Tiêu Dao Truyền Kỳ

NVT chỉ gọi là phá trend giảm thôi ạ?
Vậy như thế nào thì là có trend tăng ạ? :39:
Hi em,anh không biết em hỏi chơi hay hỏi thiệt,nhưng nhìn cách em vẽ thì biết em không phải "cá nhỏ" rồi!:) Tuy nhiên,để trả lời câu hỏi này,anh xin nói rằng: Khi cái trend nó bị gãy và nó có dấu hiệu quay lên thì ta cho rằng nó chỉ hồi lại,rồi sẽ theo xu hướng trước (ở đây là giảm) đi tiếp. Tuy nhiên,không phải điều này là tuyệt đối. Vẫn có những trường hợp nó hồi lại,nhưng sức hồi quá mạnh thì nó có thể trở thành ĐỔI CHIỀU (ở đây là tăng) luôn! Với công cụ như Fib Re,ta có thể tính toán và dự trù cho tình huống này...

Bây giờ anh KK đưa đề tài như thế này: Hãy đưa ra những nhược điểm của hệ thống mà chúng ta đang sử dụng và cho biết cách khắc phục.

Các em thấy thế nào?:)

bạn @ronin đã trả lời một phần câu hỏi của anh KK rồi day.
[QUOTE="ronin, post: 170185,
5. Lưu ý:
- Đường CBL cũng chẳng phải là cây đũa thần, khi sử dụng phải luôn có stoploss :10:, nó có thể là tín hiệu báo đảo chiều sớm, nhưng để xác nhận trend đã đảo chiều hay chưa thì phải kết hợp dùng thêm GMMA (Lời của đại sư Daryl Guppy).
- Ưu điểm của CBL là tính đơn giản, nhưng nhược điểm lại là độ trễ do phải giao dịch sau ngày có cây nến xác nhận đóng cửa trên đường CBL và nếu so với giá đáy thì thường giá đã đi khoảng 10% (cái này là em mới test qua vài cổ phiếu giao dịch tại VN).
.[/QUOTE]

hôm nay em vào học ké được 35 tiết rồi .Mất một buổi chạy ngoài Bồ hồ thu hoạch được là
10 tiết nhập môn thảo luận xem Theo Anh hay Fắn Anh tốt hơn. Em là con gái chắc Theo Anh trước cho dễ, rồi nếu còn khoẻ thì Fắn Anh sau.
15 tiết tán dóc. Mong ước kỉ niệm xưa. đoạn này đọc tối mắt luôn.Như coi đại hội võ lâm trên núi trong phim chường.
10 tiết thuần dạy và thảo luận về bài tập rất hữu ích. em chụp lại , khi cần nghiền ngẫm cho thuộc.
Chưa nét lắm về cách vẽ CBL do kg quen cách nhìn vài biểu đồ bài tập của các bạn là then cửa khác kiểu nến cây vuông em vẫn dò. Có lẽ đoạn sau có phần trợ giảng Cào sẽ dễ nhìn hơn
Cám ơn anh KK và các bạn. Chắc tuần sau mới lén vào lớp đọc tiếp vì 2 ngày tới phải hoàn thành mẫu part 1 cho trade show tháng 7 .Mọi người nhớ đừng xoá bảng nhé.

Hi em,anh không biết em hỏi chơi hay hỏi thiệt,nhưng nhìn cách em vẽ thì biết em không phải "cá nhỏ" rồi!:) Tuy nhiên,để trả lời câu hỏi này,anh xin nói rằng: Khi cái trend nó bị gãy và nó có dấu hiệu quay lên thì ta cho rằng nó chỉ hồi lại,rồi sẽ theo xu hướng trước (ở đây là giảm) đi tiếp. Tuy nhiên,không phải điều này là tuyệt đối. Vẫn có những trường hợp nó hồi lại,nhưng sức hồi quá mạnh thì nó có thể trở thành ĐỔI CHIỀU (ở đây là tăng) luôn! Với công cụ như Fib Re,ta có thể tính toán và dự trù cho tình huống này...
Hì, em không phải cá nhỏ, em là cá tép ạ :D
Em có đóng góp chút về dòng tiền thông minh :D
Em nghĩ tiền phần lớn trên thị trường là tiền ngu
Do khối lượng giao dịch tăng mà giá cổ phiếu quay đầu giảm như thường
Lái muốn đánh lên thì phải đánh xuống để gom hết hàng, đủ hàng trong tay thì mới điều tiết để lái được, biên độ gom có khi lên xuống 20% giá nhưng họ là người làm chủ cuộc chơi. Em hay gọi cú này là holy gold :))
Ngoài lái còn có 1 nhóm người bám theo, nhóm này không chấp nhận rủi ro và em cho rằng dòng tiền đầu tư bởi nhóm này là dòng tiền thông minh, họ chỉ chấp nhận ở biên độ -5% còn cửa trên không hạn chế.
Cá lớn đi để lại vết, cá nhỏ thông minh chút thì vào ăn ké được tí, nói chung là khổ ải trăm bề :)

