Tiêu Dao Truyền Kỳ

Em xin manh dan lam 1 bai test ve GAP, CBL, Trend line, S/R.

Weekly Chart: Gia ve dung Major Support (27-28) la day ngang truoc + FIbo(50%) thi bat len
Daily Chart:
- Gia tao GAP de break short term trend (volumne kha lon) + gia dong cua tren CBL -> vao duoc
- Target: co 2 moc khang cu truoc mat: 31.5-32 va 34.
- Cutloss: cutloss theo CBL

Attachments

48.1 KB · Views: 39
em xin ôn lại kiến thức GAP 1 xíu. Có 3,4 loại Gap.
1. Common: khi chia cổ tức, thưởng -> xu hướng fill back lại gap này
2. breakaway: khi giá đang giao dịch tích lũy or trong range. Tạo Gap break trend or range với volumne khá -> HOT HOT
3. Exhaustion: khi giá đang theo trend (up or down). Tạo gap (đặc biệt với volumne lớn) -> chú ý khả năng đảo chiều vì cá lớn thoát hàng

Còn việc thực hành thì khó quá @kk24,@CaoCao ơi, vì tìm được GAP break trend or range rất khó. Anh Cao lam 1 bai mau ve GAP, Formation di cho tui em hoc hoi con lam theo voi ah :)....e ngoi soi chart tim dc may ma 2 hom nay tao GAP: KMR, CHP, HVG, GMC, PGD, QBS....khong biet co dung khong :)
tớ cũng ôn rồi, bổ sung thêm tí xíu nhé. tớ rất nhớ lời anh Kaka có nói với chúng ta : mấy cái GAP này nói gì với chúng ta :
1. Common thì không nói làm gì.
2. Breakaway: báo hiệu bước vào 1 trend
3. Runaway/Continuation/Measuring Gap : nó thường xảy ra ở giữa của giai đoạn tăng/giảm, nó sẽ tạo ra những mức giá cao/thấp vào những ngày tiếp theo. Đồng thời nó cũng cho chúng ta biết được cái đoạn đường nó còn đi được là bao nhiều nữa nếu ta xác định đúng là Runaway Gap.
4. Exhaustion Gap: xảy ra vào cuối giai đoạn tăng giá. "ĐUỐI RỒI" lực đẩy cuối cùng trong giai đoạn tăng giá, nó cũng sẽ tạo ra mức giá cao mới như Run away nhưng ngay sau đó nó không thể duy trì được mức giá cao mới đó. Exhausion cũng lấp Gap luôn.
Thiếu gì bạn bổ sung thêm nhé.
Điểm chính của GAP là: GAP cũng tạo ra một mức R/S.
@Cào Cào cho bọn em ý kiến đê
Chúc cả ngày mới trading thành công

tớ cũng ôn rồi, bổ sung thêm tí xíu nhé. tớ rất nhớ lời anh Kaka có nói với chúng ta : mấy cái GAP này nói gì với chúng ta :
1. Common thì không nói làm gì.
2. Breakaway: báo hiệu bước vào 1 trend
3. Runaway/Continuation/Measuring Gap : nó thường xảy ra ở giữa của giai đoạn tăng/giảm, nó sẽ tạo ra những mức giá cao/thấp vào những ngày tiếp theo. Đồng thời nó cũng cho chúng ta biết được cái đoạn đường nó còn đi được là bao nhiều nữa nếu ta xác định đúng là Runaway Gap.
4. Exhaustion Gap: xảy ra vào cuối giai đoạn tăng giá. "ĐUỐI RỒI" lực đẩy cuối cùng trong giai đoạn tăng giá, nó cũng sẽ tạo ra mức giá cao mới như Run away nhưng ngay sau đó nó không thể duy trì được mức giá cao mới đó. Exhausion cũng lấp Gap luôn.
Thiếu gì bạn bổ sung thêm nhé.
Điểm chính của GAP là: GAP cũng tạo ra một mức R/S.
@Cào Cào cho bọn em ý kiến đê
Chúc cả ngày mới trading thành công
@datpt154 tham khảo lại bài của ck2014 này, về lý thuyết nó tốt rồi, nhưng ứng dụng thực tế ra sao ??? Các bạn thử dò từng chart và phân tích, kiếm được tầm 10 cái chart trở lên, chiêm nghiệm và xem kết quả thế nào so với lý thuyết, nhớ chú ý kỹ VOL của cái Gap nha ??? Chiều nay, Cào sẽ làm cái ví dụ bằng hình ảnh để hỗ trợ thêm ha :)

pgd lap GAP.png
Em xin manh dan lam 1 bai test ve GAP, CBL, Trend line, S/R.

