Tiêu Dao Truyền Kỳ

VCB: Buy signal.
Thuần TA con này cửa thua 70%, vì bác dùng cờ tháng lên 1 cái kẹo của nó có khi đi 30% TK, có lẽ không xuống đâu, vì nhiệm vụ leader của nó, do vậy sideway

FA:
+ con này đã tăng 100% lên không được thị trường quan tâm cho lắm
+ con này là leader, nếu 640 thì chắc chắn sẽ tăng thêm một ít nữa
+ giá hiện tại là 5 tỷ $, có thể so USA của bác thì nhỏ, nhưng quá too big to control in VN, lái lợn nào dại lái tiếp khi theo chỉ thị em đã double cho anh hai rùi
+ CHỉ số thì kém rùi ở mức giá này, Toyota thì giá 700k chứ lấy đâu ra giá mec
Do vậy tôi hông giới thiệu con leader này cho bác hiiiiiiiiiiiiiiiii

Thuần TA con này cửa thua 70%, vì bác dùng cờ tháng lên 1 cái kẹo của nó có khi đi 30% TK, có lẽ không xuống đâu, vì nhiệm vụ leader của nó, do vậy sideway

FA:
+ con này đã tăng 100% lên không được thị trường quan tâm cho lắm
+ con này là leader, nếu 640 thì chắc chắn sẽ tăng thêm một ít nữa
+ giá hiện tại là 5 tỷ $, có thể so USA của bác thì nhỏ, nhưng quá too big to control, lái lợn nào dại lái tiếp khi theo chỉ thị em đã double cho anh hai rùi
+ CHỉ số thì kém rùi ở mức giá này, Toyota thì giá 700k chứ lấy đâu ra giá mec
Do vậy tôi hông giới thiệu con leader này cho bác hiiiiiiiiiiiiiiiii
Bác Thiêt cứ đợi đấy ! Tui còn đó,bác còn đây. :)

Từ lúc tui vô diễn đàn đến giờ.tui chưa bao giờ care sản phẩm tài chính của mình nó là những 'con' gì,làm ăn ra sao,leader hay không leader.v.v. Kệ nó ! Vậy mà tui luôn làm được và sẽ luôn làm được đó bác !! :) Tui nói thị trường nào,ở đâu,thế nào thì muôn đời lòng tham và nỗi sợ hãi cũng thể hiện ra cái charts. Lục lọi cả núi hồ sơ,BIẾT CŨNG VẬY THÔI.Chả cho được cái dự đoán đúng nào nhờ vào chúng cả,bác ơi...:)

@KK24 anh chia sẻ chiến lược RISH/REWARDs với được không ah?
Em cũng chơi theo TA, chart đẹp + break hoặc pull-back thì em nhảy vào. Nhưng thưởng nhảy vào thì phải giá đi xuống luôn, còn không chờ ít nhất vài ngày or vài tuần chart mới đi lên. Em thật sự bối rối không biết sao để xử lý nữa :(. Cũng không kiểm soát được giá khi break, pull-back nên vào giá nào, thời điểm nào là hợp lý :(.

Một số case em thường mắc :(
case1: hàng về thì giá đi xuống. Em cutloss thì ít phiên sau nó lại phi :(
case2: hàng về giá nhích lên nhẹ or đi ngang. Nhiều lúc không kiềm được lòng, bán ăn chút lãi. Vài bữa sau lại phi :(
case3: hàng về giá nhích nhẹ or đi ngang. Một thời gian sau đi xuống...không biết nên cutloss hay chờ :(.

@KK24 anh chia sẻ chiến lược RISH/REWARDs với được không ah?
Em cũng chơi theo TA, chart đẹp + break hoặc pull-back thì em nhảy vào. Nhưng thưởng nhảy vào thì phải giá đi xuống luôn, còn không chờ ít nhất vài ngày or vài tuần chart mới đi lên. Em thật sự bối rối không biết sao để xử lý nữa :(. Cũng không kiểm soát được giá khi break, pull-back nên vào giá nào, thời điểm nào là hợp lý :(.

Một số case em thường mắc :(
case1: hàng về thì giá đi xuống. Em cutloss thì ít phiên sau nó lại phi :(
case2: hàng về giá nhích lên nhẹ or đi ngang. Nhiều lúc không kiềm được lòng, bán ăn chút lãi. Vài bữa sau lại phi :(
case3: hàng về giá nhích nhẹ or đi ngang. Một thời gian sau đi xuống...không biết nên cutloss hay chờ :(.

