Tiêu Dao Truyền Kỳ

Đây nè,để KK nói tiếp...

KK cho rằng những công cụ/hệ thống nào được cấu tạo bởi PRICE ACTIONS thì mới là nhất nhất!:) KK lấy ví dụ như Candle Sticks,CBL,Mô hình giá là rất rõ.:) Price actions chỉ rõ TÂM LÝ của nhà giao dịch vào thời điểm đó,lúc đó. Một cây Nến,một Mô hình,CBl đều từ price action mà có. Ngày xưa,những nhà quan sát thị trường,nghiên cứu price action,rồi tù đó đúc kết mà ta mới có những Mô hình như ta thấy ngày nay...Tâm lý thì khó thay đổi lắm!:) Có câu là Núi dễ đổi,còn bản tánh khó thay đó thôi! Hiiii...

Thôi khoan hãy xoáy vào đây Sữa ơi, tài liệu cho Ichi toàn là tiếng Nhật rất khó học, ngoài ra, học Ichi mà chưa nắm được TA căn bản một cách nhuần nhuyễn thì càng rối hơn.
Học mấy cái anh KK dạy trước nha, tuyệt chiêu không đó, sau này rành rồi thì mới lấy Ichi để nghiên cứu thêm ha!
like mạnh anh Cào cào.

Dạ, em chọn Ichimoku, ứng dụng Ichi vào việc trade như thế nào ạ ?
hihi,@Conbosua14 ơi, nhìn mấy cái hình chị vẽ, em biết là chị là 1 tay súng của ichi roài.
em còn biết cả anh cào cào cũng rất giỏi mây mưa nữa .:10:. Chúng ta cứ flow theo Kaka để luyện được chiêu đút tay túi quần đi chơi đã.

hihi,@Conbosua14 ơi, nhìn mấy cái hình chị vẽ, em biết là chị là 1 tay súng của ichi roài.
em còn biết cả anh cào cào cũng rất giỏi mây mưa nữa .:10:. Chúng ta cứ flow theo Kaka để luyện được chiêu đút tay túi quần đi chơi đã.
Cào không giỏi Ichimoku như các bạn nhầm tưởng đâu, Cào chỉ mới giải quyết được phần cơ bản của nó thôi, còn nhiều điều phải tìm hiểu và chiêm nghiệm lắm ạ !!! Thật tình luôn đó.:1:
Ichimoku thì các bạn cứ alo SanJin, bạn ấy có mở lớp dạy học đó !!!

KK vẫn biết Ichimoku Clouds cũng có hiệu quả trong trading,nhưng KK không cho rằng đây là 1 công cụ/hệ thống tốt nhất và vì thế mà không tìm hiểu sâu hơn.:) Bởi vì KK cho rằng bản thân của MAs là lagging indicator thì dùng nó để anticipate hoặc predict xu hướng không thể hiệu quả bằng những gì mà KK đang hướng dẫn về TA được.:) Ví dụ,1 đường MA có thể coi như 1 đường trendline được vẽ trong 1 trường hợp. Nhưng nhiều đường MAs thì vẫn không thể = 1 mô hình được cấu tạo bởi 2 đường trendline đơn giản mà hiệu quả được. Lý do là vì MAs thuộc về thống kê (giá) ở quá khứ và trung bình của cái (giá) ở quá khứ đó chỉ có giá trị rất tương đối ở tương lai mà thôi,trong khi giá cả thay đổi là do áp lực bởi supply & demand là do (tâm lý) bởi CON NGƯỜI thật.:)...
Đây nè,để KK nói tiếp...
KK cho rằng những công cụ/hệ thống nào được cấu tạo bởi PRICE ACTIONS thì mới là nhất nhất!:) KK lấy ví dụ như Candle Sticks,CBL,Mô hình giá là rất rõ.:) Price actions chỉ rõ TÂM LÝ của nhà giao dịch vào thời điểm đó,lúc đó. Một cây Nến,một Mô hình,CBl đều từ price action mà có. Ngày xưa,những nhà quan sát thị trường,nghiên cứu price action,rồi tù đó đúc kết mà ta mới có những Mô hình như ta thấy ngày nay...Tâm lý thì khó thay đổi lắm!:) Có câu là Núi dễ đổi,còn bản tánh khó thay đó thôi! Hiiii...
Chỗ này em xin góp ý kiến một tí anh KK ơi:
1. Ichimoku không phải là MAs, sách Tây hay viết Ichimoku Cloud làm người đọc nghĩ rằng Cloud là trái tim của Ichimoku => điều này chưa đúng
2. Ichimoku không phải là một tool giống như MA, kiểu như trên là up, dưới là down, hoặc cắt lên là mua, cắt xuống là bán. Ichimoku nó là một hệ thống tổng hợp (Mô hình, xu hướng, mục tiêu, dừng lỗ, momentum, volatility,...)
3. Ichimoku trọng tâm của nó là nghiên cứu về Price action, Price pattern, và hơn thế nữa là Cycle theory.
4. Cái vụ giá thường bị kéo về Gann 45 độ, Ichimoku cũng có nghiên cứu về vấn đề này luôn đó anh KK24.
Ps:
- Nếu Ichimoku chỉ đơn giản như MAs, thì tác giả đã không mất rất nhiều thời gian để hoàn thành trước khi công bố chính thức (công việc của tác giả liên quan mật thiết đến việc ghi chép lại giá gạo hàng ngày trên báo suốt một thời gian dài).
- Em chỉ nêu ý kiến để anh KK24 có cái nét khái quát hơn về Ichimoku Kinko Hyo thôi nhé, chứ không bàn sâu vấn đề (cái từ Ichimoku Cloud nên bỏ ra anh ạ)

