San Jin - Đông Phương Trading

nhận định TT trong 1 khoảng thời gian nhất thời có thể sai,có thể đúng, nhưng theo m bro sanjin là 1 cao thủ ichi đích thực
:fight:
Sanjin là người có trình độ mình ủng hộ điều đó, nhưng những lời khen quá sẽ không tốt với bạn ấy. Giữa 1 người có trình độ, và 1 cao thủ là 1 khoảng cách rất xa.

Ngày xưa ở vc có boibuidoi , fxvanga , gun&rose ... là những cao thủ về TA , nhưng rồi cũng từ từ bỏ sự nghiệp tranding.

Trong cái nghiệp này, từ cao thủ đúng nghĩa là cái gì đó xa vời.

Sanjin là người có trình độ mình ủng hộ điều đó, nhưng những lời khen quá sẽ không tốt với bạn ấy. Giữa 1 người có trình độ, và 1 cao thủ là 1 khoảng cách rất xa.

Ngày xưa ở vc có boibuidoi , fxvanga , gun&rose ... là những cao thủ về TA , nhưng rồi cũng từ từ bỏ sự nghiệp tranding.

Trong cái nghiệp này, từ cao thủ đúng nghĩa là cái gì đó xa vời.
.
cái này m ủng hộ:banana105:
TA mà ko kết hợp với kinh tế chính trị vĩ mô thì cuối cùng cũng như ng luyện tịnh tà kiếm phát, vung kiếm tự cắt...:heo09:
mà m mới biết và tham gia DD, bro cho m hỏi vào một số thớt nào đông vui bổ ích để m hóng:tungxen:

.
cái này m ủng hộ:banana105:
TA mà ko kết hợp với kinh tế chính trị vĩ mô thì cuối cùng cũng như ng luyện tịnh tà kiếm phát, vung kiếm tự cắt...:heo09:
mà m mới biết và tham gia DD, bro cho m hỏi vào một số thớt nào đông vui bổ ích để m hóng:tungxen:
Cứ theo nick : tunhienmuonay là ok, ông ấy đi đâu thì ở đó vui như hội.

Theo những người uyên bác, dày dạn kinh nghiệm như BC, AKHO, GIAILANG... thì việc tuyệt đối tin tưởng vào một hệ thống TA, một công cụ TA đều dẫn đến kết cục xấu.
Cái này thì chưa chắc,nếu bạn tin tưởng vào TA của chính bạn đã kiểm tra với chiến lược rõ ràng và kỷ luật,thì dù tin chạy cỡ nào cùng lắm là huề vốn.Thua là do lòng tham của bạn thôi.

VNINDEX- BIỂN XANH MÂY TRẮNG
Trong tưởng tượng của tất cả mọi người thì hình ảnh “ biển xanh mây trắng” mang đến cho chúng ta một cảm nghĩ về một điều gì đó khá lạc quan và bình yên sau một cơn “ bão tố”. Đột nhiên, đâu đó lóe lên từng tia sáng hắt hiu xuyên qua từng đám mây trắng trôi lơ lửng trên bầu trời. Mọi sự coi như lắng xuống và dần yên lặng trở lại. Lòng người đã bình tâm hơn trước.

Dưới đây là lời bình cho bức tranh thị trường theo PTKT Phương Đông:

1. HÌNH TƯỢNG :

VNINDEX xuôi theo cảnh tượng “thủy triều dâng sóng” với sóng biển trào dâng.

2. CHIỀU HƯỚNG :

+ Hướng : sóng biển sẽ dâng lên nhấp nhô rồi lại ngụp xuống.

--> Xu hướng sẽ hồi phục sau cú giảm trước đóà sẽ có sóng hồi đi lên trong một xu hướng giảm.

+ Lực của xu hướng : Sóng biển cứ đẩy tăng nhè nhè và hụt hơi khá nhanh.

--> Đà tăng của TT là trung tính (sóng lên từ từ và không mạnh, đà lên không bền vững và sẽ nhanh bị triệt tiêu.)

3. DAO ĐỘNG:

Sự trồi lên trụt xuống của sóng biển là điều tất nhiên. Cũng giống như thị trường lên thì ắt có giảm hay điểu chỉnh. Cho nên dao động sóng hướng lên xen lẫn những cú giảm nhẹ hướng xuống. Sóng cứ tà tà đi lên và đôi lúc sẽ có những cú dật xuống mạnh.

4. MỨC DÂNG SÓNG :

Sẽ có hiện tượng sóng sau xô đẩy sóng trước:

+ Sau khi tạo vùng cân bằng của giá trong khung 510 – 520 ,giờ đâyVnindex đang hướng về hồi phục xu thế đã gãy trước đó.

