San Jin - Đông Phương Trading

Vẫn chưa thấy gì hay ho sáng sủa cả bạn ạ...:D
Mình thấy có lẽ bạn hợp hơn về FA hay phân tích vĩ mô kinh tế hơn là TA đấy. Bạn thử phân tích kinh tế vĩ mô rồi post lên đây coi sao?
Sau đó mình dùng PTKT đối chiếu để xem có khớp hay ko?
Nếu khớp thì OK ..quá tuyệt còn ko thì do bạn hy vọng - kỳ vọng vậy mà thôi.
Còn về cái chart PCC 30 Index, mình định dừng lại ko có bàn luận thêm nữa nhưng nhiều người cứ lo sợ nên thôi đành nói tại đây luôn.
Dưới đây là chart nó trước khi mình tung cái chart trên cho mọi người:

Trong hình trên thì PCC30 Index đang dao động theo chu kỳ SAN ZAN - 3 ngọn núi( bên TA Phương Đông)..Còn bên Phương Tây hình như gọi là Vai - Đầu- Vai thì phải. Lúc đầu mình cũng ko tin là như vậy, nhưng bây giờ hãy thử đối chiếu cái chart trước đó xem nhé:

Giá thực sự đang đi đúng như chu kỳ SAN - ZAN rồi...sắp hoàn thành xong cái cạnh thứ 3 của ngọn núi ( chỉ còn 1 chút xíu nữa).
Nói chung, mình đang hy vọng mình sai - hoàn toàn sai. Do đó, hàng đêm mình luôn chắp tay vái lạy " Ông Trời" cho mình phân tích sai,thị trường không phải như vậy. Chứ nếu không mà đúng thì chắc là một " thảm họa".
--------------------
Nên nhớ rằng:
" Thị trường luôn có câu chuyện riêng và lý do của nó. Ngay cả khi cái sự vô lý nhất tưởng chừng không xảy ra thì nó lại xảy ra bởi không gì là không thể trên thị trường." Hãy học cách bảo vệ và cảnh giác!
m rất tôn trọng kiến thức và tài năng của bro cho nên m mới phản biện để cùng mọi ng nâng cao kiến thức về IChi nói riêng và TT nói chung, trade là công việc của cả cuộc đời nên kiến thức với m cực kỳ quan trọng, m lấy FA làm giáp, TA làm kiếm, money follow làm mưu lược không coi nặng nhẹ e nào, không kỳ vọng và hy vọng viển vông, stop loss là kế thứ 36 nhưng ưu tiên hàng đầu
m ngiên cứu TA phương tây đc 7 năm rồi còn Ichi mới được 1 thời gian thôi nhưng thấy Ichi hợp với m hơn trong nhận định TT chung và CP riêng, với m Ichi là kế thừa nguyên vẹn các nguyên tắc và định lý cơ bản nhất và đơn giản nhất, " đơn giản chính là tinh tế nhất"
cho nên m mới thấy cái PPC 30 của sanjin vi phạm tính hài hòa vì gộp cả HSX và HNX, nếu chỉ lấy VN30 thì m lại nghĩ khác
dù sao cũng sắp đến thời điểm nhạy cảm rồi... mong rằng tất cả các mem của VC đều gặt hái đc nhiều xiền trong năm 2015 này

m rất tôn trọng kiến thức và tài năng của bro cho nên m mới phản biện để cùng mọi ng nâng cao kiến thức về IChi nói riêng và TT nói chung, trade là công việc của cả cuộc đời nên kiến thức với m cực kỳ quan trọng, m lấy FA làm giáp, TA làm kiếm, money follow làm mưu lược không coi nặng nhẹ e nào, không kỳ vọng và hy vọng viển vông, stop loss là kế thứ 36 nhưng ưu tiên hàng đầu
m ngiên cứu TA phương tây đc 7 năm rồi còn Ichi mới được 1 thời gian thôi nhưng thấy Ichi hợp với m hơn trong nhận định TT chung và CP riêng, với m Ichi là kế thừa nguyên vẹn các nguyên tắc và định lý cơ bản nhất và đơn giản nhất, " đơn giản chính là tinh tế nhất"
cho nên m mới thấy cái PPC 30 của sanjin vi phạm tính hài hòa vì gộp cả HSX và HNX, nếu chỉ lấy VN30 thì m lại nghĩ khác
dù sao cũng sắp đến thời điểm nhạy cảm rồi... mong rằng tất cả các mem của VC đều gặt hái đc nhiều xiền trong năm 2015 này
Cào em (nick Cào Cào) hiếm khi khuyên ai điều gì, nhưng sau 02 bài post của cụ, khá tâm đắc, nên em mạnh dạn khuyên cụ một câu: "Quay về núi, vui thú điền viên với những gì mình đã phát hiện và tâm tình với Ms.Market". Ngoài ra, với bài học cá nhân, em thấy cụ đừng phản biện bất cứ một điều gì nữa trong Topic này. Cứ đơn giản: "Tôi không biết"
Tạm biệt và không hẹn ngày gặp lại :)

