Tiêu Dao Truyền Kỳ

Hi hi...Thì anh có hỏi hồi sáng là FA của cổ phiếu là gì và của tiền tệ là gì mà không thấy "ai" trả lời!:)
Tự thầy hỏi khơi khơi, e có biết hỏi ai đâu mờ giả lời ạ.:17:
Giơ tay phát biểu:
FA của tiền tệ là sức mạnh kinh tế của 1 quốc gia phát hành đồng tiền đó.
FA của cổ phiếu là khả năng tạo lợi nhuận từ hoạt động kinh doanh của một công ty.

:10: hum qua các cao thủ các bô lão vào confirm anh KK là lão làng mới chịu vào học chứ giề...:10:
Hihi, em đã nói là em học lén rồi mà, chứ không phải anh KK là lão làng thì em mới học. Nói là hiểu rõ hơn MA là vì học GMMA, nói là hiểu rõ hơn ATR là vì phải học cái quản lý vốn 2% và cái R/r: 1/3, 1,5 có đúng không ạ!???

cách đi tiền là risk/money management, cái môn này nó trong trong TA hay FA nhỉ ?
Nếu sử dụng TA hay FA như công cụ để phân tích thì nó là tách biệt.
Nhưng khi sử dụng nó là công cụ để trade/invert thì nó bao hàm cách thức quản lý phù hợp với công cụ sử dụng. Vì khi trade thì cái công cụ dùng đã phải ra được R/R thế nào, căn cứ vào cái tỷ lệ R/R đấy thì mới tiếp tục đưa ra cái đi tiền cho phù hợp. Nên có thể nói mỗi công cụ phải có những cách đi tiền phù hợp với nó.
Tóm lại, tách nó ra hay đi kèm còn tùy vào vị trí người quan sát.

Kinh nghiệm của riêng em ( tự nói về bản thân) thôi nhé thì em thấy.
Học gì thì học nhưng trước tiên phải học 1 thứ duy nhất TA thì phải cày cho ra TA dùng cho thuần thục mà món này sư phụ em bảo ít nhất là 10 năm :102:.
Học FA thì cho ra FA và cũng cày cũng thuần thục, này thì em ko biết học bao nhiêu vì chưa tìm hiểu kĩ :D.
Và đặc biệt chỉ học duy nhất 1 món trước không nên cùng một lúc học 2 món nhập nhằng, có 1 thời gian em mới luyện TA được 2 năm xong tưởng cao thủ võ lâm tự mãn vãi cả ái, quay qua học FA rồi dùng 2 món chung và --> em vỡ hết cả mồm :dash:, sau đó thì lại vứt FA quay lại TA được kha khá thời gian.
Bây giờ thì chỉ dùng FA để xác nhận cho TA tại 1 số thời điểm đặc biệt, nhưng nhiều lúc FA không giải thích được gì hoặc em nhìn ko ra cái FA ấy thì lại quay về dùng thuần TA để cảm xúc ổn định tránh bị phân tâm :10:.
Bonus thêm tí cho nó sinh động:
CHả là ở nhà Bố em thì theo Fa còn thằng con là em lại theo Ta, hai bố con cứ phải nói là đá nhau chan chát.
Ông thì hay mua cổ phiếu khi nó giá rẻ ( khi ông nhận định cổ phiếu đó Fa tốt), và càng giảm ông càng mua.
CÒn em mà thấy thế em ngán lắm :21: cổ phiếu càng giảm em càng né, toàn mua cổ phiếu lúc nó điều chỉnh chạm trend bật lên lại hoặc là lúc nó vượt trend retest xong bật lên, trend chứ không phải kháng cự nha, vì trend chỉ có 1 ( tùy TF) còn kháng cự thì lại có nhiều.
Nhiều lúc em vào giá cao vì xác định trend cp đó mạnh thì ông lại hay bảo nó tăng nhiều rồi vào gì nữa :2:.
Em thấy ông mua giảm thì bảo giảm khiếp thế gãy hết trend này trend nọ sao lại vào thế kia :21:.
Nhưng mà sau đấy thì nhiều con ông trúng đậm thật chỉ là thời gian khá lâu :109:.
Mà em thì hay táy máy nên chờ vài tháng có khi cả năm chịu ko thấu ka ka.
Và em còn thấy 1 vài điều nữa đó là có lúc ông đánh giá FA con đấy ngon nhưng giá vẫn giảm và ông vẫn mua và ..->> nó vẫn giảm tiếp éo lên lại luôn, lúc đấy ông phải bình quân giá xuống đến 1 múc nhất định rồi out toàn bộ, lỗ kha khá :2::2:.
ĐI chơi đã dừng bút chứ dài quá :10::10:.
Hồi chiều đi chơi nên chưa kể xong để em linh tinh thêm tí he he.
Có nhiều lần trùng cổ phiếu thì xảy ra các trường hợp sau, 2013-2014 em và bố đều vào pgs và pvs tuy nhiên bố vào sớm hơn em cả 1-2 tháng và có ăn sau đó ra sớm, sau đó em mới vào và cũng có ăn ( hầu hết là em toàn vào sau thì phải) còn các mã em vào trước rồi bố vào sau thì dễ tạch:109:, tóm lại là vào chung cổ ít khi có lãi >.< và sau đó thì em toàn phải out sớm để kiếm cơ hội khác, còn bố thì vẫn tiếp tục giữ.
Các deal của cả hai đều khá khác nhau và thường là khi nav em tăng thì nav bố dậm chân , còn nav bố tăng thì em dậm chân chả hiểu sao :102::102:. Từ đây em mới bắt đầu theo dõi thì lại thấy em chơi tốt khi thị trường trend up mạnh nhưng bố lại ko tốt bằng , ông lại tốt lúc thị trường sideway hoặc giảm từ tốn ( lúc này các mã cơ bản ông chọn lại thể hiện sức mạnh rất khác biệt).
Sau đấy thì em chỉ biết mạnh ai nấy xử :21: lâu lâu em có ghé qua nhá cho bố về trend chung của thị trường và chỉ giúp vài cái cản quan trọng thế thôi. Còn bố thì lâu lâu nhá em kinh tế chung có cái gì đặc biệt, mã đấy nó có cái gì đó nguy hiểm tiềm ẩn con oánh theo dòng tiền t+ thì được ko nên theo dài vân vân :D. Như năm ngoái là ông nhá em khi thấy dòng cp dầu khí có vấn đề nên em ko bị ảnh hưởng gì ở đợt lao dốc của bọn cp dầu khí.
Chốt lại em thấy TA hay FA cũng là 1 phần ngoài ra còn các yếu tố khác nữa để cấu thành nên sự thành công khi đầu tư mà mấy yếu tố í em hổng biết ai biết chỉ em với :105::105:.

