Tử vi, Phong Thủy, Tướng số và nhiều hơn nữa

Nói thật mất lòng. Chắc không có được một giọt chivas rồi!

Em rất thích đọc pót của bác,
Thấy rằng bác là người rất bộc trực, có chính kiến và hình như bác ko sống ở Vn phải không ???

em đóng gói lại và gửi rượu mời bác cạn ly @-)

Chú coi chừng nhé, tiết lộ bài vở của cô lái là dễ bị soi ngược lém, khứa khứa. Trừ trường hợp chú điệp giai phong độ thì mới thoát...

Bác Giai chớ có dọa nạt các e thế , :))

Nói thật mất lòng. Chắc không có được một giọt chivas rồi!

Không thật lòng thì day dứt lương tâm bác ạ.
Nói thực, nghĩ tới chivas 21 em cũng muốn lấy lá số Obama ra mà phán nhưng thà rằng balantines 17 mà lòng mình thanh thản

Em rất thích đọc pót của bác,
Thấy rằng bác là người rất bộc trực, có chính kiến và hình như bác ko sống ở Vn phải không ???

em đóng gói lại và gửi rượu mời bác cạn ly @-)

Biết colai trên VC lâu rồi. Thấy cái cách colai trade stock nể lắm. Thời gian còn nghiên cứu bói toán 2010-2011, khi nghiên cứu đến lá số của những người sống bằng nghề đầu cơ, đâu tư, cứ mơ ước phải chi có được lá số của colai xem có gì đặc biệt hình thành colai style. Vừa rồi xảy ra việc của colai với LTC cũng hơi sốc, không hiểu sao colai lại có thể như thế. Bây giờ thì rõ rồi.

Biết colai trên VC lâu rồi. Thấy cái cách colai trade stock nể lắm. Thời gian còn nghiên cứu bói toán 2010-2011, khi nghiên cứu đến lá số của những người sống bằng nghề đầu cơ, đâu tư, cứ mơ ước phải chi có được lá số của colai xem có gì đặc biệt hình thành colai style. Vừa rồi xảy ra việc của colai với LTC cũng hơi sốc, không hiểu sao colai lại có thể như thế. Bây giờ thì rõ rồi.

Tk bác, em hiểu bác muốn nói điều gì :)

Hê hê, đã nghiên cứu cái này ko nên suy nghĩ khiên cưỡng như thế. lá số là phần bề nổi. Huyền cơ lại ở đằng sau lá số, mà muốn biết được thì không còn cách nào khác phải không ngừng nâng cao trí tuệ bản thân, để nhìn được sự việc theo con mắt của trực quan quan cảm ứng.

Phàm tử vi chỉ có hơn 500 nghìn lá số, xem cho cả tỷ người. Nếu rập khuôn máy móc, sẽ có những sai lầm chết người, vì lá số là hữu hạn, lượng người là vô hạn. Lượng sao là hữu hạn, mà con người thì quá đông. Vì thế mà ai học cũng biết, nhưng có tựu thành chỉ là số ít....

Em đọc món này xong để quên. Vì khi thực sự cảm nhận được nó, sẽ thấy nó tương ứng với mọi biến đổi trong cuộc đời. Dùng nó để suy ngẫm về cách sống và đạo lý, như một cách định hướng cho lối sống.

Còn số phận mỗi người, nó ở ngay dưới bàn chân mình...Cứ đi rồi sẽ tới....

Hê hê, đã nghiên cứu cái này ko nên suy nghĩ khiên cưỡng như thế. lá số là phần bề nổi. Huyền cơ lại ở đằng sau lá số, mà muốn biết được thì không còn cách nào khác phải không ngừng nâng cao trí tuệ bản thân, để nhìn được sự việc theo con mắt của trực quan quan cảm ứng.

Phàm tử vi chỉ có hơn 500 nghìn lá số, xem cho cả tỷ người. Nếu rập khuôn máy móc, sẽ có những sai lầm chết người, vì lá số là hữu hạn, lượng người là vô hạn. Lượng sao là hữu hạn, mà con người thì quá đông. Vì thế mà ai học cũng biết, nhưng có tựu thành chỉ là số ít....

Em đọc món này xong để quên. Vì khi thực sự cảm nhận được nó, sẽ thấy nó tương ứng với mọi biến đổi trong cuộc đời. Dùng nó để suy ngẫm về cách sống và đạo lý, như một cách định hướng cho lối sống.