BÌNH THƯỜNG mà bác?:) Bởi vậy học làm pro traders THÌ PHẢI KHÁC, thì tâm lý trong giao dịch vững hơn người khác và thành công ở đường dài cũng chỉ nhờ có vậy?

hi2, thanks anh. Em tập trade được tròn 1 năm roài. Nhưng mà tâm lý vẫn còn non quá. Vì oánh chứng nghề tay trái, nên có gì mong bác chỉ giáo ah :)
Ừ,đánh được mới 1 năm mà em. Nhưng a thấy em vậy cũng "trưởng thành" lắm rồi đó nhe!:) Chắc là học hành chăm chỉ lắm phải không? Hi hi...Để từ từ có giờ a sẽ hướng dẫn gần hơn và với các vd cụ thể. Lúc này,a chỉ gợi ý với e là: Khi ta CHƯA đặt entry thì ta đã phải có điểm exit rồi! Có như vậy cái trade của e nó không có "hành" mình,khi giá nó đi ngược dự đoán. Thua keo này,ta (tiếp tục) bày keo khác! Trading là vậy,nhưng nó không giống cờ bạc 1 chút nào vì ta luôn có chiến lược,sách lược ứng phó. QLV thì từ từ,tự ta cũng nghiệm ra.

Traders có người thận trọng,có người mạo hiểm thành thử ra short term thì thị trường luôn có nhiều biến động khác biệt. Tuy nhiên,khi nhìn vào xu hướng chính của thị trường (major trends) thì tác động của những biến động này gần như không mấy ảnh hưởng. Từ đó đến giờ,hầu như các hệ thống được tự động hoá trên computer LÀ DÀNH CHO MỤC ĐÍCH TÌM KIẾM XU HƯỚNG. Lấy ví dụ như indicators. Indicators luôn luôn đi sau giá,nên không thể dùng chúng để dự đoán giá trong tương lai...TA có 2 phần chính là:
-Tìm xu hướng của thị trường trong khoảng thời gian sắp tới. Ví dụ,3 tháng hoặc 6 tháng.v.v...
-Tìm điểm vào thị trường một cách thích hợp nhất,có lợi nhất và tránh mạo hiểm nhất có thể. Nên nhớ,ta chơi cổ phiếu thì vẫn còn có cơ hội để chờ thị trường xoay chiều mỗi khi đoán sai.Còn với thị trường đòn bẫy cao,timing wrong là xem như...hẽo!

Điểm yếu nhất của PTCB là timing. TA tin rằng bất kể những hiểu biết nào có thể có,cũng sẽ ảnh hưởng gần như tức thời vào giá. Điều này,được thể hiện bằng price action trên biểu đồ. Bởi vì,TA tin rằng cung và cầu trên thị trường phản chiếu mọi hiểu biết vào chúng rồi,cho nên việc đi tìm nguyên nhân dẫn đến,là điều không cần thiết. FA đi tìm nguyên nhân,trong khi TA đi thẳng vào ảnh hưởng của chúng. Điều nào chúng ta thấy cần thiết hơn?

Việc có được một biểu đồ mang tính dự đoán hiệu quả chỉ xảy ra khi người sử dụng nó hoàn roàn hiểu rõ các quy luật tất yếu của PTKT. Các quy luật đó là gì? Hãy tìm hiểu đi.Gợi ý với bạn là có 3 quy luật đó!:)

Lý giải về việc tại sao có người nói giai đoạn này là up-trend,trong khi người khác thì lại bảo nó là market sideways: Bởi vì nhận thức của mỗi trader hoặc họ là thể loại trader như thế nào (ví dụ,ngắn hạn hoặc cực kỳ ngắn hạn) .v.v Từ đó,ta đặt vấn đề và đáp ứng yêu cầu của họ...

Ok,bây giờ kể như đã được kha khá rõ ràng về cái vấn đề thường gây thắc mắc và tranh cãi rồi nhé?:) Lần sau,nếu hỏi nhau "xu hướng" thì ta cũng nên cho nhau biết ta đang cần biết điều gì và để làm gì! Nói rõ ra là nhu cầu được không? Hi hi...