Thử kèo VCG xem sao nhé các bạn, đúng sai để Market trả lời nè:
- Entry 13.5, khi giá break trendline + CBL với VOL lớn. Stoploss 12.4, tức mất 1.1 giá. Target 1/3 tức 16.8.

View attachment 774
View attachment 775
Theo như tranh của @Cào Cào up lên và anh @KK24 chỉ dẫn thì CBL được tính cho cụm nến sau có nến nào cao nhất. Nhưng nay rảnh ngồi đọc tài liệu file PDF mà @Cào Cào up lên hôm trước thì lại thấy CBL được tính là cây nến ngay đằng sau cao hơn chứ ko phải là cây nến trong cụm nến đằng sau cao nhất.
Em up hình đó lên để mọi người thấy nhé.
Untitled.png Untitled1.png
Nếu tính theo những gì em mới được học thì cây nến sau cùng cao nhất mới tính là CBL nhưng trong bài đó lại tính như này, vậy theo @Cào Cào thì nên tính như nào là chuẩn nhất?

Nếu tính theo kiểu trong hình thì CBL của VCG là 12.3 chứ ko phải là 13.1. :102::102::102:
Em mới đọc thêm 1 chút mà lại hơi loạn chưởng rồi.

Ý Sữa là cá lòng tong chớ tay súng giề :109:

Theo như tranh của @Cào Cào up lên và anh @KK24 chỉ dẫn thì CBL được tính cho cụm nến sau có nến nào cao nhất. Nhưng nay rảnh ngồi đọc tài liệu file PDF mà @Cào Cào up lên hôm trước thì lại thấy CBL được tính là cây nến ngay đằng sau cao hơn chứ ko phải là cây nến trong cụm nến đằng sau cao nhất.
View attachment 778 View attachment 779
Nếu tính theo những gì em mới được học thì cây nến sau cùng cao nhất mới tính là CBL nhưng trong bài đó lại tính như này, vậy theo @Cào Cào thì nên tính như nào là chuẩn nhất?

Nếu tính theo kiểu trong hình thì CBL của VCG là 12.3 chứ ko phải là 13.1. :102::102::102:
Cả hai cách đều đúng cụ Hổ ơi, nhưng lúc nào dùng cách nào thì do kinh nghiệm thôi ạ. Ví dụ ở trường hợp VCG, nếu dùng CBL 12.3 theo tài liệu của Cào post lên, thì ngay phía trên đó gặp luôn một cái resistance. Còn nếu chọn như Cào thì có lẽ sẽ đẹp hơn trong trường hợp VCG, vì vượt resistance và trend line cùng lúc với VOL to.