Last edited:
Những ai đang đi tìm "chén Thánh" trong trading thì giơ tay lên! Người ta cứ đi tìm mọi cách,mọi giá cái "chén thánh" này. Hỏi rằng có "chén thánh" trong trading hay không? Câu trả lời "Không". Một người ham tập tạ có thể tập được cho mình 1 thể hình tuyệt vời,mà anh ta có thể tuyệt nhiên không giỏi về phương pháp tập. Cũng tương tự như vậy,một good trading system của một profitable trader không bắt buộc phải là phức tạp hay đơn giản,mà là nó thích hợp với con người của anh ta và vì vậy anh ta kiếm được ra tiền!:) Bởi vậy mà KK mới ra cái đề tài trên: Hệ thống giao dịch của chúng ta có đang mang lại cho chúng ta hiệu quả tốt không? Khuyết điểm,nhược điểm là gì?... Nếu như ta vẫn nhờ nó mà make money thì ta có cần thiết phải đi tìm cách cho nó hoàn hảo? Thực sự,không có "chén Thánh" đâu các em. Khỏi tìm kiếm nhé!:)
Chén thánh nghĩa là công cụ hay system tối ưu hả anh KK....sở dĩ e hỏi đến Ichi vì bao năm qua vào nghe mấy bác Vc bàn về mây mưa gì đó cứ như vịt nghe sấm, với lại tâm thức của lớp cá nhỏ vỡ lòng TA tụi e là cái gì cũng muốn biết muốn học hết....nhưng mà hiểu ý anh KK và Cào cào rùi, tập đi cho vững trước đã ....

Các bạn ơi, hãy luyện thuần thục những điều cơ bản Anh KK hướng dẫn nha. Cào nói các bạn nghe, nếu những điều các bạn đang học không phải là tuyệt chiêu của các tiền bối thì Cào cũng không vào đây làm trợ giảng đâu, thật 100% luôn á! Tập trung học hành, đừng bị phân tán tư tưởng bởi nhiều thứ khác hen!!!
Yes Sir :26:

Cào cũng chưa rõ Sữa ơi, nhưng thiếu VOL thì cũng khá là tiếc, Cào chưa tìm được sách nào nói rằng Ichimoku có nghiên cứu về VOL cả:106:, nếu có thì hay quá Sữa nhỉ :113:
Vì vậy những người nào nắm vững và biết kết/ giao hợp giữa các sys. thì sẽ thành đại cao thủ. (như @Cào Cào chẳng hạn :4:)

Vì vậy những người nào nắm vững và biết kết/ giao hợp giữa các sys. thì sẽ thành đại cao thủ. (như @Cào Cào chẳng hạn :4:)
Cụ Hổ tâng em lên tận 9 tầng mây...:21::21::21:...thôi không khách sáo, em nhận lời khen của cụ ngay và luôn nhoa...dạo này bám càng anh giai Bò Kho nên cũng bị ảnh hưởng luôn cái tính cách mất roài ạ :9::71:

Cụ Hổ @namvietck , em có quà tặng lại cụ sau cái vụ cụ nổi lên pím em con hàng Rồng Phương Nam nè (em vẫn đang canh me đó nhoa) !!! Mới ngồi lướt chart, đọc tin để tìm hàng ngon, phát hiện em này Lái vẽ đẹp như tranh, mời cụ thưởng thức ạ:
View attachment 781
Các bạn ơi, hãy luyện thuần thục những điều cơ bản Anh KK hướng dẫn nha. Cào nói các bạn nghe, nếu những điều các bạn đang học không phải là tuyệt chiêu của các tiền bối thì Cào cũng không vào đây làm trợ giảng đâu, thật 100% luôn á! Tập trung học hành, đừng bị phân tán tư tưởng bởi nhiều thứ khác hen!!!
Vâng huynh :)

Tặng tiếp các bạn một em để nghiên cứu thêm, là cá nhỏ, ta phải siêng năng tìm kiếm và tập luyện phân tích các bạn ạ, có thế thì mới mong ngày càng tiến bộ hơn được:
Cào đi ngủ đây, chúc các bạn ngon giấc ha !!!

Cụ Hổ @namvietck , em có quà tặng lại cụ sau cái vụ cụ nổi lên pím em con hàng Rồng Phương Nam nè (em vẫn đang canh me đó nhoa) !!! Mới ngồi lướt chart, đọc tin để tìm hàng ngon, phát hiện em này Lái vẽ đẹp như tranh, mời cụ thưởng thức ạ:
View attachment 781
Tặng tiếp các bạn một em để nghiên cứu thêm, là cá nhỏ, ta phải siêng năng tìm kiếm và tập luyện phân tích các bạn ạ, có thế thì mới mong ngày càng tiến bộ hơn được:
View attachment 782
Đúng là tranh đẹp thật. Phải phục Cào Cào cả cái tính củ rình (kiên nhẫn) nữa. :113:

View attachment 782
Em này có thanh khoản ổn định hơn HHG anh Cào nhỉ

Đầu tuần, khởi động với bài tập CBL cho VCG.
- CBL 12.6 (nến thứ nhất mình chọn thì không cần phải giải thích nhiều :1:, nến thứ 2 thì mình lấy cho cả cụm nến giao dịch trong 8 ngày liên tiếp trong đó có 3 ngày có mức high bằng nhau và CBL thì mình chọn cây nến đỏ dài tiếp theo vì đây một nến có giá trị khá là quan trọng "significant bar")
- Mua (giả định) ATO vào ngày liền kề ngày BO (đường kẻ dọc mầu xanh nhạt), giá 13.1
- Stoploss là mức lowest low: 11.6, ~ 1.5 giá
- TP: 13.1 + 1.5x3 = 17.6 (ở vào khoảng 01 year high)

Cũng với VCG và CBL, em làm tiếp bài tập về Mid-trend entry (đại ý là mua đuổi)
VCG150529 mid trend entry.png
Tiếp theo bài CBL BO ở trên, ở bài này ta thấy VCG sau khi BO thì đã tăng điểm 2 ngày và có điều chỉnh một ngày và tạo 02 new high, chiến thuật mua đuổi được thực hiện như sau:
- Mua ATO vào ngày mở cửa tiếp theo
- Stoploss ở mức thấp nhất của cây nến thứ 3 có mức cao nhất đếm ngược từ cây nến ngày 29/05: 12.5,
- TP: căn cứ vào giá mua vào và mức stoploss, theo tỷ lệ 1/3 hoặc 1/5 ta sẽ tính được giá TP.

Cũng với VCG và CBL, em làm tiếp bài tập về Mid-trend entry (đại ý là mua đuổi)
View attachment 784
Tiếp theo bài CBL BO ở trên, ở bài này ta thấy VCG sau khi BO thì đã tăng điểm 2 ngày và có điều chỉnh một ngày và tạo 02 new high, chiến thuật mua đuổi được thực hiện như sau:
- Mua ATO vào ngày mở cửa tiếp theo
- Stoploss ở mức thấp nhất của cây nến thứ 3 có mức cao nhất đếm ngược từ cây nến ngày 29/05: 12.5,
- TP: căn cứ vào giá mua vào và mức stoploss, theo tỷ lệ 1/3 hoặc 1/5 ta sẽ tính được giá TP.
cái này được gọi là dời stoploss đúng không anh @ronin

Back