Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2015 - Make Money, Keep Money & Repeat

Status
Not open for further replies.
Vậy là đồng môn rồi. Áp dụng mô hình toán, xác suất thống kê, thêm phần lập trình để tạo thành cái System là điểm mạnh dân IT có được để trade đấy. Sáng tạo ra chiêu thức của riêng mình và trải nghiệm cũng có cái thú của nó.
Tôi không chuyên về soft bác ah nhưng tôi thấy IT học nghề khác cũng nhanh. Bản thân tôi khi tìm hiểu hay đi thẳng vào cốt lõi vấn đề nằm ở đâu rồi mới đi tìm hiểu mấy cái nhỏ nên cũng thấy rút ngắn đc hơn thời gian và không lạc hướng. Hồi mới nghiên cứu TA Thấy thiếu cái gì thì nên đọc diễn đàn, hỏi các cao thủ là cách học nhanh nhất. Tôi nhớ hồi mới đọc 4R VC và VF tôi đọc ngấu nghiến từng cái comment một rồi ghi lại, vào gần như không sót mục nào của VC. Dần dần từ nhận thức về thị trường của mình và tham khảo thêm nhiều ý của mọi người mới xây dựng nên cách chơi.

Chiều nay có người đi đón con hộ nên rảnh rỗi sinh nông nỗi,sẽ chia sẻ với các bác một chút về bước đường đầu tư chứng khoán với cái nhìn của một người chưa kiếm được nhiều tiền từ thị trường nhưng đã tồn tại an toàn kể cả khi TT lao từ 1170 điểm về 235đ.

Chiều nay có người đi đón con hộ nên rảnh rỗi sinh nông nỗi,sẽ chia sẻ với các bác một chút về bước đường đầu tư chứng khoán với cái nhìn của một người chưa kiếm được nhiều tiền từ thị trường nhưng đã tồn tại an toàn kể cả khi TT lao từ 1170 điểm về 235đ.
hay quá , Tks U :3D_11:
sức hấp dẫn của @TTN rất nhẹ nhàng mà lan tỏa trong ae VC

Mấy hôm nay trên diễn đàn thấy nhiều bác băn khoăn với câu hỏi:Tôi học nghề này,đang làm công việc kia... liệu có phù hợp hay có cơ hội thành công trên TTCK hay không?
Đúng như bạn nào bữa trước nói TTCK là một mỏ vàng,ai cũng có thể khai thác và nó cũng có thể nhấn chìm cuộc đời bạn trong mất mát, nợ nần.Cái nguy hiểm khiến một người thông minh, giỏi giang ở rất nhiều lĩnh vực khác vẫn có thể bị nó lột sạch chính là ở chỗ:Những phân tích đúng đắn nhất vẫn có thể dẫn đến mất tiền và những phương phức giao dịch hoàn toàn sai lầm vẫn có thể kiếm tiền trong một giai đoạn nào đó của thị trường.Điều này dẫn đến, khi bạn kiếm được tiền bạn sẽ bị ảo tưởng,bạn cho rằng bạn đã tìm được một phương pháp hoàn hảo,luôn mang lại thành công và bạn chỉ cần duy nhất một việc là theo đuổi và trung thành với phương pháp đó.Và ngược lại, khi bạn mất tiền thì bạn lại sinh ra nghi ngờ,sợ hãi,bạn cho rằng bạn không có khả năng hay TTCK chẳng qua chỉ là cái sòng bạc....
Tôi tiếp cận TTCK theo cách chính thống hơn các bạn,đó là xuất phát từ quan điểm huy động vốn trung và dài hạn cho nền kinh tế không thể dồn gánh nặng lên vai ngân hàng,mà có dồn ngân hàng cũng không thể gánh nổi vì nó chỉ huy động dòng vốn ngắn hạn trên thị trường tiền tệ,nếu cung cấp quá nhiều khoản vay trung và dài hạn sẽ dẫn đến mất cân đối cán cân thanh toán.Khi TTCK thực hiện chức năng huy động vốn nó đồng thời cung cấp cho chúng ta các cơ hội đầu tư phong phú và đa dạng,nhờ tính thanh khoản của nó mà chúng ta có thể dễ dàng chuyển đổi từ ck này sang ck khác hoặc tiền mặt.Do vậy, với tôi TTCK chắc chắn không phải là sòng bạc,chúng ta không đang cùng nhau chơi trò cờ bạc bịp mà là chúng ta đang đầu tư-một nghề kinh doanh đầy trí tuệ,khó khăn nhưng hứa hẹn phần thưởng cũng không nhỏ.Đây là lý do tôi không quan tâm đến đội lái đánh lên hay đánh xuống, cái mà chúng ta đang đặt cho nó một cái tên mỹ miều hơn:dòng tiền.Cái duy nhất tôi quan tâm là doanh nghiệp đang và sẽ hoạt động kinh doanh ra sao,trong một môi trường như thế nào?
Đã là nghề kinh doanh thì ngoài kiến thức,kinh nghiệm...còn cần khả năng tư duy và hành động độc lập nữa.Đã có nhiều lần tôi tiếp xúc với các bạn môi giới,nhân viên phân tích của các công ty ck và cảm giác của tôi là các bạn quá non trẻ,chưa phù hợp để đưa ra các quyết định liên quan đến công việc kinh doanh nghiêm túc vốn đòi hỏi nhiều trải ngiệm hơn.Tôi nhớ rằng mình đã đọc ở đâu đó một câu đại loại là:TTCK là nơi duy nhất 1 người đi Rolls-Royce đến để xin lời khuyên từ người đi tàu điện ngầm về cách kiếm tiền.Bạn có thấy buồn cười không?