Last edited:
View attachment 778 View attachment 779

Hi em,như hình 2 em thấy đó: Cách vẽ như nhau thôi. Hãy hiểu như là ngoại trừ "sóng 2" (cụm nến hoặc nến đơn 2 được đếm từ đáy của khu vực được tính toán) nhô cao hơn cái đường CBL được vẽ (trong hình) thì ta mới vẽ lại cho đúng,nếu không thì dù "sóng 2" nhấp nhô kiểu gì thì cũng được tính toán như hình 1. Em hiểu chứ?

Chỗ này em xin góp ý kiến một tí anh KK ơi:
1. Ichimoku không phải là MAs, sách Tây hay viết Ichimoku Cloud làm người đọc nghĩ rằng Cloud là trái tim của Ichimoku => điều này chưa đúng
2. Ichimoku không phải là một tool giống như MA, kiểu như trên là up, dưới là down, hoặc cắt lên là mua, cắt xuống là bán. Ichimoku nó là một hệ thống tổng hợp (Mô hình, xu hướng, mục tiêu, dừng lỗ, momentum, volatility,...)
3. Ichimoku trọng tâm của nó là nghiên cứu về Price action, Price pattern, và hơn thế nữa là Cycle theory.
4. Cái vụ giá thường bị kéo về Gann 45 độ, Ichimoku cũng có nghiên cứu về vấn đề này luôn đó anh KK24.
Ps:
- Nếu Ichimoku chỉ đơn giản như MAs, thì tác giả đã không mất rất nhiều thời gian để hoàn thành trước khi công bố chính thức (công việc của tác giả liên quan mật thiết đến việc ghi chép lại giá gạo hàng ngày trên báo suốt một thời gian dài).
- Em chỉ nêu ý kiến để anh KK24 có cái nét khái quát hơn về Ichimoku Kinko Hyo thôi nhé, chứ không bàn sâu vấn đề (cái từ Ichimoku Cloud nên bỏ ra anh ạ)
@Cào Cào ơi,anh có tìm hiểu qua Ichimoku Clouds (known as Ichimoku Kinko Hyo). Ok,để anh rảnh sẽ cùng em trao đổi ha. Hiện giờ,nhiêu sách vở cũng đủ phê rồi! Hiiii...

À,mà sao em biểu anh "cái từ Ichimoku Cloud nên bỏ ra" nhỉ? Bây giờ ví dụ,xoá hết "Clouds" thì Ichimoku có đầy đủ ý nghĩa và công dụng không?

@Cào Cào ơi,anh có tìm hiểu qua Ichimoku Clouds (known as Ichimoku Kinko Hyo). Ok,để anh rảnh sẽ cùng em trao đổi ha. Hiện giờ,nhiêu sách vở cũng đủ phê rồi! Hiiii...

À,mà sao em biểu anh "cái từ Ichimoku Cloud nên bỏ ra" nhỉ? Bây giờ ví dụ,xoá hết "Clouds" thì Ichimoku có đầy đủ ý nghĩa và công dụng không?
Trường hợp không có xu hướng thì xóa Cloud ra vẫn ok đó anh KK, trường hợp strong trend kiểu như Gann 45 độ thì lúc đó dùng Cloud mới hay. Bởi thế em mới đề nghị bỏ chữ Cloud ra anh ạ!
Ngoài ra, ta phải nghiên cứu đồ thị trơn (chỉ có giá và khối lượng) để quan sát cách dao động của giá, rồi tìm ra những mô hình quen thuộc, xác định target, stoploss, turning points,...sau đó, mới bỏ Ichimoku vào để biết là nên dùng Signal entry/exit nào phù hợp (cross, breakout).
Đai khái cách dùng là vậy anh KK ơi!