Weekly Chart: Gia ve dung Major Support (27-28) la day ngang truoc + FIbo(50%) thi bat len
Daily Chart:
- Gia tao GAP de break short term trend (volumne kha lon) + gia dong cua tren CBL -> vao duoc
- Target: co 2 moc khang cu truoc mat: 31.5-32 va 34.
- Cutloss: cutloss theo CBL
@datpt154 oi, CBL bạn đặt cao thế, tớ chỉ ở 29 thôi. giá đã phản ứng tại fibo 50%, vào theo CBL ở mức 29, SL :<27 (nhưng nhiều khi nó hit SL thì nguy nhờ), nhưng có cái GAP này là GAP nó break cái đỉnh cũ nên nhiều khả năng sẽ được lấp ngay quá, huhu,

Last edited:
View attachment 714
@datpt154 oi, CBL bạn đặt cao thế, tớ chỉ ở 29 thôi. giá đã phản ứng tại fibo 50%, vào theo CBL ở mức 29, SL :<27 (nhưng nhiều khi nó hit SL thì nguy nhờ), nhưng có cái GAP này là GAP nó break cái đỉnh cũ nên nhiều khả năng sẽ được lấp ngay quá, huhu,
Hôm trước tớ có đọc về cách vẽ CBL. Nếu các nến có lowest low = nhau, thì ta sẽ lấy CBL cao nhất. Từ đồ thị PGD, có 3 nến tạo đáy = nhau -> ta lấy CBL cao nhất là tầm 29.5 đó bạn (@KK24 , @Cào Cào cái này 2 anh chỉ điểm giúp bọn em với ah :help:).

Bàn về PGD, vì tạo GAP break trend, nhưng vì volumne bé -> cần theo dõi thêm. Chờ fill back đường trend line (support). Nếu bật lên thì vào là có ăn :) (@KK24 , @Cào Cào cái này 2 anh chỉ điểm giúp em luôn :help:).

Đây là một ví dụ về Gap kết hợp với Formation (lưu ý, theo Cào thì nên kết hợp Gap với Formation, không nên chỉ nhìn mỗi cái Gap riêng lẻ):
- Sau một giai đoạn downtrend, giá tạo mô hình Rectangle Bottom...và rồi...bùm bùm...Breakout một phát cả mô hình lẫn trendline.
- Xu hướng downtrend tạm kết thúc, nhưng ngay bên trên là một Ngưỡng cản cứng...không cần chờ đợi...chớp thời cơ, các anh chơi luôn 1 cú Runaway Gap với VOL to hơn VOL cây nến BO.
- Kể từ đó, giá chạy trong cái mô hình Rising Wedge và đang phá cạnh trên !!! Phá thật hay phá ảo khi mà VNI chạm cản cứng nhỉ ???

Hôm trước tớ có đọc về cách vẽ CBL. Nếu các nến có lowest low = nhau, thì ta sẽ lấy CBL cao nhất. Từ đồ thị PGD, có 3 nến tạo đáy = nhau -> ta lấy CBL cao nhất là tầm 29.5 đó bạn (@KK24 , @Cào Cào cái này 2 anh chỉ điểm giúp bọn em với ah :help:).

Bàn về PGD, vì tạo GAP break trend, nhưng vì volumne bé -> cần theo dõi thêm. Chờ fill back đường trend line (support). Nếu bật lên thì vào là có ăn :) (@KK24 , @Cào Cào cái này 2 anh chỉ điểm giúp em luôn :help:).
PGD thì cần gì CBL nữa??? Đâu nhất thiết lúc nào cũng áp dụng CBL 100% đâu các bạn ơi !!!
Nhìn cái hình thì thấy nó vừa BO cái mô hình 02 đáy, sau đó tạo Gap (nhưng VOL hơi bé) => khả năng test lại cái rồi tính tiếp :1:

Tình hình là kể từ mai, em có việc bận 2 tuần nên xin phép vắng mặt.:2::2:
Chúc cả nhà học hành chăm chỉ và thích thú với nhiều thứ mới mẻ của anh KK chỉ.:harp:
Khi nào về sẽ chăm chỉ chép bài bù để không bị ở lại lớp.:boxing::boxing:

Đây là một ví dụ về Gap kết hợp với Formation (lưu ý, theo Cào thì nên kết hợp Gap với Formation, không nên chỉ nhìn mỗi cái Gap riêng lẻ):
- Sau một giai đoạn downtrend, giá tạo mô hình Rectangle Bottom...và rồi...bùm bùm...Breakout một phát cả mô hình lẫn trendline.
- Xu hướng downtrend tạm kết thúc, nhưng ngay bên trên là một Ngưỡng cản cứng...không cần chờ đợi...chớp thời cơ, các anh chơi luôn 1 cú Runaway Gap với VOL to hơn VOL cây nến BO.
- Kể từ đó, giá chạy trong cái mô hình Rising Wedge và đang phá cạnh trên !!! Phá thật hay phá ảo khi mà VNI chạm cản cứng nhỉ ???
View attachment 719
nó mà phát thật thì sẽ lôi VNI vượt đỉnh

- Lại nói thêm về Gap, theo quan điểm của Cào, Gap đơn giản chia thành 02 loại: tiếp diễn xu hướng hoặc đảo chiều xu hướng. Cào cũng ko nhớ rõ tên từng loại Gap, thường Cào chỉ dùng Gap ở 02 vùng: sau khi đáy / đỉnh tạo lập và sau một mô hình giá quen thuộc nào đó. Ngoài ra, VOL của Gap thường phải to, nếu VOL mà nhỏ thì khả năng có retest.
- Anh KK chơi bời lâu về quá nhỉ, tuần sau lên lớp mới chắc căng lắm đây các bạn ơi...[emoji12]

Phân tích HNX theo CBL.
HNX150527-CBL.png Như các bạn đã biết CBL là công cụ để dò tìm điểm đảo chiều của TT. Đợt tăng trong vòng 01 tuần qua cho đến thời điểm hiện tại chỉ được coi là rally trong bear market. Nếu TT vượt qua đường trendline phía trên thì mới có thể nói TT đã bước sang trang mới. Tuy nhiên theo PP CBL thì hôm qua và hôm nay hoàn toàn có thể đi tiền để test TT. Và phải nhớ nếu sử dụng CBL phải luôn có kèm stoploss.
Mong các bạn comment và phản biện nhiệt tình nhé.

Các bạn cho mình hỏi, mẫu hình tăng chữ L ngược kiểu này là mô hình gì vậy

Chúc cả nhà ngày mới thành công, nâng độ quan sát tại major resistences.
cái R/S luôn là nguồn gốc của các mẫu hình được cấu tạo bởi trendlilnes, bởi vậy mà bây giờ em mới nhận ra tại sao anh Kaka nhắc em học lại R/S. :113:
@Cào Cào ,@ronin, @dast177, @Cdg , các anh học nhanh thế, Thầy nói 1 các anh đã hiểu 10 rồi.
Mà anh Kaka đi chơi lâu thế nhể, mấy ngày không học, nhớ lớp ghê.
thôi, mình em lại một góc ôn mẫu hình đây.

cái R/S luôn là nguồn gốc của các mẫu hình được cấu tạo bởi trendlilnes, bởi vậy mà bây giờ em mới nhận ra tại sao anh Kaka nhắc em học lại R/S. :113:
@Cào Cào ,@ronin, @dast177, @Cdg , các anh học nhanh thế, Thầy nói 1 các anh đã hiểu 10 rồi.
Thấy em tiến bộ lên hẳn rồi á, cứ tiếp tục luyện mẫu hình cho thật chắc cú nha...sau này áp dụng nhiều đó em! Ngày mới tốt lành, em nhé!

Ck ơi ôn mẫu hình gì đấy....bạn học mẫu hình nào post lên để mình học chung với. Rồi 2 ta tìm chart thực hành luôn :)

Thấy em tiến bộ lên hẳn rồi á, cứ tiếp tục luyện mẫu hình cho thật chắc cú nha...sau này áp dụng nhiều đó em! Ngày mới tốt lành, em nhé!
cảm ơn anh, không có anh Kaka và anh, chắc em vẫn đeo kính đen mất
với không dám liếc mắt nhìn anh nữa, tập trung chuyên môn lên cũng tiến bộ tí xíu.:10:
em nhin được mã này, cả w, d đều cho điểm IN
p/s ; em chỉ thực hành khi đang ôn tập nên anh yên tâm ném phân em tiến bộ nhé
shs W.png SHS D.png

Back