Hiện trạng vĩ mô và kinh tế Việt Nam

Tình hình là rất tình hình. Từ sáng đến giờ nhận được 2 offer cho vay với lãi suất 15.5% và thủ tục bắt đầu được nới rộng ra và dễ dãi hơn, có vẻ áp lực kế hoạch của ngân hàng bắt đầu gia tăng. tèng téng teng...

Hí hí, bây giờ mới được offer lãi suất này thì là DN hơi yếu kém rồi...

Chú sắp bị rơi vào tình trạng vỡ bụng vì cổ, thống khổ vì nhiều tiền rồi....

he he he Em không ham tiền lắm, chỉ cần vưà đủ là ok rồi, thừa ra đi làm việc ... cho thanh thản.

Hí hí, bây giờ mới được offer lãi suất này thì là DN hơi yếu kém rồi...

he he he offer mức này lâu rôì nhưng thủ tục khoai vãi...

chắc lại gọi điện mách anh Bình rồi hí hí
òa, k lẽ chúng ta đã ra khỏi đường hầm, sớm hơn dự kiến rồi

Tú có thể xem lộ trình ở đây. Nó chỉ chung chung thôi nhưng có thể luận được đại cục. Trong giới hạn mình chỉ viết được như thế. Tuy nhiên, việc nới lỏng cung tiền sẽ tạo ảnh hưởng trong vòng 3-5 tháng. Thực chất chứng khoán đã có 1-2 tháng hưởng thành quả của nó. Vậy chỉ còn 2-3 tháng nữa duy trì, sau đó vẫn phải quay về thực chất. Thực chất nếu tốt sẽ lên, nếu không tốt sẽ xuống.

Cảm quan của mình cho rằng không tốt, đấy chỉ là ý kiến cá nhân thôi nhé.

Hê hê, khi em viết mấy dòng này còn nhận được nhiều cái nhìn thương cảm " bộ ông này bán hết chứng rồi sao?". Thị trường diễn biến còn nhanh hơn cả dự tính, giờ đây thì niềm tin vào thị trường lại đi xuống, có vẻ như đang tìm đường để phản ánh cái thực chất của nền kinh tế...Chả biết là tốt hay xấu đây nhỉ???

Hê hê, khi em viết mấy dòng này còn nhận được nhiều cái nhìn thương cảm " bộ ông này bán hết chứng rồi sao?". Thị trường diễn biến còn nhanh hơn cả dự tính, giờ đây thì niềm tin vào thị trường lại đi xuống, có vẻ như đang tìm đường để phản ánh cái thực chất của nền kinh tế...Chả biết là tốt hay xấu đây nhỉ???

Chưa clear quan điểm của anh Arrow lắm.
"Thực chất" ở đây mà "cảm quan cho rằng không tốt" là nền kinh tế hay thị trường CK ?

Chưa clear quan điểm của anh Arrow lắm.
"Thực chất" ở đây mà "cảm quan cho rằng không tốt" là nền kinh tế hay thị trường CK ?

Đợi tí, sẽ có 1 bài A4 nối tiếp nhưng anh đang dở mấy việc....

Một câu hỏi của các bác bull hỏi các bác bear là : bây giờ ls giảm..đủ thứ giảm, tại sao phải lo....mại vô
.
Xin thưa, đó có thể là một sai lầm, vì:
+ khi DN đã ngập nợ thì không có cách nào mà sạch ngay như trước đó được...thằng nào cũng dính nợ rùi
+ rất nhiều người hô như thánh....nhưng xin hỏi nếu thế vào vị trí các CEO CTY thì bạn sẽ làm gì? tất nhiên là bó tay
+ bạn là nhà giàu đây là cơ hội lao vào thịt (*M&A) một em nào đó, nhưng xin hỏi bạn có điều hành nổi nó
Tóm lại là như các chuyên gia nói, DN nó đã chết...mang xôi đến cho thêm tốn kém (*quá bi quan) nhưng có thể 50% là hiện thực
...
vấn đề là DNVN chết bởi chính cái tôi hữu dũng của mình, khi mà năm 2011 bị nhà nước siết..thì trổ tài vay mượn ...XH đen nặng lại , mà câu nói làm tôi nhớ đến hôm nay của TS Ng D Doanh khen cuối 2011 là "DNTN VN rất dẻo dai". đó nó chết từ lúc đó, chính sách bị siết thêm bởi ls25% mà GDP VN vẫn 6% ngon...vậy cứ duy trì cho chắc.
Nay, xin thưa ..hết cốt..cá trên thớt rùi.....thử hỏi XH đen nó có giảm cho xèng nào....NO

