Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2015 - Make Money, Keep Money & Repeat

Status
Not open for further replies.
Luôn có cách giải thích hợp lý cho mọi trường hợp . Ai nói là cuộc sống đơn giản nào :1cool_byebye:

View attachment 1841
Có câu : Tiên tích đức , hậu tầm long đó thôi . Vậy có phải cho đi để nhận lại nhiều hơn ?
Hi sinh đời cha củng cố cả dòng tộc .
khúc đầu thì đươc, khúc sau khôn nên....như cái long ba vành đó, có ép thì chín non....cuối cùng kết cục quá bi thảm tây sơn

Không hiểu? Nghiêm túc đấy có đùa gì đâu? :105:
Ý tôi là có bác gái @TTN vào chém gió với ae thì càng vui chứ sao? Chứ cụ hiểu thế nào? :105:
Chắc bác Cdg nói về chuyện từ thiện thôi! em mà làm được việc gì tốt em cũng chẳng mong ai tốt lại mà em cảm thấy vui cả ngày, đó cũng là em được hưởng rồi! Thank bác Cdg phát nữa!:1:

Không hiểu? Nghiêm túc đấy có đùa gì đâu? :105:
Ý tôi là có bác gái @TTN vào chém gió với ae thì càng vui chứ sao? Chứ cụ hiểu thế nào? :105:
oài, cho em xin lỗi, lại quote cả cái cmt của anh, thực ra lúc trước định trêu anh xong lại thôi lúc sau quote của thầy Rùa không để ý để xoá.
cảm ơn bác Bluediamond.

Thầy @Cdg ơi, thế em không đùa nữa ạ, em xem ý kiến của anh @BlueDiamond làm kim chỉ nam ạ !
- Trong TÂM chúng ta ai cũng muốn cho đi không đòi hỏi phải nhận lại, ai cũng muốn giúp đỡ người khác khi họ gặp khó khăn. Nhưng hình như, công việc thực tại của chúng ta không giúp cái TÂM ta thoả mãn lắm. Cảm giác rằng giá trị của nghề Trader này đối với xã hội là số 0 tròn chỉnh, thậm chí còn tệ hơn số 0... Em bắt đầu cảm thấy tội lỗi, sao lại thế ạ? Em SAI chỗ nào ạ? :102:

Thầy @Cdg ơi, thế em không đùa nữa ạ, em xem ý kiến của anh @BlueDiamond làm kim chỉ nam ạ !
- Trong TÂM chúng ta ai cũng muốn cho đi không đòi hỏi phải nhận lại, ai cũng muốn giúp đỡ người khác khi họ gặp khó khăn. Nhưng hình như, công việc thực tại của chúng ta không giúp cái TÂM ta thoả mãn lắm. Cảm giác rằng giá trị của nghề Trader này đối với xã hội là số 0 tròn chỉnh, thậm chí còn tệ hơn số 0... Em bắt đầu cảm thấy tội lỗi, sao lại thế ạ? Em SAI chỗ nào ạ? :102:
Theo em
thầy cứ tự trả lời mình làm việc để cho bản thân và gia đình mình hay cho cộng đồng. lúc nào làm cho mình lúc nào làm cho cộng đồng.
có những nghề vừa cho mình vừa cho người một cách rõ nét, tự khắc dc đánh giá cao hơn (vd:bác sĩ, thầy giáo....) còn cá nhân muốn đóng góp cho cộng đồng thì thiếu gì cách.
nghề doanh nhân là khó biết nhất đang đóng góp hay đang vì mình.

E góp chút gió chuyện CK và các loài vật.
+ Em là gà con, thấy có ai hô mã nào là e lên tàu theo, rất ngây thơ trong sáng. Nhìn ai cũng thấy hao hao giống gà mẹ & đi kiếm mồi theo. Phận gà thì sớm muộn cũng làm mồi cho sói. Nhưng cái hay là bị sói thịt hoài ko chết thì gà sẽ tiến hóa thành Sói.
+ Sói săn mồi kỉ luật, nhạy bén, lì đòn, nham hiểm. Gặp cỡ đàn sói thiện chiến trong Mật Mã Tây Tạng thì vô đối. Ko cần bình loạn nhiều, tố chất nào của sói cũng phù hợp & cần thiết cho chết đơ.
+ Cọp chúa tể sơn lâm, có nhiều lợi thế về độ sát thương, sức mạnh, tốc độ nên chỉ thích độc lập tác chiến, chỉ thích săn mồi lớn.
+ Kền kền: chuyên gia về nghệ thuật hôi bia, kiên nhẫn đợi trâu bò húc nhau hết trận rình dọn xác, và chỉ chơi 1 chiêu duy nhất này thôi. Có thể nói là trăm trận không thua.
Bạn đang là ai và muốn là ai trong trận chiến này?