Phụ họa tí cho nó rõ, quay lại quẻ Dịch chiều nay em bốc được cho cô lái:

Không sao, không sao cô ợ, anh em nhà em chành chọe thường xuyên. Anh Caco thường định nghĩa em vào dạng học sinh chậm tiến...

Ko xem tử vi, vì ở đây nhiều thầy quá. Em vừa bốc quẻ Dịch, được quẻ Địa Lôi Phục, động hào 2 biến quẻ thành Thủy Lôi Truân.
Theo quẻ có mấy lời với cô lái:

Địa Lôi Phục là quẻ cho cảnh giao thời, lúc chuyển hóa, dương khí mới sinh, lặng lẽ, còn trong lúc chờ biến đổi.
Biến quẻ Thủy Lôi Truân lấy hình tượng cây cỏ mới sinh, vươn lên mặt đất, gặp nhiều khó khăn ban đầu (do chữ truân trong tiếng Hán gồm nửa chữ thảo (cỏ) ghép với chữ nhất (bề ngang, tượng mặt đất)).

Nhìn biến quẻ nói chung thì cô lái đang vào lúc giao thời trong sự nghiệp, có sự chuyển hóa với những cơ hội, thách thức đi kèm. Tuy nhiên, do là điểm khởi sự mới nên có nhiều gian nan, trắc trở.

Tượng quẻ Truân, âm dương mới gặp, chưa được thông suốt. Khó khăn tứ bề, động ở dưới mà hiểm ở trên trong khi khí thế còn non yếu. Tuy nhiên quẻ Truân là quẻ tốt khi biết vận dụng đúng chỗ. Muốn gặp hanh thông trong lúc hiểm, phải biết bền chí, kiên trì, không quá cao vọng, biết đặt mục tiêu vừa tầm, nên tìm kiếm người giúp đỡ, phù trợ cũng như người có ảnh hưởng về định hướng, tư tưởng, đường lối...

Quẻ thì có, lời tựa cũng có. không nhiều nhưng đủ luận ra nhiều điều, em nói thêm một chút:

Biến quẻ của Địa lôi phục sang Thủy lôi truân chỉ là một biến nhưng lại chỉ ra một biến đổi dài. Theo tựa Ngũ hành, những năm 2008, 2009 (tích lịch hỏa), 2010, 2011 (tùng bách mộc) sẽ là những năm tương đối thuận lợi cho công việc cô lái. Nhưng từ 2012, 2013 (trường lưu thủy), công việc không thuận lợi, nên cần có chuyển biến cho phù hợp. Thực ra nếu ko điều chỉnh thì công việc sẽ đình đốn và khó khăn thêm trên con đường cũ.

Luận về tượng quẻ, nguyên nhân khó khăn công việc lại không phải do mình làm chưa tốt, mà do những nguyên nhân ngoại quan. Kiểu như người đang đỡ, đang phù tá thì lại có biến chuyển, đi mất, không đâu xuất hiện thêm những người tị hiềm, đè nén. Người hoặc tật bệnh khống được khỏe, nếu không lại là chuyện gia đình hoặc nội bộ có sự không ổn định...Đại loại như vậy...

Chuyển biến là cần thiết, nhưng quan trọng hơn là thay đổi về tâm cơ, nhân sinh quan...Ý quẻ Truân là như vậy, trong cái hung hiểm, vẫn có đại thành, nhưng là thành có điều kiện....

Nói vo vài dòng như vậy để bác taotho có thêm ví dụ tham chiếu. Huyền cơ của lý số là lời ít, ý nhiều...Quẻ bao giờ cũng có, tượng quẻ, chú giải có sẵn...nhưng hiểu được cơ sự lại phụ thuộc vào tu vi và nỗ lực người xem...Vì vậy, mỗi người, mỗi sự kiện còn có rất nhiều thứ quanh nó, kiển giải là có nhưng nhiều hay ít phụ thuộc mỗi người. Mong bác nhìn lý số dưới cái nhìn khúc triết và mềm dẻo hơn...

Thanks arrow.

cạn ly rồi nói tiếp ...

