ngày xưa toàn chiến tay bo với nhau . Giờ toàn cầm súng mà mình đanh tay bo với chúng nghe chừng không ổn cụ ạ . Thị trường tiến hoá mình chây lỳ ra thì chết @@

@Bac KK24
MBB đang tích lũy nên bác nhìn chart phán thế là đúng rồi.Người mua MBB lúc này kỳ vào sự bùng nổ trở lại của cổ phiếu ngân hàng nói chung trên cơ sở nền tảng vững chắc của một ngân hàng hiệu quả số 1 Việt nam.cái này thì PTKT không thấy được mà chỉ nhìn nhận ra đây là giai đoạn giao động tích lũy chặt chẽ khi nó đã bùng nổ thôi.Anyway,Hôm qua tôi cũng vào tiếp MBB gia 13.5 vì đã clear cái vụ sáp nhập với ngân hàng khác.

@Bac KK24
MBB đang tích lũy nên bác nhìn chart phán thế là đúng rồi.Người mua MBB lúc này kỳ vào sự bùng nổ trở lại của cổ phiếu ngân hàng nói chung trên cơ sở nền tảng vững chắc của một ngân hàng hiệu quả số 1 Việt nam.cái này thì PTKT không thấy được mà chỉ nhìn nhận ra đây là giai đoạn giao động tích lũy chặt chẽ khi nó đã bùng nổ thôi.Anyway,Hôm qua tôi cũng vào tiếp MBB gia 13.5 vì đã clear cái vụ sáp nhập với ngân hàng khác.
Không. Cái khoảng thời gian "giam tiền" như vậy với tui là đủ. Bác quên tui luôn nói là Follow Trend à bác? Đây,tui thí dụ sau mấy năm thì nó mới breakout,"so ưhat?" Breakout dù ngon lành mấy vẫn không có nghĩa là nó sẽ thẳng tiến!! Nếu "giam tiền" rồi chờ không biết tới đâu,sao không vô trade những cái cổ phiếu có trend vững vàng có phải hơn không??

Không. Cái khoảng thời gian "giam tiền" như vậy với tui là đủ. Bác quên tui luôn nói là Follow Trend à bác? Đây,tui thí dụ sau mấy năm thì nó mới breakout,"so ưhat?" Breakout dù ngon lành mấy vẫn không có nghĩa là nó sẽ thẳng tiến!! Nếu "giam tiền" rồi chờ không biết tới đâu,sao không vô trade những cái cổ phiếu có trend vững vàng có phải hơn không??
Tôi hiểu vấn đề ở đây là câu hỏi khi nào và chi phí cơ hội mà bác.

@Bac KK24

Hai hệ quy chiếu khác nhau tranh luận đến bao giờ đây trời :tungxen::violin: Một anh thì "Rủi ro khi tiền nằm quá lâu trong thị trường", một chị thì "Đi tiền khi giá tạo đường mặt bằng tích lũy và nằm chờ" .... Rốt cuộc thì điểm chung là gì nếu cùng mua mã này ???? CHỜ ĐIỂM NỔ của nó !!!!!! Ah, vậy là đều trông chờ cái này, cuối cùng vẫn lại dẫn đến - WHEN??? KHI NÀO NỔ??? ..... TIMING :lol1:
KL: Hai ông bà cùng đốt pháo, ông ưa mạo hiểm thì để cái ngòi nổ ngắn tịt, đốt cái là chạy, bà ưa nhẹ nhàng thì cho cái ngòi nổ nó dài thòng lòng ra, đốt rồi ngồi chờ nổ :24:

Hai hệ quy chiếu khác nhau tranh luận đến bao giờ đây trời :tungxen::violin: Một anh thì "Rủi ro khi tiền nằm quá lâu trong thị trường", một chị thì "Đi tiền khi giá tạo đường mặt bằng tích lũy và nằm chờ" .... Rốt cuộc thì điểm chung là gì nếu cùng mua mã này ???? CHỜ ĐIỂM NỔ của nó !!!!!! Ah, vậy là đều trông chờ cái này, cuối cùng vẫn lại dẫn đến - WHEN??? KHI NÀO NỔ??? ..... TIMING :lol1:
KL: Hai ông bà cùng đốt pháo, ông ưa mạo hiểm thì để cái ngòi nổ ngắn tịt, đốt cái là chạy, bà ưa nhẹ nhàng thì cho cái ngòi nổ nó dài thòng lòng ra, đốt rồi ngồi chờ nổ :24:[/QUOTE
:18::77:
Khoan. Nếu bác nói cách tui đốt là ngòi nổ ngắn tịt là không chính xác! Follow trend thì phải có cái trend. Bác đưa tui cái không rõ trend (trendless) thì biểu tui làm sao đốt ngòi dài??:)

@KK24 : Style hiện tại của VNI là demo breakout. Bác vào lúc breakout là ăn đấm ngay. " nhập gia tùy tục, nhập giang tùy khúc" chứ
Sai chổ nào ?? Bữa trước tui vẽ cái biểu đồ trên Ipad mà mấy bác đã thấy rồi. Còn bảo sai??Diễn đàn mấy bữa hư xoá mất,nhưng tui chắc có 1 số mem đã coi qua! Chơi Swing hay follow trend là tuỳ sông tuỳ khúc mới đúng à bác!

Sai chổ nào ?? Bữa trước tui vẽ cái biểu đồ trên Ipad mà mấy bác đã thấy rồi. Còn bảo sai??Diễn đàn mấy bữa hư xoá mất,nhưng tui chắc có 1 số mem đã coi qua! Chơi Swing hay follow trend là tuỳ sông tuỳ khúc mới đúng à bác!
sai ở chổ hiện tại bác chưa biết hiện tượng demo breakout của VNI :1:

Back