vậy lên các bác bull bảo trọng

Last edited by a moderator:
Một câu hỏi của các bác bull hỏi các bác bear là : bây giờ ls giảm..đủ thứ giảm, tại sao phải lo....mại vô
.
Xin thưa, đó có thể là một sai lầm, vì:
+ khi DN đã ngập nợ thì không có cách nào mà sạch ngay như trước đó được...thằng nào cũng dính nợ rùi
+ rất nhiều người hô như thánh....nhưng xin hỏi nếu thế vào vị trí các CEO CTY thì bạn sẽ làm gì? tất nhiên là bó tay
+ bạn là nhà giàu đây là cơ hội lao vào thịt (*M&A) một em nào đó, nhưng xin hỏi bạn có điều hành nổi nó
Tóm lại là như các chuyên gia nói, DN nó đã chết...mang xôi đến cho thêm tốn kém (*quá bi quan) nhưng có thể 50% là hiện thực
...
vấn đề là DNVN chết bởi chính cái tôi hữu dũng của mình, khi mà năm 2011 bị nhà nước siết..thì trổ tài vay mượn ...XH đen nặng lại , mà câu nói làm tôi nhớ đến hôm nay của TS Ng D Doanh khen cuối 2011 là "DNTN VN rất dẻo dai". đó nó chết từ lúc đó, chính sách bị siết thêm bởi ls25% mà GDP VN vẫn 6% ngon...vậy cứ duy trì cho chắc.
Nay, xin thưa ..hết cốt..cá trên thớt rùi.....thử hỏi XH đen nó có giảm cho xèng nào....NO

vậy lên các bác bull bảo trọng

Có những cái chết là cần thiết mà cụ, để cái mới nảy mầm. Giờ nên nhìn xem cái mới nảy mầm nó thế nào, hơn là làm điếu văn :))

@ Bác TKT:
Hai cái gạch đầu dòng trên thì có vẻ oan cho các bác DN bác Thiết à, họ không tự quyết được về cái chết của mình. Thời điểm đó có 2 sự lựa chọn:
1- Tự giải thể, phá sản.
2- Giãy giụa như bác nói và kết quả là tình trạng DN hiện nay.
Nếu tất cả đều chọn 1 thì bác thử hình dung xã hội nó sẽ điên loạn thế nào khi mà hàng vạn, hàng trăm nghìn thậm chí hàng triệu người lao động trên khắp các tỉnh thành trở nên thất nghiệp đi như zombies ngoài đường kiếm ăn?.
Ở góc độ nào đó chính phủ bác 3 nói riêng và chúng ta nói chung phải cám ơn sự hữu dũng của các DN đó đấy ạ.

@ Bác TKT:
Hai cái gạch đầu dòng trên thì có vẻ oan cho các bác DN bác Thiết à, họ không tự quyết được về cái chết của mình. Thời điểm đó có 2 sự lựa chọn:
1- Tự giải thể, phá sản.
2- Giãy giụa như bác nói và kết quả là tình trạng DN hiện nay.
Nếu tất cả đều chọn 1 thì bác thử hình dung xã hội nó sẽ điên loạn thế nào khi mà hàng vạn, hàng trăm nghìn thậm chí hàng triệu người lao động trên khắp các tỉnh thành trở nên thất nghiệp đi như zombies ngoài đường kiếm ăn?.
Ở góc độ nào đó chính phủ bác 3 nói riêng và chúng ta nói chung phải cám ơn sự hữu dũng của các DN đó đấy ạ.

NHư tôi nói, chỉ là nhận định nguyên nhân, tình hình....còn về hành động đó tất nhiên là phải hoan nghênh.
và vì lựa chọn đó nên mới có cái case độc là : ls giám 3-4 % mà hiệu quả có thể rất chậm (*bởi DN nó ở thế dậu rồi)
TKS! nhờ bác một lần nữa cám ơn các DN hiiiiiiiii

Tôi hiểu rằng bác Simakaykay đã trải nghiệm thực tế, xin thưa với bác TKT SMEs của VN hơn 20 năm nay bị đối xử bất công về chính sách, thuế , và các hỗ trợ ko đến đâu nhưng họ vẫn tồn tại và phát triển. Họ ko ngây thơ như những cậu sinh viên hay quan chức salon đâu bác ạ. Tôi ko muốn dẫn ra các ví dụ nhưng tôi dám chắc một điều là gov đã nhận ra sai lầm và họ ko còn lựa chọn nào khác là phải thay đổi chính sách với những "thằng con hư "- Bác Huệ đã phát biểu rằng nếu DNNN hai năm liền thua lỗ sẽ phải giải thể lãnh đạo chịu trách nhiệm là một tín hiệu đáng mừng đấy :D

bác rất bảo vệ quan điểm của mình hiiiiiiiiii cũng tốt
nhưng mình là trader 1 day-3 tháng là chủ yếu, còn cái bác nói là kte thật, DN thật nó là 01 năm- thậm trí 01 dự án triển khai 5 năm đầu là lỗ. tái cơ cấu chiều sâu có khi 10 năm, không kết quả (*10 năm nay cta dụ phát triển cn phụ trợ nhưng hỏi nay có gì? chiều sâu nói thẳng con ngựa là ta dành ăn phần lớn cái bánh thị phần trên quốc te dễ gì nước khác nó cho?). nói vậy bác hiểu rùi......
nhưng đúng sai tuỳ cảm nhận, rất hy vọng cái "hiểu biết" của bác sau khi sài xong thì quăng lên cho AE nó tham khảo

