Tiêu Dao Truyền Kỳ

Không thấy các em nói về hệ thống giao dịch hiện tại của mình có nhược điểm nào đáng kể,có nghĩa là mọi người cảm thấy khá happy rồi há?:)
Hệ thống thiếu khoản Timing dẫn đến chưa đạt mục tiêu giá -> không chốt -> không chốt nổi
Chưa đạt mục tiêu giá để bắt hàng -> không bắt -> mất hàng

Có 02 trường hợp đáng nghi ngờ anh KK ơi:
1. Không có System để trade ?
2. Có System nhưng không nghiên cứu kỹ ưu & nhược, không backtest để xem cái Sys nó hoạt động tốt xấu khi nào, và như thế nào ?
Chứ nếu happy với cái sys rồi, thì cá nhỏ đã không bơi vào đây anh ạ !!! :)
Chà,đến bây giờ đã là trang bao nhiêu rồi mà "nặn" không ra đước cái system hở em??:) Ít nhất là ai nấy vẽ ào ào và còn có CBL nữa kìa!!:)

Hệ thống thiếu khoản Timing dẫn đến chưa đạt mục tiêu giá -> không chốt -> không chốt nổi
Chưa đạt mục tiêu giá để bắt hàng -> không bắt -> mất hàng
1. Trailing stop theo Support/CBL để cải thiện tình hình.
2. Bình thường, con mồi không sập bẫy, không thể chạy theo để lôi nó vào bẫy (có khi sập lại bẫy của con mồi) => đặt cái bẫy khác...rồi...chờ tiếp.

Không thấy các em nói về hệ thống giao dịch hiện tại của mình có nhược điểm nào đáng kể,có nghĩa là mọi người cảm thấy khá happy rồi há?:)
Như bạn @Cào Cào nói, gần đây em mới để tâm nghiên cứu và xây dựng system của mình. Nhưng lại không biết backtest thế nào nên toàn bỏ tiền thật ra test, đến giờ cũng chưa có kết quả nên chưa hiểu ưu, nhược điểm cái sys mình đang dựa vào đó có kiếm tiền được không. Chắc lúc nào có ít kết quả thì sẽ tham vấn thêm ý kiến của anh vậy.

Chà,đến bây giờ đã là trang bao nhiêu rồi mà "nặn" không ra đước cái system hở em??:) Ít nhất là ai nấy vẽ ào ào và còn có CBL nữa kìa!!:)
Bởi, em cũng đang phân vân, không biết các bạn nắm được những gì rồi, càng ít hỏi càng sợ...sợ các bạn không nắm được vấn đề... thế nên em mới post thêm mấy cái ví dụ bằng hình ảnh để làm giáo cụ anh ạ !!!

Roài...tới giờ ra vườn bắt Bướm...:71:
Cái môn mò Cua, bắt Bướm này từ trước giờ thấy nhiều anh dùng, nhưng em không có tài liệu, không hiểu nguyên lý, không có công cụ nên đành đứng nhìn. Mong anh @KK24 và bạn @Cào Cào chia sẻ thật cụ thể và chi tiết.
Nghe mò bướm bắt cua thế này, ai có tâm hồn lãng mạn giống anh KK học chắc nhanh vào lắm đây:1:

Sorry anh KK, em rất muốn chia sẻ về SYSTEM của riêng em, nhưng em chưa có gì để chia sẻ :109:. Còn cách em trade thì em thường sàng lọc cổ phiếu = code ( e sẽ định nghĩa ra 1 số tiêu chuẩn). Từ đó em được 1 tập mã, và bdau nhảy vào chart phân tích từng mã. Được thì cho vào watchlist và theo dõi để mua.

1 số định nghĩa tiêu chuẩn như sau:
- 5 <= gía <= 50.
- Volumne >= 10000(daily) or Volumne >= 50000 (weekly)
- CBL: Giá phải lớn hơn giá cao nhất 3 ngày trước (k chỉnh xác là CBL lắm)
- MA: EMA(C,5) >= EMA(C,20)
-......

Em thực sự là chưa uýnh được theo PP này ra hồn phát nào vì vẫn vướng vào vài mã theo PP cũ nên ko dám bi bô. :2: Có điều vẫn phải học để cho nó ngấm vào anh ạ.

Back