Last edited by a moderator:
Quẻ thì có, lời tựa cũng có. không nhiều nhưng đủ luận ra nhiều điều, em nói thêm một chút:

Biến quẻ của Địa lôi phục sang Thủy lôi truân chỉ là một biến nhưng lại chỉ ra một biến đổi dài. Theo tựa Ngũ hành, những năm 2008, 2009 (tích lịch hỏa), 2010, 2011 (tùng bách mộc) sẽ là những năm tương đối thuận lợi cho công việc cô lái. Nhưng từ 2012, 2013 (trường lưu thủy), công việc không thuận lợi, nên cần có chuyển biến cho phù hợp. Thực ra nếu ko điều chỉnh thì công việc sẽ đình đốn và khó khăn thêm trên con đường cũ.

Luận về tượng quẻ, nguyên nhân khó khăn công việc lại không phải do mình làm chưa tốt, mà do những nguyên nhân ngoại quan. Kiểu như người đang đỡ, đang phù tá thì lại có biến chuyển, đi mất, không đâu xuất hiện thêm những người tị hiềm, đè nén. Người hoặc tật bệnh khống được khỏe, nếu không lại là chuyện gia đình hoặc nội bộ có sự không ổn định...Đại loại như vậy...

Chuyển biến là cần thiết, nhưng quan trọng hơn là thay đổi về tâm cơ, nhân sinh quan...Ý quẻ Truân là như vậy, trong cái hung hiểm, vẫn có đại thành, nhưng là thành có điều kiện....

Nói vo vài dòng như vậy để bác taotho có thêm ví dụ tham chiếu. Huyền cơ của lý số là lời ít, ý nhiều...Quẻ bao giờ cũng có, tượng quẻ, chú giải có sẵn...nhưng hiểu được cơ sự lại phụ thuộc vào tu vi và nỗ lực người xem...Vì vậy, mỗi người, mỗi sự kiện còn có rất nhiều thứ quanh nó, kiển giải là có nhưng nhiều hay ít phụ thuộc mỗi người. Mong bác nhìn lý số dưới cái nhìn khúc triết và mềm dẻo hơn...

Thời trẻ chị là một kẻ vô thần, nhưng càng lớn tuổi càng thấy rất rõ giữa việc tìm kiếm cơ hội làm ăn và tâm linh có mối tương giao kỳ lạ. Chị có niềm tin vào những ứng nghiệm tâm linh. Chị thấy rằng nếu mình sống tốt, sẽ có quý nhân phù trợ. Rất nhiều lần, khi nào gặp khó khăn cũng có người giúp mình đôi khi rất là tình cờ và bất ngờ.

Last edited by a moderator:

Viết dài thế này mà ít nhất có những 3 người kiên nhẫn đọc hết cũng không phải vừa...

Hồi xưa anh nghĩ anh với Arrow, lại thêm Mr nữa thì đúng là anh em mình trên thông thiên văn, dưới tường địa lý... Bỗng dưng lại thêm đâu thanhpham với anh giailang nữa, hóa mình quá ngạo mạn hí hí...

Đúng là mình chưa đạt đến cảnh giới này.

Chú thì thông thiên văn tường địa lý đúng dồi. Anh biết cái khỉ gì đâu? Không tin chú cứ hỏi Libi, nó làm chứng cho anh là anh không biết bằng chú

anh em mình có gõ lõm bàn phím cũng không có cơ hội ngửi chivas 21 anh ạ
VC ngọa hổ tàng long, gặp long mà ngỡ long như hổ chỉ có vậy thôi là điều đáng thẹn lắm ru :D.
Thôi thì, bằng lòng với cafe pha bột ngô anh em ta chém gió vậy 8-x

anh em mình có gõ lõm bàn phím cũng không có cơ hội ngửi chivas 21 anh ạ
VC ngọa hổ tàng long, gặp long mà ngỡ long như hổ chỉ có vậy thôi là điều đáng thẹn lắm ru :D.
Thôi thì, bằng lòng với cafe pha bột ngô anh em ta chém gió vậy 8-x

Biết ngay hai anh em rủ nhau dỗi haha...

Không phải anh chú à. Khổ cái mệnh của anh là hầu đóm Quán Thế Âm, chuyên đi xoa dịu nỗi đau của người, khứa khứa...

Hic hic, nhưng cũng phải thôi. Thân chủ có tính "gia trưởng" mà

Tong tất cả các bài viết của anh Arrow từ xưa đến nay bao giờ cũng chỉ xoay quanh 1 chữ TUỲ thôi :))

Back