Lan man chuyện nghề

Thực ra, nói cho cùng, trader hơn nhau ở tỷ lệ return/risk mà thôi....FA, TA, news chỉ là những hành trang cần thiết để trader tạo ra 1 return/risk > 1, còn bản lĩnh của trader là ở khả năng kỷ luật để giữ được tỉ lệ này...(ở khía cạnh nào đó, là khả năng vung đao tự cung....)...
Đó là vì sao trong Kim Dung, Tịch Tà Kiếm Phổ là bá đạo, là đỉnh cao của các loại chưởng....8-x8-x8-x

Thực ra, nói cho cùng, trader hơn nhau ở tỷ lệ return/risk mà thôi....FA, TA, news chỉ là những hành trang cần thiết để trader tạo ra 1 return/risk > 1, còn bản lĩnh của trader là ở khả năng kỷ luật để giữ được tỉ lệ này...(ở khía cạnh nào đó, là khả năng vung đao tự cung....)...
Đó là vì sao trong Kim Dung, Tịch Tà Kiếm Phổ là bá đạo, là đỉnh cao của các loại chưởng....8-x8-x8-x

Lâu lâu đại ka mới múa kiếm, mà chém bén ra phết!
Theo e thì giỏi cả FA+TA+News = CACK là cảnh giới rất khó đạt đc, & thực tế trên giang hồ ko có mấy ai. Tịch tà phải cắt trym e ko dám chơi, vì vậy e chọn cách chơi 1 vài thế võ or 1 món binh khí mình thích nhất & luyện nó cho thật nhuần nhuyễn là đủ sống thọ rồi. Đối với e, ko cần phải thắng cả 3 lão cao tăng & thần điêu hiệp nữ, đạt cảnh giới cỡ Chỉ Nhược, trấn áp quần hùng, dưới 1 người trên vạn người là e mừng hết lớn. Ku Thanh Thư chỉ 1 món Giáng Long thập bác chưởng luyện chưa thành nghề cũng hù được ko biết bao nhiêu a hùng rồi

Đề tài này có lẽ ổn vì 100% ở đây có trade, và ~ 99% có đọc Kim Dung. Ít ra là dễ bốc phét hơn cái môn chài lưới của cụ ... Chưa nói 100% đều từng luyện Tịch tà kiếm, và dính đòn Hấp tinh của BB vô số bận.
Quả nhiên chuyện võ công hấp dẫn hơn chuyện chài lưới nhiều, hehe

Các vị bên Thiền quán hẳn có nhiều điều để nói về tâm pháp,
Xin mời các cao thủ !

FA+TA+news = Cửu Âm Chân Kinh (Trích lại lời anh VC)
Snat (hoặc bạn nào khác) có thể trích dẫn giúp đoạn anh VC nói về CÂCK không nhỉ ?

Phần tôi, thì cho rằng: Tin là động lực đẩy giá tăng hoặc giảm, nó là ngoại cảnh, còn mua bán hay không và mua bán thế nào là do bản lĩnh trader, nó thuộc chủ quan. Trader giỏi sẽ biết nương theo ngoại lực (điều kiện đủ) mà thi triển võ công (điều kiện cần) để chiến thắng.

tôi coi Tin là sự xác nhận một sức mạnh giá đã được dự đoán và tính toán trước (FA). Giống như khi đánh cờ, khi đối thủ đi một nước cờ có nghĩa là đã khẳng định sẽ theo một (vài) thế cờ nào đó, và ta cứ việc đi các nước cờ đã tính trước.
Do đó, gộp Tin vào vế 1 của công thức trên thì tôi thấy có vẻ không cân xứng.

bản lĩnh của trader là ở khả năng kỷ luật để giữ được tỉ lệ (return/risk) này...

Cao thủ cỡ nào cũng vò đầu bứt tóc hoài hoài vì không giữ được kỷ luật khi trade.
Nhưng Kỷ luật trade là gì ? ta xây dựng nó từ đâu ?

