Tiêu Dao Truyền Kỳ

Ổng chui vô để quản cái chữ Tâm, và hiểu rõ hơn cái chữ Thời. Quản được thì mới dám hốt trọn ổ, không thì invest với size nhỏ và vừa...hihi...em đoán bừa thế ạ.
Nếu nói về Thời và Thế trong đầu tư thì em nghĩ không ai hơn W.B, em nhớ trong cái thư gửi cổ đông năm 2014 có đoạn ông ấy viết đại ý là "chúng ta may mắn là chúng ta là người Mỹ và chúng ta đầu tư vào nước Mỹ..."

Khi người ta vẽ Fib Re là người ta ĐÃ xác định được cái trend rồi và như vậy chỉ còn mỗi bước timing mà thôi,em. Em lấy trọng tâm là điểm giữa (50%) của bất kỳ hai đầu và đáy của 1 chiếc nến Nhật hoặc một cái trend thì em vẫn sẽ thấy cái điểm pivot này luôn là rất quan trọng vì giá sẽ lẩn quẩn ở đấy cho tới lúc xác định xu hướng sắp tới của nó...
Cám ơn anh, anh dạy hay lắm!
Em ít khi trực tiếp reg nick học mà toàn ngồi ngoài cửa sổ nghe học lỏm kiểu con nhà nghèo, nhưng thời gian vừa rồi nhờ có anh giảng ở đây mà em hiểu kỹ thêm về MA và ATR.

Đồng quan điểm với anh chủ thới:
- Nếu là người mới bắt đầu thì nên đi theo thuần TA+ Nhật ký + Chiến lược. Cấm đọc báo, FA, tin tức. Mỗi ngày vừa học TA, vừa quét biểu đồ. ghi sổ nhật ký, vạch chiến lược, học đi tiền, rồi học dần dần từ những sai lầm của mình. Theo thời gian sẽ khá dần lên.
Lý do:
+, Những người mới thường kiểm soát cảm xúc kém, đánh giá tt yếu nên khi bắt đầu mà theo FA, tin tức, báo chí thường loan chưởng và cuối cùng sẽ dễ lỗ lớn hoặc cháy tk. Những người mới thường nghĩ đầu tư ck với đầu tư doanh nghiệp rồi đọc tin tức, hứng lên là mua và mua là mua một nhát rồi làm việc riêng.
- Tuy nhiên, quan điểm của em về sử dụng FA hay không phụ thuộc vào mục đích và mong muốn của mỗi cá nhân. Em chia thành hai loại:
+, loại 1: Trở thành trader, đơn giản là make money từ thị trường thì nên thuần theo TA. 10 năm -20 năm đúng lộ trình sẽ cải thiện performance và bớt lỗ hơn, lãi nhiều hơn. Rất nhiều trader thành công lớn cũng thuần TA!.
+, Loại 2: Sử dụng FA để thêm thành tích performance. Ngoài trader thì muốn trở thành nhà quản lý quỹ và chủ doanh nghiệp. Nếu không có FA thì rất khó. FA tốt sẽ làm tăng xác suất phần thưởng và rủi ro, tìm được những điểm mua lớn hơn và dài hơn. Ngoài ra, còn một thị trường rộng lớn các công ty chưa niêm yết thì FA gần như là công cụ duy nhất để tích phân. Tìm những công ty có FA mạnh là một chìa khóa để tăng performance. Đúng như câu nói BC: " luyện FA tăng nội lực, luyện TA tăng chiêu thức"( nhưng nếu không đạt độ tinh thuần thì sẽ loạn chưởng. Ngoài ra, kết hợp hai món này giống như kết hợp dịch cân kinh với cửu âm bạch cốt trảo. Nếu không có tâm pháp thì tẩu hỏa nhập ma như cơm bữa. Ví dụ như khi một công ty có lợi nhuận tăng mạnh nhưng lại có tín hiệu bán mạnh hoặc một công ty có lợi nhuận âm nhưng có tín hiệu mua thì sao!).

P/S: Những người mới thường rất thần tượng Warren Buffet. Theo em có đọc qua thì biết ông ta đọc rất nhiều và timing thì cực chuẩn vì danh mục các năm không hề lỗ theo giá thị trường chứ không đơn giản là B&H. ( Ví dụ như deals GEICO, ông ta mua lần đầu năm 1951 và bán vội GEICO lên giá. Nhưng đến tận 25 năm sau, Warren Buffet mới bắt đầu mua GEICO lại khi GEICO gần như phá sản. Tại sao 25 năm, ông ta không “ Tham lam khi thị trường sợ hãi!”). Vì vậy, cuộc đời nhiều khi thấy vậy mà không phải vậy!.