Trong khi dân FA ...VN (?) cần bỏ ra hàng nhiều chục giờ hàng tháng để tìm kiếm những nguyên nhân có thể ít nhiều gây ảnh hưởng đến biến động của thị trường thì những PTKT viên (đặt biệt là "position traders",tức là trend-followers) chỉ tốn vài giờ mỗi cuối tuần để nhìn lại "position" của mình ra sao trên cái trend! :) Cũng chỉ là nhận thức của "tại hạ" nhé. Xin chém nhẹ tay cho. :4:

Trong khi dân FA ...VN (?) cần bỏ ra hàng nhiều chục giờ hàng tháng để tìm kiếm những nguyên nhân có thể ít nhiều gây ảnh hưởng đến biến động của thị trường thì những PTKT viên (đặt biệt là "position traders",tức là trend-followers) chỉ tốn vài giờ mỗi cuối tuần để nhìn lại "position" của mình ra sao trên cái trend! :) Cũng chỉ là nhận thức của "tại hạ" nhé. Xin chém nhẹ tay cho. :4:
Đồng ý!
Khi đó chỉ cần 5 -10 phút để đọc biểu đồ là có thể đánh giá 1 cổ phiếu có cơ hội để trade or không.
Việc đọc biểu đồ có thể dự đoán biến động ngắn hạn sắp tới của cổ phiếu đó để đề ra chiến lược trading.
vấn đề của trader là có đủ kỷ luật và bản lỉnh để làm theo chiến lược đề ra ban đầu hay không mà thôi.

Tks for your opion!
Nhưng mà FA vốn là thứ không phải dân tài chính Vn nghĩ ra, mà từ USA nhập vô bác hiiiiiiiii
theo như tôi biết thì các FA USA mất hàng ngày cách tuần để nghiên cứu..những cái đó, vậy thì Fa bỏ ra hàng nhiều chục giờ hàng tháng ..thấm tháp gì
ví như: Có thể trong giang hồ có nhiều người có thể thành danh bằng 1 thanh kiếm, bác là một?, nhưng đa phần những người khác đều dùng ám khí, dao ngắn, dễ hiểu nhất là samurai trong người hình như 3 cây lận, điển hình trong nè có cụ thánh kiếm TA Định, nay cũng đang luyện thêm FA hiiiiiiiiii

Nhưng điều đó không có nghĩa là áp đặt ngược lại bắt cao thủ đơn kiếm dùng nó, hy vọng là bác show vài đường để AE khai mục

Tks for your opion!
Nhưng mà FA vốn là thứ không phải dân tài chính Vn nghĩ ra, mà từ USA nhập vô bác hiiiiiiiii
theo như tôi biết thì các FA USA mất hàng ngày cách tuần để nghiên cứu..những cái đó, vậy thì Fa bỏ ra hàng nhiều chục giờ hàng tháng ..thấm tháp gì
ví như: Có thể trong giang hồ có nhiều người có thể thành danh bằng 1 thanh kiếm, bác là một?, nhưng đa phần những người khác đều dùng ám khí, dao ngắn, dễ hiểu nhất là samurai trong người hình như 3 cây lận, điển hình trong nè có cụ thánh kiếm TA Định, nay cũng đang luyện thêm FA hiiiiiiiiii

Nhưng điều đó không có nghĩa là áp đặt ngược lại bắt cao thủ đơn kiếm dùng nó, hy vọng là bác show vài đường để AE khai mục
Thì "tại hạ" cũng đã có nói như vậy mà? Đâu làm sao ai giống ai được. TUY NHIÊN,theo "chính phái" một mực thì rạng danh thiên hạ. Đúng không?:) Có mấy chàng như Lệnh Hồ Xung trên thế gian hả huynh?

Tks for your opion!
ví như: Có thể trong giang hồ có nhiều người có thể thành danh bằng 1 thanh kiếm, bác là một?, nhưng đa phần những người khác đều dùng ám khí, dao ngắn, dễ hiểu nhất là samurai trong người hình như 3 cây lận, điển hình trong nè có cụ kiếm cùn TA Định, nay cũng đang luyện thêm FA hiiiiiiiiii

em lạy Thiền Sư... tha cho em...
em chỉ có cây kiếm rỉ sét... mong kiếm cơm qua ngày.... Thiền Sư đừng có chấp em như thế chứ :(

Các trang mạng dạy học PTKT cũng như sách vỡ dạy trading rất là nhiều. Đành phải bỏ NHIỀU THỜI GIAN RA HỌC HƠN LÀ BỎ TIỀN RA MUA BÁN liên tục! :) Các huynh đệ ơi...Nếu mà cứ vừa mua mua bán bán rồi lại còn bị "tẩu hoả nhập ma" do áp dụng vừa FA vừa TA mà...vẫn lầm thì ta NÊN chuyển hướng để đi theo 1 đuong lối duy nhất thôi! Tại hạ đã hỏi rồi. Nếu các huynh đệ TIN rằng TẤT CẢ mọi nguyên nhân ẩn hay nổi ĐỀU ĐÃ ÁP HẾT VÀO GIÁ ( Market Action Discount EVERYTHING) thì cứ tự làm khó mình hoài là cớ gì??

Back