Tiêu Dao Truyền Kỳ

Em chọn được con này hay đấy, tín hiệu kỹ thuật rõ ràng, nhưng chú ý một số điểm sau:
- Weekly: Fibonacci Retracement là để đo độ thoái lui của giá trong một xu hướng, em đang canh Mua thì phải vẽ từ đáy lên đỉnh để xem giá đã thoái lui về vùng nào ??? Chứ em vẽ từ đỉnh xuống đáy thì anh chưa hiểu ý em ra sao???
- Daily: Nếu áp dụng trendline và CBL vào thì tuyệt với, giá break CBL & Trendline bằng một cái Gap với VOL khá to ngày 21/5, và như em thấy, giá chạy thẳng lên luôn đó :)
:113:
Cho Sữa làm bài tập ké lun nha @ck2014

Chart 1 cho thấy vẫn chưa gãy trend tăng, sau khi lú đầu vượt khỏi fibo50 với vol khá, có thể test lại ngưỡng này
Chart 2 tìm điểm vào, điểm vào 1 giá 7.1 đã qua , nếu hôm nay và mai vượt 8.6 với vol thuyết phục thì sẽ là điểm vào 2

Còn mình thì mất 04 năm để vừa học vừa test, trong đó 02 năm đầu chỉ ngồi luyện lý thuyết TA, 02 năm sau bắt đầu test demo và mini acc, xong rồi mới dám part-time, và giờ là full-time, nên không thể nói học 01 hiểu 10 được, mà là ôn tập lại kiến thức thôi :24::24::24:
Lâu vậy sao Cào cào

Chart 1 cho thấy vẫn chưa gãy trend tăng, sau khi lú đầu vượt khỏi fibo50 với vol khá, có thể test lại ngưỡng này
Chart 2 tìm điểm vào, điểm vào 1 giá 7.1 đã qua , nếu hôm nay và mai vượt 8.6 với vol thuyết phục thì sẽ là điểm vào 2
Tranh luận thế này có phải hấp dẫn không các bạn, mỗi người nêu ra ý kiến của mình, sau đó ta đóng góp mang tính xây dựng (không chỉ trích nhoa)...và cuối cùng là chờ Market trả lời...đơn giản thế thôi, cần gì phải bám càng idol ráo riết (để rồi chết oan ức vì không có plan dự phòng và không xử lý nhanh như họ được) :113::113::113:

Tranh luận thế này có phải hấp dẫn không các bạn, mỗi người nêu ra ý kiến của mình, sau đó ta đóng góp mang tính xây dựng (không chỉ trích nhoa)...và cuối cùng là chờ Market trả lời...đơn giản thế thôi, cần gì phải bám càng idol ráo riết (để rồi chết oan ức vì không có plan dự phòng và không xử lý nhanh như họ được) :113::113::113:
HVG lợi hại :10:, để Sữa làm lun VCG

Lâu vậy sao Cào cào
Đúng rồi bạn Sữa, Cào đến với CK là vì tò mò, muốn tìm hiểu tại sao người ta nhảy lầu nhiều quá? (qua bộ phim về khủng hoảng CK Hồng Kông 1997-1998). Thế nên, mục tiêu hàng đầu của Cào là chuẩn bị thật kỹ lưỡng, tránh tình huống nhảy lầu...Ngoài ra, lúc tìm hiểu, thì các lão huynh cũng nói rõ quy trình rèn luyện rồi mà, chưa biết bò làm sao biết chạy cơ chứ, đúng hok nè Sữa ơi !!!:21:

Tại sao điểm vào 7.1 nhỉ? Anh tính theo CBL ah?
Theo em thấy, để áp CBL thì trước hết phải theo trend. Trên đồ thị daily, tại thời điểm 7.1 short trend chưa break -> chưa thể áp dụng CBL. Hiện tại đã break short trend -> ta có thể vào tại thời điểm break nay. Bao giờ trend retest lại trend, ta sẽ dùng CBL để vào.

@Cào Cào: không biết kiến thức CBL, trend của e thế có đúng k anh? Em vẫn hơi mông lung :(

anh ấy nói vậy để động viên mấy bạn mới bắt đầu TA thì đừng thấy thời gian dài mà nản. chắc đồng chí này chỉ học có 1 ngày là xong hết ấy mà.
Không động viên đâu em, Cào nói thật lòng đó...Đừng tưởng chiên chứng là dễ, cứ vào Bearish Market đi rồi biết thế nào là cảnh tượng nhảy lầu...không tin thì cứ thử đi rồi biết :102:

Tại sao điểm vào 7.1 nhỉ? Anh tính theo CBL ah?
Theo em thấy, để áp CBL thì trước hết phải theo trend. Trên đồ thị daily, tại thời điểm 7.1 short trend chưa break -> chưa thể áp dụng CBL. Hiện tại đã break short trend -> ta có thể vào tại thời điểm break nay. Bao giờ trend retest lại trend, ta sẽ dùng CBL để vào.

@Cào Cào: không biết kiến thức CBL, trend của e thế có đúng k anh? Em vẫn hơi mông lung :(
Trading mang tính cá nhân chỗ này đây, người thì muốn vào sớm để tăng risk/reward, người thì cẩn thận vào đúng điểm cho chắc cú và giảm sai. Thật ra, nói như bạn Datpt154 cũng chẳng có gì sai, Break trendline vào an toàn hơn :113:.

Trading mang tính cá nhân chỗ này đây, người thì muốn vào sớm để tăng risk/reward, người thì cẩn thận vào đúng điểm cho chắc cú và giảm sai. Thật ra, nói như bạn Datpt154 cũng chẳng có gì sai, Break trendline vào an toàn hơn :113:.
Cái này Sữa mạo hiểm tại 7.1 vì nhìn cục diện của toàn TT, của 1 loạt mấy em đầu cơ vào ngày 19 20/5 rồi của em VNI lun, biết là có risk đóa chứ !

Không động viên đâu em, Cào nói thật lòng đó...Đừng tưởng chiên chứng là dễ, cứ vào Bearish Market đi rồi biết thế nào là cảnh tượng nhảy lầu...không tin thì cứ thử đi rồi biết :102:
Đúng rồi. Nếu đã muốn đầu tư CK thì phải thật nghiêm túc và tích trữ kiến thức kinh nghiệm đạn dược đầy đủ. Những người vào thị trường từ 2012-> có 1 số sẽ bị chủ quan lắm đó, em trao đổi với bạn bè họ rất hay bắt đáy lung tung vì có 1 ý nghĩ thị trường giảm rồi sẽ lên, cứ ôm đến khi nào lên lại thì thôi ( cái này không sai nhưng phải tùy giai đoạn và tùy hoàn cảnh, ôm vào thời kì khủng hoảng kinh tế thì nó kinh dị lắm).
Em may mắn khi bước vào thị trường cuối năm 2010 và được trải qua giai đoạn khá khốc liệt của năm 2011. Nên giờ đầu tư khi nào cũng hướng đến sự an toàn,chắc chắn, với bền vững thôi hà.

Hình 1 này cho thấy nhen nhóm 1 tia hi vọng cho em VCG này, phải chăng cuộc đời em nó sắp sang trang mới :1:

Hôm nay và mai nếu nến nằm trọn vẹn trên ngưỡng 13.6 thì là điểm vào tiếp theo. 12.2 sẽ là điểm cắt lỗ
@Cào Cào ơi chấm bài giúp
Đợi các bạn tranh luận tí đã nào Sữa ơi...Cào hoặc anh KK24 chấm thì cũng như không thôi hà, Market chấm mới sướng và chính xác...

Back