Theo em
thầy cứ tự trả lời mình làm việc để cho bản thân và gia đình mình hay cho cộng đồng. lúc nào làm cho mình lúc nào làm cho cộng đồng.
có những nghề vừa cho mình vừa cho người một cách rõ nét, tự khắc dc đánh giá cao hơn (vd:bác sĩ, thầy giáo....) còn cá nhân muốn đóng góp cho cộng đồng thì thiếu gì cách.
Thks Thầy đã gợi ý ạ !:1:

E góp chút gió chuyện CK và các loài vật.
+ Em là gà con, thấy có ai hô mã nào là e lên tàu theo, rất ngây thơ trong sáng. Nhìn ai cũng thấy hao hao giống gà mẹ & đi kiếm mồi theo. Phận gà thì sớm muộn cũng làm mồi cho sói. Nhưng cái hay là bị sói thịt hoài ko chết thì gà sẽ tiến hóa thành Sói.
+ Sói săn mồi kỉ luật, nhạy bén, lì đòn, nham hiểm. Gặp cỡ đàn sói thiện chiến trong Mật Mã Tây Tạng thì vô đối. Ko cần bình loạn nhiều, tố chất nào của sói cũng phù hợp & cần thiết cho chết đơ.
+ Cọp chúa tể sơn lâm, có nhiều lợi thế về độ sát thương, sức mạnh, tốc độ nên chỉ thích độc lập tác chiến, chỉ thích săn mồi lớn.
+ Kền kền: chuyên gia về nghệ thuật hôi bia, kiên nhẫn đợi trâu bò húc nhau hết trận rình dọn xác, và chỉ chơi 1 chiêu duy nhất này thôi. Có thể nói là trăm trận không thua.
Bạn đang là ai và muốn là ai trong trận chiến này?
Sao không thấy hợp với con nào hết vậy nà ? Có con nào khác chưa nêu không Yara ?
Mà đi ngủ thôi, tâm tư vậy đủ òi. G9 các Thầy !

Anh Bro sau một thời gian lấy tiền của thiên hạ đều đều, cũng có những trăn trở như Rùa bây giờ vậy... Ảnh cũng đã viết một bức thư cho một thiền sư hỏi về vấn đề này, để anh tìm lại gửi cho Rùa đọc. Chắc phải đào mộ cổ hơi sâu. :1:

Cái này đợt trước thấy anh sao mai có đề cập :10::10:.

Thấy các cụ bàn nhau về sư tử và trâu. Sư tử là kẻ săn mồi nhưng cũng phải có bầy đàn mới được. Thử thả 1 con sư tử và 1 con trâu mộng ra chọi nhau xem bên nào thắng. Các cụ xem thùy linh thì sẽ thấy: http://vietnamnet.vn/vn/khoa-hoc/221233/su-tu-tan-ta-sau-tran-chien-sinh-tu-voi-trau-rung.html
Hoặc là đây: http://news.zing.vn/Trau-rung-danh-bai-su-tu-bang-cu-tung-cuoc-post499891.html
Cho nên nếu thấy khó nhằn tốt hơn hết là hãy tránh xa cho an toàn.

Last edited:
Theo em
Mình hiểu trăn trở của @Rùa con về vấn đề này. Nếu suy nghĩ như vậy thì chắc Warren Buffet, Bills Gates ân hận lắm và vì vậy họ làm từ thiện rất nhiều? Không hẳn vậy, họ làm từ thiện vì tính cách và đạo đức của họ. Họ không gian trá, lừa lọc ai, làm gì trái pháp luật, nộp thuế đầy đủ thì họ là công dân lương thiện. Họ làm lợi cho cổ đông nghĩa là họ làm việc có ích cho XH.
Thầy @Cdg nói rất đúng. Làm kinh doanh thương mại thì nên hiểu là gian thương bóc lột hay thúc đẩy lưu thông hàng hoá?
Đóng góp cho cộng đồng thiếu gì cách, từ thiện, chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm cũng là 1 cách, hoạt động xã hội cũng là 1 cách, thậm chí giáo dục con cái mình làm người tử tế và đạo đức cũng là 1 cách...

Status
Not open for further replies.
Back