Last edited:
LIKE nhiệt :3D_22:
p/s: mà kể từ dạo TTN viết nhiều, mình thấy giai làng mình có thêm chút bẽn lẽn đáng iu tợn. BEEF BEEF
Không thể tin nổi, 1 trang nam nhi tráng kiện như @dash177 lại có lúc lâm vào cảnh đỏ mặt ấp úng khi đối thoại với nàng TTN
:2cool_burn_joss_stick: Tha em với.
Cho e phỏng vấn chế idol tý với:3cool_adore:
  1. Biggest earn vs worst lose (%):2cool_sexy_girl:
  2. Deal ngớ ngẩn nhất và nguyên do :3cool_nosebleed:

Đang định viết tiếp mà cụ này tương luôn câu này mất hết cả hứng.Thôi stop luôn vậy.
Tại cụ ấy viết 1 hơi ko xuống dòng nên em nói vậy. Sorry để em xóa đi vậy. Mợ cứ tiếp tục đi ko mọi người lại mắng em là phá đám.

....
với tôi TTCK chắc chắn không phải là sòng bạc,chúng ta không đang cùng nhau chơi trò cờ bạc bịp mà là chúng ta đang đầu tư-một nghề kinh doanh đầy trí tuệ,khó khăn nhưng hứa hẹn phần thưởng cũng không nhỏ.Đây là lý do tôi không quan tâm đến đội lái đánh lên hay đánh xuống, cái mà chúng ta đang đặt cho nó một cái tên mỹ miều hơn:dòng tiền.Cái duy nhất tôi quan tâm là doanh nghiệp đang và sẽ hoạt động kinh doanh ra sao,trong một môi trường như thế nào?
Đã là nghề kinh doanh thì ngoài kiến thức,kinh nghiệm...còn cần khả năng tư duy và hành động độc lập nữa.Đã có nhiều lần tôi tiếp xúc với các bạn môi giới,nhân viên phân tích của các công ty ck và cảm giác của tôi là các bạn quá non trẻ,chưa phù hợp để đưa ra các quyết định liên quan đến công việc kinh doanh nghiêm túc vốn đòi hỏi nhiều trải ngiệm hơn.Tôi nhớ rằng mình đã đọc ở đâu đó một câu đại loại là:TTCK là nơi duy nhất 1 người đi Rolls-Royce đến để xin lời khuyên từ người đi tàu điện ngầm về cách kiếm tiền.Bạn có thấy buồn cười không?
Bravo. :3D_11:
dưng mờ có lẽ cần hiểu nghiêm túc & kĩ hơn 1 chút về dòng cánh sen này, hihi...
rất đáng khích lệ những chia sẻ của bác gái. :3D_29:

Rất mong 1 ngày đẹp trời nào đó, chị Cỏ có nhã hứng chia sẻ những nốt thăng trầm của nghề đỉnh cao trí tuệ này :3D_9:

@Phát Lộc
Smart monney luôn chảy từ nơi có hiệu quả thấp sang nơi có hiệu quả cao,nhưng nó không đến ào ào và rút đột ngột như đang thể hiện trên TTCK việt nam chị ơi.Nó như nước dâng từ từ và tạo mặt bằng mới cao hơn một cách ổn định và chắc chắn.

@Phát Lộc
Smart monney luôn chảy từ nơi có hiệu quả thấp sang nơi có hiệu quả cao,nhưng nó không đến ào ào và rút đột ngột như đang thể hiện trên TTCK việt nam chị ơi.Nó như nước dâng từ từ và tạo mặt bằng mới cao hơn một cách ổn định và chắc chắn.
bác gái khi nào rỗi rãi tìm hiểu thêm về tính chất của dòng tiền đầu cơ & đầu tư. nó ko đơn thuần và gói gọn nhỏ theo cách nghĩ của đa số là đội lái....:57:
ngoài ra mối tương quan tiền - hàng cũng ảnh hưởng nhiều đến cung cầu thật & giá trị ảo trên TT...

Status
Not open for further replies.
Back