Tiêu Dao Truyền Kỳ

Câu hỏi của em là, nếu giá bật lên trên 22 thì có lại xem xét cái trend lên của cụ Dash hay không?
Còn dưới 21.8 thì cụ sọc :) đúng không?
Em giả định là ở VN không có sọc. Vậy khi quan tâm đến KDH nói riêng và các cp khác nói chung khi rơi vào trường hợp này chỉ có 2 khả năng: đang ôm từ trên chưa kịp cut và đã vào khi qua đáy nhỏ tạm thời. Trường hợp nào thì cũng phải tìm điểm ra tốt nhất và theo em thì fibo có thể sử dụng để ước lượng điểm exit. Còn long hay short thì phải dựa theo trend, như em đã nói bổ sung thêm là trend ngắn là xuống nhưng cần confirm thêm nên không hành động gì ở đây cả.

Cảm ơn em đưa ý hay. Nhiều người mắc lỗi ở điểm này lắm!:) Hỏi: VẽFib để làm gì? Tại sao phải TF này mà khoing phải TF khác?

ok,now...Các em có những thắc mắc hay lắm. Chúng ta có 3 vấn đề ở đây:
1.Vấn đề chọn khung thời gian trên chart.
2.Vấn đề sử dụng công cụ.
3. Vấn đề timing.

e nghĩ như thế này: fibo xác định bởi 2 điểm đỉnh - đáy, vậy khi vẽ fibo thì khi tt đã tạo đáy or đỉnh xong.

Với tr hợp tạo đáy: khi giá đi lên sẽ gặp các ngưỡng cản, vượt thì sẽ lên mốc fibo kế; ko thì đi mà mò đáy tiếp.
Với tr hợp tạo đỉnh: khi giá đi xuống sẽ gặp hỗ trợ; xuyên hỗ trợ này thì sẽ đến mốc fibo kế; ko xuyên thì lại tiếp tục đi lên tìm đỉnh.

từ những điểm trên e cho rằng nên dùng fibo trong 1 TF tương đối dài; với cp thì 6-12th. fibo chỉ vẽ 1 lần trong khung thgian đã chọn, chỉ vẽ lại khi giá tạo đáy hoặc đỉnh mới?

Chà...Thôi tý nữa anh trả lời luôn nghe?:)
hnay "cá nhỏ" lên lớp trả bài đầy đủ; a phải giảng kỹ nha nha nha

Em giả định là ở VN không có sọc. Vậy khi quan tâm đến KDH nói riêng và các cp khác nói chung khi rơi vào trường hợp này chỉ có 2 khả năng: đang ôm từ trên chưa kịp cut và đã vào khi qua đáy nhỏ tạm thời. Trường hợp nào thì cũng phải tìm điểm ra tốt nhất và theo em thì fibo có thể sử dụng để ước lượng điểm exit. Còn long hay short thì phải dựa theo trend, như em đã nói bổ sung thêm là trend ngắn là xuống nhưng cần confirm thêm nên không hành động gì ở đây cả.
Cái em lơ mơ cũng là câu hỏi, nếu giá bật lên trên 22 thì mình có xem xét lại cái TF fib R đỉnh đáy theo hình của cụ Dash hay không cơ, vì nó đã vượt qua 50% TF ngắn hạn theo cách đo của cụ?

e nghĩ như thế này: fibo xác định bởi 2 điểm đỉnh - đáy, vậy khi vẽ fibo thì khi tt đã tạo đáy or đỉnh xong.

Với tr hợp tạo đáy: khi giá đi lên sẽ gặp các ngưỡng cản, vượt thì sẽ lên mốc fibo kế; ko thì đi mà mò đáy tiếp.
Với tr hợp tạo đỉnh: khi giá đi xuống sẽ gặp hỗ trợ; xuyên hỗ trợ này thì sẽ đến mốc fibo kế; ko xuyên thì lại tiếp tục đi lên tìm đỉnh.

từ những điểm trên e cho rằng nên dùng fibo trong 1 TF tương đối dài; với cp thì 6-12th. fibo chỉ vẽ 1 lần trong khung thgian đã chọn, chỉ vẽ lại khi giá tạo đáy hoặc đỉnh mới?

hnay "cá nhỏ" lên lớp trả bài đầy đủ; a phải giảng kỹ nha nha nha
Để anh nói vấn đề TF trước nha?

Việc mở chart(s) ra có 2 mục đích:
1.Phân tích thị trường.
2.Timing (tìm điểm vô).