Last edited:
Tự thầy hỏi khơi khơi, e có biết hỏi ai đâu mờ giả lời ạ.:17:
Giơ tay phát biểu:
FA của tiền tệ là sức mạnh kinh tế của 1 quốc gia phát hành đồng tiền đó.
FA của cổ phiếu là khả năng tạo lợi nhuận từ hoạt động kinh doanh của một công ty.
10 diểm về chổ!:) Hay hơn anh nhiều nghe. Lần sau sẽ hỏi em chít lun?:D

Làm ơn chỉ dùm ck2014 vẽ CBL đi mấy em? Anh sorry CK vì không có giờ lên còm luôn.:(
Hôm nay và sáng mai thì em sẽ rất bận. Nếu sau đó mà chưa ai nói, thì em sẽ trình bày phần hiểu của em. Có gì anh chỉnh thêm nhé.
Nhiều người không nói là vì họ chưa nắm chắc, sợ nói sai. Hoặc là họ nắm chắc rồi nói ra người khác biết thì lại sợ như vẽ rắn thêm chân, vẽ hùm thêm cánh. Như đã nói bên nhà em, em sẽ cố gắng vượt qua các nỗi sợ này :10:

Hôm nay và sáng mai thì em sẽ rất bận. Nếu sau đó mà chưa ai nói, thì em sẽ trình bày phần hiểu của em. Có gì anh chỉnh thêm nhé.
Nhiều người không nói là vì họ chưa nắm chắc, sợ nói sai. Hoặc là họ nắm chắc rồi nói ra người khác biết thì lại sợ như vẽ rắn thêm chân, vẽ hùm thêm cánh. Như đã nói bên nhà em, em sẽ cố gắng vượt qua các nỗi sợ này :10:
Được em. Hy vọng em có thể giúp đỡ thêm cho "cá nhỏ" nha? Like cái comment đoạn cuối của em đoá!:D

sao rùi @KK24 ui ?
Bon đâu rồi?:) Bây giờ đọc lại câu hỏi của Bon thì KK góp ý với Bon như vầy nè: Bon nên quay trở về với PTKT từ những bước đầu tiên...Kẻo lại giống nhiều người mắc lỗi lầm là xài công cụ,thay vì có cần xài công cụ nào không và tại sao? Như cái Fib Re,đúng như Bon nói là có thể sử dụng vào bất cứ TF nào,NHƯNG không phải tuỳ tiện đâu Bon. Hãy đọc lại phần KK nói về nó ở mấy trang trước nha? Thank you.