Và cái gì đã khiến ta phá kỷ luật ?
Phải chăng do ta tin theo nhận định của chuyên gia ? do ta bị cuốn theo biến động giá? Do đánh giá sai Tin ? hay do lòng tham ? nỗi sợ ? sự căng thẳng ? hiệu ứng đám đông ?

Nếu không trả lời cho rạch ròi những câu hỏi này, thì mãi mãi vẫn còn vò đầu bứt tóc.
Và khi tìm câu trả lời chính là bắt đầu đi vào tâm pháp vậy.

về Độc cô cửu kiếm với Tịch Tà kiếm phổ, hôm nào ta lại cà kê tiếp nhé :D

Last edited by a moderator:
Quả nhiên chuyện võ công hấp dẫn hơn chuyện chài lưới nhiều, hehe

Các vị bên Thiền quán hẳn có nhiều điều để nói về tâm pháp,
Xin mời các cao thủ !

Snat (hoặc bạn nào khác) có thể trích dẫn giúp đoạn anh VC nói về CÂCK không nhỉ ?

Phần tôi, thì cho rằng: Tin là động lực đẩy giá tăng hoặc giảm, nó là ngoại cảnh, còn mua bán hay không và mua bán thế nào là do bản lĩnh trader, nó thuộc chủ quan. Trader giỏi sẽ biết nương theo ngoại lực (điều kiện đủ) mà thi triển võ công (điều kiện cần) để chiến thắng.

tôi coi Tin là sự xác nhận một sức mạnh giá đã được dự đoán và tính toán trước (FA). Giống như khi đánh cờ, khi đối thủ đi một nước cờ có nghĩa là đã khẳng định sẽ theo một (vài) thế cờ nào đó, và ta cứ việc đi các nước cờ đã tính trước.
Do đó, gộp Tin vào vế 1 của công thức trên thì tôi thấy có vẻ không cân xứng.

Cao thủ cỡ nào cũng vò đầu bứt tóc hoài hoài vì không giữ được kỷ luật khi trade.
Nhưng Kỷ luật trade là gì ? ta xây dựng nó từ đâu ?

Và cái gì đã khiến ta phá kỷ luật ?
Phải chăng do ta tin theo nhận định của chuyên gia ? do ta bị cuốn theo biến động giá? Do đánh giá sai Tin ? hay do lòng tham ? nỗi sợ ? sự căng thẳng ? hiệu ứng đám đông ?

Nếu không trả lời cho rạch ròi những câu hỏi này, thì mãi mãi vẫn còn vò đầu bứt tóc.
Và khi tìm câu trả lời chính là bắt đầu đi vào tâm pháp vậy.

về Độc cô cửu kiếm với Tịch Tà kiếm phổ, hôm nào ta lại cà kê tiếp nhé :D

Nói về võ công và Kim Dung có thể hấp dẫn hơn vì nó rất quen thuộc với bà con, dân ta hiếu võ mà cụ. Còn bên Thiền quán hay nói có vẻ triết học, vì thua lỗ thường tìm tới triết học, nó cũng là nhân quả :))

Tâm pháp võ công giống như tiêu chuẩn trong sản xuất hay đạo đức trong kinh doanh. Kinh doanh thiếu đạo đức thì không bền. Chiêu thức xa rời tâm pháp thì không có gốc.

Ví dụ Trung chính an thư (Thái cực quyền) là cái gốc, mọi chiêu thức ứng dụng đều tuân thủ. Nó là tâm pháp vì chỉ có thể cảm nhận điều đó bởi ý, không thể đong đếm qua hình.

Nếu trader có thể giữ được cái Trung chính an thư khi trade, bất kể trade theo trường phái nào, có lẽ cũng đều có lợi. Bởi khi đó mọi quyết định đều không bị giằng kéo bởi tham lam, sợ hãi, hay ngoan cố, hiếu thắng ...

Mỗi danh môn chính phái đều có tâm pháp riêng, nhưng cũng có những yếu quyết chung. Nhưng cũng cần nói rằng chỉ tâm pháp không thì không đủ, vì cây không chỉ cần có gốc, cây cần phải phát triển không thì thành chơi bonsai với nhau không ...