Vậy thì PT TT để làm gì?
-Để tìm xu hướng của nó.
Chọn TF nào? Đây chính là câu hỏi quan trọng nè!
a)Tìm xu hướng chính của TT để hiểu qua tình hình. Mục đích là tránh đi ngược với hướng mà smart money đang chỉ rõ.
b)TÌM TF ĐỂ ĐƯA CHIẾN LƯỢC. Đây là vấn đề có tính cá nhân,kinh nghiệm của nười giao dịch và đường lối mà họ giao dịch.

Tóm lại như vầy: Khung thời gian được chia làm 3 loại: Dài hạn,Trung hạn và ngắn hạn. Ta là thể loại trader như thể nào?

"Cá nhỏ" hãy luôn nhớ đặt câu hỏi như vầy trước khi đưa ra bất cứ một quyết định nào: DÒNG TIỀN THÔNG MINH -là dòng tiền của "cá lớn"- đang chảy vào hay ra khỏi thị trường? Và ví như nó đang chảy ra mà ta lại quyết định vào (mua-go long) thì đồng tiền của ta được gọi là Dumb Money đó!:) Và cũng như câu trả lời là không xác định được xu hướng của Smart Money thì tốt nhất là nên đứng ngoài.

"Cá nhỏ" hãy luôn nhớ đặt câu hỏi như vầy trước khi đưa ra bất cứ một quyết định nào: DÒNG TIỀN THÔNG MINH -là dòng tiền của "cá lớn"- đang chảy vào hay ra khỏi thị trường? Và ví như nó đang chảy ra mà ta lại quyết định vào (mua-go long) thì đồng tiền của ta được gọi là Dumb Money đó!:) Và cũng như câu trả lời là không xác định được xu hướng của Smart Money thì tốt nhất là nên đứng ngoài.
:41: hay qúa

trend mr. em đoán :)
Easy! :) Đó là cái trend đó em. Follow trends là follow smart money. Không tin?:) Nhào vô shortsell khi TT nó up trend và go long khi TT nó down trend thì biết ngay á em.
i gót ít. thanh kìu :) Trending .... đúng, rất đúng.
cám ơn các anh. em đang tìm câu trả lòi khác

Last edited:
Anh nghĩ,ngoài cách nhận biết ĐTTM qua charts thì không có cách nào dễ mà lại chính xác hơn. Em cho ý kiến đi nào?
em đồng ý là dùng Trend để xác định :)
em cũng đang tìm thôi, mà không có ra anh ạ ....

Chà...Thôi tý nữa anh trả lời luôn nghe?:)
Tranh thủ buổi trưa em đọc sơ sơ, thấy 1 số ý như sau, anh bổ sung cho em nhé:

Gap là là 1 khoảng trống trên chart giá, không có giao dịch. Gap xuất hiện từ đóng của ngày hôm trước, và mở cửa ngày hôm sau. Có nhiều nguyên nhân tạo Gap, ví dụ như báo cáo công bố sau giờ giao dịch, ngày hôm sau giá tạo Gap. Gap xuất hiện khi có 1 tin tức rất quan trọng xuất hiện hoặc từ tâm lý đám đông. Gap có 4 loại cơ bản: Common, Breakaway, Runaway, and Exhaustion
1. Common
. Sức ảnh hưởng thường không có gì, không được chú ý lắm
. Nguyên nhân xuất hiện: thường khi chia cổ tức, cổ phiếu với Volumne thấp
. Xu hướng: Getting filled back. Nghĩa là sau khi tạo Gap, giá có xu hướng đi về lại trước khi tạo Gap
2. Breakaway
. Xuất hiện: khi giá giao dịch theo range or sideway với volumne thấp, sau đó break với volumne tăng lên đáng kể
. Nên kết hợp với các classic parttern
3. Runnaway (em chịu, đọc thấy mơ hồ...k phân biệt rõ nên k dám viết :( )
4. Exhaustion
. Xuất hiện gần đỉnh or đáy của trend
. Khi price đang theo trend, bất ngờ tạo Gap với khối lượng lớn

Copyright: http://stockcharts.com/school/doku....rt_analysis:gaps_and_gap_analysis#common_gaps

Easy! :) Đó là cái trend đó em. Follow trends là follow smart money. Không tin?:) Nhào vô shortsell khi TT nó up trend và go long khi TT nó down trend thì biết ngay á em.
Trend này là trend của từng cổ phiếu, hay của Vnindex anh nhi? Trạng thái thị trường đang xấu, mà 1 trend nào đó đang up, ít nhiều nó cũng bị ảnh hưởng, nhất là khi thị trương hoảng loạn.
Vnindex, bị ảnh hưởng mạnh của 1 số mã trụ, nên nhiều khi thị trường lên mà tài khoản vẫn xuống hoặc ngược lại :(