Kinh nghiệm của riêng em ( tự nói về bản thân) thôi nhé thì em thấy.
Học gì thì học nhưng trước tiên phải học 1 thứ duy nhất TA thì phải cày cho ra TA dùng cho thuần thục mà món này sư phụ em bảo ít nhất là 10 năm :102:.
Học FA thì cho ra FA và cũng cày cũng thuần thục, này thì em ko biết học bao nhiêu vì chưa tìm hiểu kĩ :D.
Và đặc biệt chỉ học duy nhất 1 món trước không nên cùng một lúc học 2 món nhập nhằng, có 1 thời gian em mới luyện TA được 2 năm xong tưởng cao thủ võ lâm tự mãn vãi cả ái, quay qua học FA rồi dùng 2 món chung và --> em vỡ hết cả mồm :dash:, sau đó thì lại vứt FA quay lại TA được kha khá thời gian.
Bây giờ thì chỉ dùng FA để xác nhận cho TA tại 1 số thời điểm đặc biệt, nhưng nhiều lúc FA không giải thích được gì hoặc em nhìn ko ra cái FA ấy thì lại quay về dùng thuần TA để cảm xúc ổn định tránh bị phân tâm :10:.
Bonus thêm tí cho nó sinh động:
CHả là ở nhà Bố em thì theo Fa còn thằng con là em lại theo Ta, hai bố con cứ phải nói là đá nhau chan chát.
Ông thì hay mua cổ phiếu khi nó giá rẻ ( khi ông nhận định cổ phiếu đó Fa tốt), và càng giảm ông càng mua.
CÒn em mà thấy thế em ngán lắm :21: cổ phiếu càng giảm em càng né, toàn mua cổ phiếu lúc nó điều chỉnh chạm trend bật lên lại hoặc là lúc nó vượt trend retest xong bật lên, trend chứ không phải kháng cự nha, vì trend chỉ có 1 ( tùy TF) còn kháng cự thì lại có nhiều.
Nhiều lúc em vào giá cao vì xác định trend cp đó mạnh thì ông lại hay bảo nó tăng nhiều rồi vào gì nữa :2:.
Em thấy ông mua giảm thì bảo giảm khiếp thế gãy hết trend này trend nọ sao lại vào thế kia :21:.
Nhưng mà sau đấy thì nhiều con ông trúng đậm thật chỉ là thời gian khá lâu :109:.
Mà em thì hay táy máy nên chờ vài tháng có khi cả năm chịu ko thấu ka ka.
Và em còn thấy 1 vài điều nữa đó là có lúc ông đánh giá FA con đấy ngon nhưng giá vẫn giảm và ông vẫn mua và ..->> nó vẫn giảm tiếp éo lên lại luôn, lúc đấy ông phải bình quân giá xuống đến 1 múc nhất định rồi out toàn bộ, lỗ kha khá :2::2:.
ĐI chơi đã dừng bút chứ dài quá :10::10:.
Trong lúc lớp giải lao, tranh thủ hỏi nhỏ cụ tí nhóe:
Thế có bao giờ 02 bố con đồng ý về 01 cổ phiếu nào ko? Nếu có thì kết quả thế nào vậy cụ?[emoji16]

10 diểm về chổ!:) Hay hơn anh nhiều nghe. Lần sau sẽ hỏi em chít lun?:D
hì,
e nghĩ a hỏi câu "FA của $/stock là gì?"
để setup câu hỏi sau là "có đủ khả năng dụng FA vào trading $/stock hay không?"
và dẫn đến kết luận mà a muốn gửi gắm cho "cá nhỏ" như post trước
KK muốn nhắn gửi với "cá nhỏ" điều này: Để trade thành công dựa vào TA thì hãy cố gắng mà "tấy não" FA đi!
...
...
3. Hoàn toàn sử dụng charts như 1 trader thực thụ,bởi vì hiểu cái effects của FA chứ không còn lẩn quẫn đi tìm câu trả lời nữa
Hết.
Nếu đúng ý a là vậy thì e giả lời luôn là ko đủ lv để trade theo FA, a đừng hỏi e "chít luôn". :rss_small:A nán chơi ít lâu + chỉ dạy TA vỡ lòng cho "cá nhỏ" các thế loại là vui rồi.

Trong lúc lớp giải lao, tranh thủ hỏi nhỏ cụ tí nhóe:
Thế có bao giờ 02 bố con đồng ý về 01 cổ phiếu nào ko? Nếu có thì kết quả thế nào vậy cụ?[emoji16]
em chém thêm ở trên ròi nhá :D
Chỉ nói thêm tí là nhiều lúc em vào cùng lúc thì bị dính kiểu đi ngang lâu em out ra và sau đó nó mới chạy thì em lại nhác vào luôn :21:. Bị nhiều lần như thế xong giờ cứ thấy ông ba mua con nào là ko mua con đấy ka ka.
@TuanMinh: Thế sau 1 năm thì performance của ông bố với ông con ai hơn, nếu quy chiếu về 1 size?
Bố hơn 1 khúc ợ 38%.
Chắc tại em còn cùi bắp he he.

Last edited:
Làm ơn chỉ dùm ck2014 vẽ CBL đi mấy em? Anh sorry CK vì không có giờ lên còm luôn.:(
@ anh KK, rất biết ơn anh.
@ronin, cảm ơn anh đã có thiện chí chỉ cho em

Back