Bác ơi 20 năm nay tôi không tin, tôi ko còn trẻ con gì tôi đã từng đi làm ở khắp nơi trên cái đất nc Vn này hành trình của tôi chứng kiến hàng trăm hàng ngàn tỷ quẳng xuống sông xuống biển . Bác chắc cũng biết chương trình ngành than, Cơ khí, điện tử tin học, mía đường, đánh bắt xa bờ, quốc lộ 1B, cảng biển, công nghiệp phụ trợ ....Những cái mà mới đưa ra gần đây như Vinaxin vinalai... chỉ là một góc , nhưng bác hình dung thế này đến đường cùng rồi liệu có nên tin ko ? giống như sắp đai thì nói thật ấy :D

Nhưng ở một mặt khác của cuộc sống tôi thấy doanh nghiệp tư nhân vẫn đang phát triển dù không được hỗ trợ nhiều bằng chứng là bác vẫn có cơm ăn áo mặc đó thôi. Bác hình dung một thời cán bộ nhà nc đến CQ ko biết làm cái gì chỉ biết pha chè chơi game thì bác mới thấy vai trò của khối doanh nghiệp tư nhân thế nào

Cái này mới gọi là dọa này, :)) Đùa chứ, buồn!

Bác ơi 20 năm nay tôi không tin, tôi ko còn trẻ con gì tôi đã từng đi làm ở khắp nơi trên cái đất nc Vn này hành trình của tôi chứng kiến hàng trăm hàng ngàn tỷ quẳng xuống sông xuống biển . Bác chắc cũng biết chương trình ngành than, Cơ khí, điện tử tin học, mía đường, đánh bắt xa bờ, quốc lộ 1B, cảng biển, công nghiệp phụ trợ ....Những cái mà mới đưa ra gần đây như Vinaxin vinalai... chỉ là một góc, nhưng bác hình dung thế này đến đường cùng rồi liệu có nên tin ko ? giống như sắp đai thì nói thật ấy :D

Nhưng ở một mặt khác của cuộc sống tôi thấy doanh nghiệp tư nhân vẫn đang phát triển dù không được hỗ trợ nhiều bằng chứng là bác vẫn có cơm ăn áo mặc đó thôi. Bác hình dung một thời cán bộ nhà nc đến CQ ko biết làm cái gì chỉ biết pha chè chơi game thì bác mới thấy vai trò của khối doanh nghiệp tư nhân thế nào

Tiền nó không đổ xuống sông biển tất cả như bạn nghĩ đâu ! Bởi không ai đốt tiền thành tro rồi đổ đi cả. Mà nó chạy từ DNNN sang DNTN thôi, nên bạn thấy DNTN phát triển là bình thường.

Nôm na là DNNN mua con tàu to và cũ 100 tỷ nhưng đáng giá 50 tỷ, 50 tỷ rơi vào túi tư nhân đem gửi NH, DNNN thua lỗ. Do nhu cầu xã hội, DNTN vay tiền NH mua thêm con tàu nhỏ và tốt 50 tỷ, quản lý tốt có lãi và phát triển. Tổng cộng lại đâu tư của xã hội cho tàu biển vẫn là 100 tỷ :))

Ai làm ngân hàng giải thích dùm: Sao bây giờ có nhiều ngân hàng cho vay tín chấp lên đến 3 lần số lương mà không mất lãi 3 tháng sau khi tiêu sài.???

Chắc chắn sẽ có điều kiện bác không được tất toán hoặc bị phạt nếu tất toán trong trước 1 năm , em nghĩ thía :D
Khổ cái chỉ cần in tài khoản lương 3 tháng gần nhất + CMT. hết

Ai làm ngân hàng giải thích dùm: Sao bây giờ có nhiều ngân hàng cho vay tín chấp lên đến 3 lần số lương mà không mất lãi 3 tháng sau khi tiêu sài.???
Hihi, giải đáp là kích cầu để cứu khôi thương mại và dịch vụ, kế đó là móc dần các cỗ xe tăng sản xuất công nghệp từ dưới đầm lầy lên. Tên anh là KÍCH CẦU.

Hihi, giải đáp là kích cầu để cứu khôi thương mại và dịch vụ, kế đó là móc dần các cỗ xe tăng sản xuất công nghệp từ dưới đầm lầy lên. Tên anh là KÍCH CẦU.

Nhưng kích kiểu này thì chẳng khác gì tình trạng cho vay như ngày trước chỉ khác chăng là phân bố nhỏ hơn nhưng lại rộng hơn. Nếu cứ tình trạng này diễn ra thì Cung tiền M1 sẽ rất nhiều (riêng công ty của em đã có 50% người được mời chào cái này và thủ tục thì vô cùng đơn giản).

Back