Cào em (nick Cào Cào) hiếm khi khuyên ai điều gì, nhưng sau 02 bài post của cụ, khá tâm đắc, nên em mạnh dạn khuyên cụ một câu: "Quay về núi, vui thú điền viên với những gì mình đã phát hiện và tâm tình với Ms.Market". Ngoài ra, với bài học cá nhân, em thấy cụ đừng phản biện bất cứ một điều gì nữa trong Topic này. Cứ đơn giản: "Tôi không biết"
Tạm biệt và không hẹn ngày gặp lại :)
tôi chả biết :)

không hiểu ông nói gì nuôn :D

Hi bạn dontcry1027 ,

Nếu bạn muốn học ichimoku thì nên đăng ký học 1 khóa ở chỗ San Jin.
Ichimoku sẽ cho bạn nhiều điều bất ngờ đó.FA mà bạn cho là giáp thì coi chừng(ngân hàng Thụy Sĩ thả nổi tỷ giá giữa đồng franc và euro có ai đỡ nổi ko),theo mình stoploss mới là giáp(đi buôn mà biết chấp nhận lỗ bao nhiều thì đỡ áp lực hơn).

Mình thì newbie trade có đôi lời vậy thôi.

tôi chả biết :)

không hiểu ông nói gì nuôn :D
Thứ nhất, theo quan điểm của em, ẩn sau nick dontcry đó lại là một hảo thủ, chẳng kém cụ chủ nhà. :1:
Thứ hai, đúng ra thì áp dụng nguyên tắc số 3: "Tôi không biết" . Nhưng riêng với một số hảo thủ VC mà em tôn trọng, em lộ thêm một câu nữa này: "Ba phương hội tụ - Hành sự - quay về núi" (ý là hành sự theo cái mình rõ nhất, cái của riêng mình, ko cần bàn luận với ai khác, ngoài Ms.Market) :)
Ps: Đang luyện phim "Thời niên thiếu của Gia cát lượng" nên hơi cao hứng !!! G9 cụ !!!

Thứ nhất, theo quan điểm của em, ẩn sau nick dontcry đó lại là một hảo thủ, chẳng kém cụ chủ nhà. :1:
Thứ hai, đúng ra thì áp dụng nguyên tắc số 3: "Tôi không biết" . Nhưng riêng với một số hảo thủ VC mà em tôn trọng, em lộ thêm một câu nữa này: "Ba phương hội tụ - Hành sự - quay về núi" (ý là hành sự theo cái mình rõ nhất, cái của riêng mình, ko cần bàn luận với ai khác, ngoài Ms.Market) :)
Ps: Đang luyện phim "Thời niên thiếu của Gia cát lượng" nên hơi cao hứng !!! G9 cụ !!!
Cũng không hiểu gì luôn.
Các bạn càng tu luyện nhiều càng nói khó hiểu giống thiền sư @thietkieutam

:)
thanks cu

Hi bạn dontcry1027 ,

Nếu bạn muốn học ichimoku thì nên đăng ký học 1 khóa ở chỗ San Jin.
Ichimoku sẽ cho bạn nhiều điều bất ngờ đó.FA mà bạn cho là giáp thì coi chừng(ngân hàng Thụy Sĩ thả nổi tỷ giá giữa đồng franc và euro có ai đỡ nổi ko),theo mình stoploss mới là giáp(đi buôn mà biết chấp nhận lỗ bao nhiều thì đỡ áp lực hơn).