+Sự cân bằng giá của con sóng dâng trào lần này với mục tiêuVnindex : 583- 595. Nhưng trong suốt chặng đường này, sóng sẽ bị đẩy nhẹ tại mức 555- 560 đáng để chú ý và thận trọng.

5. THỜI ĐIỂM :

Mức cân bằng giá và thời gian cho con sóng dâng trào khi đạt mục tiêu tại 583 – 595 vào thời gian khoảng đầu - giữa tháng 3 /2015. Tuy nhiên, thời điểm để giải ngân hợp lý nhất là từ 13-17/1/2015 ( có thể 10-15% tài khoản) và khi tín hiệu xác nhận xu hướng rõ ràng vào cuối tháng 1 ( 25-27/1/2015) thì lúc đó mới giải ngân tiếp số tiền còn lại. Mục đích là đề cao sự an toàn và giảm thiểu rủi ro.

KẾT LUẬN :

Thị trường sắp tới cho đầu năm 2015 sẽ có cú hồi phục nhẹ với con sóng đi lên dành cho các nhà đầu cơ. Kịch bản sẽ có sóng hồi phục với độ tin cậy 75% thì chiến lược ở đây sẽ là:

+ Chỉ được mua bán lướt lát – chộp dựt – đầu cơ: có lời là bán ngay chứ không nên chơi chiến lược đầu tư giá trị hay BUY & HOLD. Bởi vì đơn giản như đã phân tích, đây chỉ là sóng hồi chứ nhìn chung xu hướng về dài của VNINDEX còn rất tiêu cực và vẫn nằm trong xu hướng giảm.

Theo tính toán toàn con sóng hồi phục này thì lợi nhuận biên sẽ khoảng từ 15- 30% ( tính cho toàn thị trường). Và sẽ có sự phân hóa rất mạnh giữa các dòng, các ngành và các loại CP. Cho nên điều quan trọng là việc lựa chọn CP với điểm vào và thời điểm thích hợp.

Trong trường hợp bị sai do 25% còn lại thì tuyệt đối phải cắt lỗ khi VNINDEX rơi về dưới 510 và sẽ bán sạch toàn bộ hàng rồi thoát ra thị trường khi nó phá vỡ mốc 500. Bởi vì nếu điều này xảy ra thì thị trường sẽ rớt rất sâu nữa.
--------------------------------------------------------
CHÚC MỌI NGƯỜI NĂM MỚI VÀ THÀNH CÔNG!

Trong bài phân tích cho chủ đề: VNINDEX - BIỂN XANH MÂY TRẮNG có nói là mục tiêu VNI là 583 - 595. Cho đến nay thì bài phân tích trên vẫn còn giá trị và thị trường vẫn đi như vậy mà?..Target có thể đạt được sớm hơn thời gian nhưng cũng không loại trừ khả năng tại đây giá trị cứ lung lắc để chờ đạt được Timing đến đầu - giữa T3. Chưa kể trong phần kết luận mình có nói rõ rằng:
"Theo tính toán toàn con sóng hồi phục này thì lợi nhuận biên sẽ khoảng từ 15- 30% ( tính cho toàn thị trường). Và sẽ có sự phân hóa rất mạnh giữa các dòng, các ngành và các loại CP. Cho nên điều quan trọng là việc lựa chọn CP với điểm vào và thời điểm thích hợp."
Việc đi tìm câu chuyện riêng của từng CP là 1 điều khá khó khăn và phức tạp. Cho nên vẫn luôn luôn tồn tại 1 câu hỏi: Khi nào mua? và mua con nào? Còn chuyện mình bảo rằng ngày 25-27/1 thì MUA và quả thật vào ngày thứ 2 mình đã giải ngân toàn bộ cash + 30% MG vào con NDN ( 17.4-17.5). Nếu không tin hay cho rằng biện minh hay ngụy biện thì mình có thể show TK ra luôn để làm bằng chứng.
Nobody's Perfect. Dẫu biết rằng không có ai hoàn hảo, đặc biệt trên cái TT thì ko ai dám vỗ ngực tự xưng ra đây giỏi dang - cao thủ này nọ đâu mọi người ạ. Vì vậy ít gì cũng tôn trọng hay hiểu thông cho người khác. Đã có người dày công tốn sức phân tích cho mà View, mà xem xét rồi còn xỉa xói - soi mói, ý kiến ý cò nữa. Một vừa hai phải thôi chứ?