Trend này là trend của từng cổ phiếu, hay của Vnindex anh nhi? Trạng thái thị trường đang xấu, mà 1 trend nào đó đang up, ít nhiều nó cũng bị ảnh hưởng, nhất là khi thị trương hoảng loạn.
Vnindex, bị ảnh hưởng mạnh của 1 số mã trụ, nên nhiều khi thị trường lên mà tài khoản vẫn xuống hoặc ngược lại :(
Vote em luôn!:) Hiểu đúng mà hỏi cũng hay nữa. Hi hi...
Trend là trend của từng sản phẩm tài chính mà ta muốn giao dịch,cũng như những sản phẩm tài chính khác miễn là có ảnh hưởng hệ trọng đến kết quả giao dịch ta. Anh nói ngắn gọn như vậy,em hiểu không?:)

Tranh thủ buổi trưa em đọc sơ sơ, thấy 1 số ý như sau, anh bổ sung cho em nhé:

Gap là là 1 khoảng trống trên chart giá, không có giao dịch. Gap xuất hiện từ đóng của ngày hôm trước, và mở cửa ngày hôm sau. Có nhiều nguyên nhân tạo Gap, ví dụ như báo cáo công bố sau giờ giao dịch, ngày hôm sau giá tạo Gap. Gap xuất hiện khi có 1 tin tức rất quan trọng xuất hiện hoặc từ tâm lý đám đông. Gap có 4 loại cơ bản: Common, Breakaway, Runaway, and Exhaustion
1. Common
. Sức ảnh hưởng thường không có gì, không được chú ý lắm
. Nguyên nhân xuất hiện: thường khi chia cổ tức, cổ phiếu với Volumne thấp
. Xu hướng: Getting filled back. Nghĩa là sau khi tạo Gap, giá có xu hướng đi về lại trước khi tạo Gap
2. Breakaway
. Xuất hiện: khi giá giao dịch theo range or sideway với volumne thấp, sau đó break với volumne tăng lên đáng kể
. Nên kết hợp với các classic parttern
3. Runnaway (em chịu, đọc thấy mơ hồ...k phân biệt rõ nên k dám viết :( )
4. Exhaustion
. Xuất hiện gần đỉnh or đáy của trend
. Khi price đang theo trend, bất ngờ tạo Gap với khối lượng lớn

Copyright: http://stockcharts.com/school/doku....rt_analysis:gaps_and_gap_analysis#common_gaps
Vote em.:)

Dành chút thời gian mà lợi ích của nó là vô cùng luôn. Em hả?:) Hay lắm. Anh góp thêm xíu nha?...Nếu mà hỏi là "What do they mean?" thì em trả lời vậy rõ lắm rồi. Còn nếu hỏi : "What do they mean TO ME?" thì chưa rõ. Phải hông?

Mỗi một cái gap nó có một ý nghĩa riêng biệt là để khi nhận diện ra nó thì chúng ta biết thị trường đang nói gì với ta.
-Breakaway: Tín hiệu thị trường đang thoát khỏi giai đoạn như tích luỹ hoặc bullish.
-Exaustion: Tín hiệu "đuối" rồi.Ví dụ tăng "đuối" rồi hoặc giảm "đuối" rồi.
-Runaway: Còn chạy,nhưng chạy không xa nữa. Còn có tên gọi khác là Measuring Gap vì nó đo đạc quãng đường còn lại mà nó đang hướng tới.

Vote em luôn!:) Hiểu đúng mà hỏi cũng hay nữa. Hi hi...
Trend là trend của từng sản phẩm tài chính mà ta muốn giao dịch,cũng như những sản phẩm tài chính khác miễn là có ảnh hưởng hệ trọng đến kết quả giao dịch ta. Anh nói ngắn gọn như vậy,em hiểu không?:)

Ý anh là trend của 1 mã vẫn là qtrong nhất, nhưng ta cũng nên dè chừng nhưng trend có khả năng ảnh hưởng tới trend ta muốn enter (nhiều là Vnindex, ít hơn xíu là 1 số trend cùng ngành, ít hơn xíu nữa là 1 số trend khác ngành liên quan. Ví dụ như BDS - ngân hàng, cao su - oto...)

Đại loại em vẫn nắm được là thế :)

Back