Mình thì newbie trade có đôi lời vậy thôi.
Hihi thanks cụ
m cho rằng lý thuyết thì same same nhau, nhưng mỗi ng lại ứng dụng khác nhau tùy vào năng lực, trực quan & kinh nghiệm của từng ng, và điều đó tạo lên sự khác biệt.
m đang sử dụng Ichi với lý thuyết hết sức cơ bản & đơn giản, nghiền ngẫm những gì đã qua với m( từng giai đoạn TT và từng mã CP m đã GD) và định hướng những gì sắp đến
Với m lý thuyết là tạm đủ, m đang cố gắng kết hợp những ng tắc căn bản nhất với triết lý và nhân sinh quan của m. Ngay các cao thủ bậc nhất của Ichi cũng biết rằng ko có 1 hệ thống hay 1 phương pháp nào hoàn hảo cả. Ngay cả những võ sỹ bậc nhất của Nhật cuối cùng cũng quay về luyện duy nhất 1 món đòn m tâm đắc ( cái này m chém nhưng là triết lý của ng Nhật :21::21::21:)
FA mà mình nói đến ko đơn thuần là FA của riêng doanh nghiệp tại thời điểm tức thời đó, như Thụy sỹ thả nổi đồng Franc lại là cơ hội cho những bro thu gom những DN có tỷ lệ nợ EUR cao như HT1, BCC, BTS...
cám ơn mọi ng đã vào đàm đạo nhé :113::113::113:

Last edited:
Hihi thanks cụ
m cho rằng lý thuyết thì same same nhau, nhưng mỗi ng lại ứng dụng khác nhau tùy vào năng lực, trực quan & kinh nghiệm của từng ng, và điều đó tạo lên sự khác biệt.
m đang sử dụng Ichi với lý thuyết hết sức cơ bản & đơn giản, nghiền ngẫm những gì đã qua với m( từng giai đoạn TT và từng mã CP m đã GD) và định hướng những gì sắp đến
Với m lý thuyết là tạm đủ, m đang cố gắng kết hợp những ng tắc căn bản nhất với triết lý và nhân sinh quan của m. Ngay các cao thủ bậc nhất của Ichi cũng biết rằng ko có 1 hệ thống hay 1 phương pháp nào hoàn hảo cả. Ngay cả những võ sỹ bậc nhất của Nhật cuối cùng cũng quay về luyện duy nhất 1 món đòn m tâm đắc ( cái này m chém nhưng là triết lý của ng Nhật :21::21::21:)
FA mà mình nói đến ko đơn thuần là FA của riêng doanh nghiệp tại thời điểm tức thời đó, như Thụy sỹ thả nổi đồng Franc lại là cơ hội cho những bro thu gom những DN có tỷ lệ nợ EUR cao như HT1, BCC, BTS...
cám ơn mọi ng đã vào đàm đạo nhé :113::113::113:
FA với CK thì mình ko biết,nhưng với forex thì có ngày ôm hận.

Mỗi @Cào Cào coi Market là Ms không như các mem khác coi là Mr. Mình thick :girlpower:

FA với CK thì mình ko biết,nhưng với forex thì có ngày ôm hận.
luyện chưa thành mà nhảy nhót bôn tẩu thì về thành dưỡng sức chứ ôm ấ p gì
Vẫn chưa thấy gì hay ho sáng sủa cả bạn ạ...:D
...
Nói chung, mình đang hy vọng mình sai - hoàn toàn sai. Do đó, hàng đêm mình luôn chắp tay vái lạy " Ông Trời" cho mình phân tích sai,thị trường không phải như vậy. Chứ nếu không mà đúng thì chắc là một " thảm họa".
ttck nhận định đúng sai là chuyện thường; cố chấp chỉ thiệt.

p/s: trader nào mà đêm đêm chắp tay vái trời cho mình sai thì "bệnh" cũng nặng lắm rồi đó.

ÉN CHAO ÉN LƯỢN

Vậy là mùa xuân đã tràn về với những cơn mưa phùn và cái tiết trời se lạnh xen lẫn đâu đó mùi hương cây cỏ. Nhìn lên bầu trời đàn chim Én chao liệng trên không trung, trong lòng bỗng thấy bồi hồi hát vang câu ca:
Rồi dập dìu,
Mùa xuân theo Én về.

Chim Én là loài chim báo hiệu mùa xuân đến và được mệnh danh loài bay lượn vô địch trên bầu trời – nó có thể bay lượn suốt đời mà không cần nghỉ. Vậy cho nên hình tượng sóng thị trường hoặc CP được ví như kiểu bay lượn vòng lên rồi liệng xuống của loài chim én vậy.
------------------------------------
Chủ đề cập nhật tiếp theo cho thị trường sẽ có tựa đề:
VNINDEX – ÉN LIỆNG TRỜI CAO.
Đây là chủ đề cực kỳ quan trọng với những diễn biến và tình hình thị trường vô cùng hấp dẫn và bất ngờ được Pulic vào ngày 2/2/2015.

Wait & See…!
nhận định TT trong 1 khoảng thời gian nhất thời có thể sai,có thể đúng, nhưng theo m bro sanjin là 1 cao thủ ichi đích thực
:fight:

Back