Trong bài phân tích cho chủ đề: VNINDEX - BIỂN XANH MÂY TRẮNG có nói là mục tiêu VNI là 583 - 595. Cho đến nay thì bài phân tích trên vẫn còn giá trị và thị trường vẫn đi như vậy mà?..Target có thể đạt được sớm hơn thời gian nhưng cũng không loại trừ khả năng tại đây giá trị cứ lung lắc để chờ đạt được Timing đến đầu - giữa T3. Chưa kể trong phần kết luận mình có nói rõ rằng:
"Theo tính toán toàn con sóng hồi phục này thì lợi nhuận biên sẽ khoảng từ 15- 30% ( tính cho toàn thị trường). Và sẽ có sự phân hóa rất mạnh giữa các dòng, các ngành và các loại CP. Cho nên điều quan trọng là việc lựa chọn CP với điểm vào và thời điểm thích hợp."
Việc đi tìm câu chuyện riêng của từng CP là 1 điều khá khó khăn và phức tạp. Cho nên vẫn luôn luôn tồn tại 1 câu hỏi: Khi nào mua? và mua con nào? Còn chuyện mình bảo rằng ngày 25-27/1 thì MUA và quả thật vào ngày thứ 2 mình đã giải ngân toàn bộ cash + 30% MG vào con NDN ( 17.4-17.5). Nếu không tin hay cho rằng biện minh hay ngụy biện thì mình có thể show TK ra luôn để làm bằng chứng.
Nobody's Perfect. Dẫu biết rằng không có ai hoàn hảo, đặc biệt trên cái TT thì ko ai dám vỗ ngực tự xưng ra đây giỏi dang - cao thủ này nọ đâu mọi người ạ. Vì vậy ít gì cũng tôn trọng hay hiểu thông cho người khác. Đã có người dày công tốn sức phân tích cho mà View, mà xem xét rồi còn xỉa xói - soi mói, ý kiến ý cò nữa. Một vừa hai phải thôi chứ?
1000 like cho bro sanjin vì tinh thần "Nobody's Perfect. Dẫu biết rằng không có ai hoàn hảo, đặc biệt trên cái TT thì ko ai dám vỗ ngực tự xưng ra đây giỏi dang - cao thủ này nọ đâu mọi người ạ. Vì vậy ít gì cũng tôn trọng hay hiểu thông cho người khác. Đã có người dày công tốn sức phân tích cho mà View, mà xem xét rồi còn xỉa xói - soi mói, ý kiến ý cò nữa. Một vừa hai phải thôi chứ?"
1001 unlike cho bro sanjin vì múc NDN mà không hú cho mọi ng :100::100::100:

Sanjin chỉ là một bạn trẻ còn non kinh nghiệm; còn hiếu thắng/hời hợt lắm; các bác ko nên xoáy nhiều, rồi các trải nghiệm sẽ làm bạn ấy trưởng thành hơn.
Hoàn toàn nhất trí . Trader luôn có cái tôi mà chỉ market thuần hóa đc thôi :)
- đã từng nghe SJ nói là đủ khả năng chiến tất cả các tt dựa vào khả năng ptkt của bạn , mình rất thán phục vì mình ko làm đc .
- mình nói đừng dùng mg với những mã đầu cơ rủi ro thì bạn ấy bảo tự tin thì phải all in mới kiếm đc nhiều . Mình lại thấy thua kém vì mình nhát gan quá .
- mình cũng tính hỏi hay nói vài điều nữa nhưng trộm nghĩ bãn thân mình chỉ là thằng cò con oánh chứng kiếm tiền chỉ mong đủ trả tiền nhậu nên thôi tốt nhất an phận thủ thường :D

Last edited:
Hoàn toàn nhất trí . Trader luôn có cái tôi mà chỉ market thuần hóa đc thôi :)
- đã từng nghe SJ nói là đủ khả năng chiến tất cả các tt dựa vào khả năng ptkt của bạn , mình rất thán phục vì mình ko làm đc .
- mình nói đừng dùng mg với những mã đầu cơ rủi ro thì bạn ấy bảo tự tin thì phải all in mới kiếm đc nhiều . Mình lại thấy thua kém vì mình nhát gan quá .
- mình cũng tính hỏi hay nói vài điều nữa nhưng trộm nghĩ bãn thân mình chỉ là thằng cò con oánh chứng kiếm tiền chỉ mong đủ trả tiền nhậu nên thôi tốt nhất an phận thủ thường :D
Siêu like ... nhưng nấp ngay vào bongke đi ...không gạch xếp không hết :D
Nói thiệt topic này gia chủ nói ít ... toàn ae chén nhau ... :D

Back