Link tham khảo chủ đề Ichimoku Clouds cho @Conbosua14 . Chúng ta sẽ cùng trao đổi,SO SÁNH giữa 1 công cụ hoặc 1 hệ thống này với công cụ/hệ thống khác để thấy cái nào dễ hiểu,có lý,dễ áp dụng hơn vào trong giao dịch của mình nhé? Còn nhiều đề tài lắm ngoài các mô hình giá (kể cả candlesticks)! Nhưng không biết càng biết nhiều thì càng rối đi hay là tiến bộ lên?!:) Mà tình thật,trading là kinh doanh,là mua-bán thì đâu có gì để phức tạp hoá nhỉ?:)
Link: http://stockcharts.com/school/doku.php?id=chart_school:technical_indicators:ichimoku_cloud

Link tham khảo chủ đề Ichimoku Clouds cho @Conbosua14 . Chúng ta sẽ cùng trao đổi,SO SÁNH giữa 1 công cụ hoặc 1 hệ thống này với công cụ/hệ thống khác để thấy cái nào dễ hiểu,có lý,dễ áp dụng hơn vào trong giao dịch của mình nhé? Còn nhiều đề tài lắm ngoài các mô hình giá (kể cả candlesticks)! Nhưng không biết càng biết nhiều thì càng rối đi hay là tiến bộ lên?!:) Mà tình thật,trading là kinh doanh,là mua-bán thì đâu có gì để phức tạp hoá nhỉ?:)
Link: http://stockcharts.com/school/doku.php?id=chart_school:technical_indicators:ichimoku_cloud
Link này không hay anh KK ơi, nội dung của nó không thể hiện được tinh thần của Ichimoku ạ.
Thôi đừng bàn sâu vấn đề, loạn hết đó anh, cứ giữ như trước gìơ là em thấy hay hơn anh ơi !

Đang theo thiếu lâm đánh cương quyền sao sử chiêu nhu quyền thái cực được anh . Tốt nhất quen cái nào dùng cái đó . Topic xuyên suốt là price action thì cứ tiếp tục thôi :)
Thực ra là "thể theo lời yêu cầu" thôi mà em?:) Biết nhiều cũng hay,nhưng chỉ là hơi bị rối nếu không vững căn bản vậy thôi.

Link này không hay anh KK ơi, nội dung của nó không thể hiện được tinh thần của Ichimoku ạ.
Thôi đừng bàn sâu vấn đề, loạn hết đó anh, cứ giữ như trước gìơ là em thấy hay hơn anh ơi !
Đúng ha!:) Hiii,anh lấy ví dụ như anh thích luyện tập và theo 1 phần chế độ dinh dưỡng của Mike Chang thấy cũng ok,không sao. Nhưng mới gần đây có coi qua 1 video mới của Vegan Gains thì thấy anh này đả kích Mike Chang dốt,vẫn có điểm đúng!:( Hiiii...Đó,ý anh muốn nói rằng tất cả các phương pháp đều CÓ LÝ. Bởi vì có lý nên người ta mới nghe theo,thế nhưng đổi từ căn bản này đến với cách nhìn khác mới đòi hỏi một sự khách quan dữ lắm,trong khi trading là rất chủ quan.:) Ok,anh sẽ tiếp tục theo Tây mà hướng dẫn theo Tây,rồi mai mốt hẳn sang Đông sau...:)))

Khi bắt đầu bước chân vô TTCK nói chung và PTKT nói riêng,chúng ta ai cũng KHÁCH QUAN,ai cũng thấy cái gì cũng mới lạ. Thế rồi chúng ta đi càng đào sâu vào tìm hiểu thì càng ngày càng trở nên chủ quan.:) Mà thực ra chủ quan là không phải xấu,vì đây là lập trường là quan điểm là tài năng là kinh nghiệm của chính ta.:)

Trò mới nghiền hết 100 pages thấy sáng dạ ra đôi chút :D
Thấy mấy thứ trò đang liều mạng ôm cũng có CBL cũng có GAP mô hình này nọ thì phải:D Cào huynh bảo phải tâm bất biến ứng vạn biến (Y) em vẽ thử thầy @KK24 sửa giúp em với

GAP em khoanh là Breakaway ?

NVT em hold đến vùng 5.6 luôn ư :D

À, ADX cũng được coi là Price Action đúng k ạ? Em muốn học cái đó, thấy nhiều trader coi đó là kiếm chính với đủ các thể loại mô hình, có momen có gấu có bò trong cùng 1 hình, thậm chí còn k nhìn giá, k nhìn mã, chỉ nhìn ADX để nói.

Back