Last edited:
Cám ơn anh, anh dạy hay lắm!
Em ít khi trực tiếp reg nick học mà toàn ngồi ngoài cửa sổ nghe học lỏm kiểu con nhà nghèo, nhưng thời gian vừa rồi nhờ có anh giảng ở đây mà em hiểu kỹ thêm về MA và ATR.
giời, cụ biết rồi nhưng muốn nắm chắc, hay confirm mình hiểu đúng không thì hỏi, để cá nhỏ còn học theo, đằng này học lỏm một mình... chán!

Bên Vf có bài sài margin bao nhiu là đủ?
thực ra nó là cái nè hiiiiiii
1/ new trader: thì còm máu quá, bỏ 5% thui....nhưng nếu ăn LN chỉ 1.5%
nếu chỉ khoanh lại thế nè, ai sẽ chịu. No...đấy chỉ là bước đầu
2/ khi có ăn rùi nha...sẽ tăng lên 20%-30%-100%
Nhưng bạn là con cá không to lắm...đúng hông? bao giờ mới giàu với mấy trăm tỏi vốn
3/ Hãy nghe lời cụ Cá mực, khi thuật lời tay tổ Soros....M..đã không chơi thì thui, chơi thì phải ...đập cho nó chết lun. (nghĩa là bạn phải có khả năng sài 300% TK, bên mẽo thậm chí là 1000%TK. tất nhiên nếu bạn có 5 tỏi mà up lên 50 tỏi thì ngay cả BB nó còn phải sá dài)
.
Kết quả..Soros là ai??? (vốn chỉ vài trăm triệu $, nhưng nhờ quản lý cash tài tình + TA chuẫn đã đánh sập cả nước Anh..à lụn Bảng Anh hiiiiiiiii)
NB: nói vậy thui, tùy người tùy khả năng, gấp thếp sớm là ...thành tiểu hồng thất công sớm nha

Last edited:
giời, cụ biết rồi nhưng muốn nắm chắc, hay confirm mình hiểu đúng không thì hỏi, để cá nhỏ còn học theo, đằng này học lỏm một mình... chán!
Không phải đâu cụ ơi, em học sinh chậm tiến, mỗi cái CBL mà cụ với cụ dash học thuộc lòng từ hồi nảo, hồi nào thì đến hôm qua em mới ngộ xong, nên không dám đăng ký học là thế :(

à, hihi...vậy là rõ ý KK rùi.
trc tiên, chúng ta phải xác định trc hệ qui chiếu & 1 số định nghĩa để tránh ông nói gà bà cãi vịt:
trong post trc cùng thớt này, Bon ko nhớ số pst, Bon có hiểu và hình như KK cũng đồng ý là chúng ta có thể xét giá trong nhiều khung TF khác nhau phải ko ạ.
Xét major trend: thì EU đang trong downtrend.
nếu kéo TF ngắn lại trong khung H1 or nhỏ hơn, ta có thể gọi tên xu hướng giá trong khung TF đó ko?
sao rùi @KK24 ui ?

Không phải đâu cụ ơi, em học sinh chậm tiến, mỗi cái CBL mà cụ với cụ dash học thuộc lòng từ hồi nảo, hồi nào thì đến hôm qua em mới ngộ xong, nên không dám đăng ký học là thế :(
:10: hum qua các cao thủ các bô lão vào confirm anh KK là lão làng mới chịu vào học chứ giề...:10:

risk / MM trong hệ thống tài chính ngân hàng thì sao ạ?
Cái này rất phức tạp (theo em hiểu, em có quyển sách gần 500 trang thằng bạn tặng về Risk Management mà chưa đọc hết) nhưng tựu chung lại thì là Dự phòng tài chính/rủi ro.
Kiểu như anh oánh một deal lãi 100k mang về khoe với vợ, xong vợ nó đòi mua con M ẹc, vậy là anh đứt vì anh không có dự phòng, nên nếu anh lãi 100k thì chỉ khoe vợ 50k thôi, còn 50k để làm dự phòng :21::21::21:

Cái này rất phức tạp (theo em hiểu, em có quyển sách gần 500 trang thằng bạn tặng về Risk Management mà chưa đọc hết) nhưng tựu chung lại thì là Dự phòng tài chính/rủi ro.
Kiểu như anh oánh một deal lãi 100k mang về khoe với vợ, xong vợ nó đòi mua con M ẹc, vậy là anh đứt vì anh không có dự phòng, nên nếu anh lãi 100k thì chỉ khoe vợ 50k thôi, còn 50k để làm dự phòng :21::21::21:
:24: Tối nay về coi chừng ngủ dưới đất nhe em ơi!:D

Risk & MM ko đơn giản chỉ là cách chia tiền để đi, và nó ko nằm cả trong TA lẫn FA. i think. :D

Khoe 50k người đầu gối tay ấp, tối lục ví phát hiện ra thu hồi cả vốn với lãi thì thôi rồi... vấn đề là phải giải trình 50k này là dự phòng mới minh bạch :21:

Back