Cái vụ news của Snat em cũng giống cụ Cá, không thông lắm, nhưng không biết ngữ cảnh khi bang chủ nói (?) câu đó nên không xía gì được vào.

Riêng về độc cô cửu kiếm, thì có lẽ là thứ võ công kỳ lạ nhất Kim Dung từng sáng tạo ra ...

Bốc phét vài dòng góp vui với cụ Cá, chờ con sóng hậu chỉnh đốn :))

Cái vụ news của Snat em cũng giống cụ Cá, không thông lắm, nhưng không biết ngữ cảnh khi bang chủ nói (?) câu đó nên không xía gì được vào.
Khứa khứa khứa, ý chú là sờ nách là Oaren Bốc phét hử?
Anh nhớ khi xưa bác VC có nói về news, và anh thấy hợp lý. Vì bất kỳ chết đơ nào mà gượng chống xuồng ra khi có tin nhớn, đặc biệt là tin của tay to như FED/FOMC thường khó toàn mạng. Thậm chí, còn có hỗn danh "nến FED"/"nến NFP" ám chỉ volatility cực lớn trong một thời gian rất ngắn, cái nến này khi giải ra ở TF ngắn như M1, M5 thì nó là một cơn bão với rất nhiều lần giật lên giật xuống. Thậm chí các HFT còn làm cho nó thành sóng thần trong cỡ mili giây.
Đó chính là ngữ cảnh mà bác Việt nhắc đến.

Khứa khứa khứa, ý chú là sờ nách là Oaren Bốc phét hử?
Anh nhớ khi xưa bác VC có nói về news, và anh thấy hợp lý. Vì bất kỳ chết đơ nào mà gượng chống xuồng ra khi có tin nhớn, đặc biệt là tin của tay to như FED/FOMC thường khó toàn mạng. Thậm chí, còn có hỗn danh "nến FED"/"nến NFP" ám chỉ volatility cực lớn trong một thời gian rất ngắn, cái nến này khi giải ra ở TF ngắn như M1, M5 thì nó là một cơn bão với rất nhiều lần giật lên giật xuống. Thậm chí các HFT còn làm cho nó thành sóng thần trong cỡ mili giây.
Đó chính là ngữ cảnh mà bác Việt nhắc đến.

Hè hè, bảo vệ cán bộ khiếp quá, đúng là đảng bộ vững mạnh.

Ok hiểu rồi, don't fax the trend, don't fax the Fed, don't fax the BB, don't fax the ... thế mới hiểu nỗi khổ của trader, khổ còn hơn đi tu :))

@tomcat:
Rất rất là thích 2 ý này của bạn: “tâm pháp chỉ có thể cảm nhận bởi ý, không thể đong đếm qua hình”.
“Mỗi danh môn chính phái đều có tâm pháp riêng, nhưng cũng có những yếu quyết chung”
=D>

So tâm pháp với đạo đức (dù là đạo đức kinh doanh) thì tôi e đã hơi mở rộng phạm trù, hihi.
Có thể tôi hiểu ý của bạn, nhưng với cách nghĩ thông thường, thì đạo đức đã hàm nghĩa tốt/xấu, mà việc trade thì vốn chỉ chú trọng đến đúng sai và hiệu quả, chứ không lý gì đến tốt/xấu hay thiện ác.
Nếu gọi là đạo trade chẳng hạn, thì có được không nhỉ ?

Nhưng cũng cần nói rằng chỉ tâm pháp không thì không đủ, vì cây không chỉ cần có gốc, cây cần phải phát triển không thì thành chơi bonsai với nhau không ...

Bạn nói đến bonsai là chạm vào chỗ ngứa của lão nhà quê này rồi, hihi.
Một tác phẩm Bonsai hoàn chỉnh là phiên bản thu nhỏ của cây ngoài tự nhiên, gốc rễ cành lá vẫn tuân thủ quy luật cân xứng hài hòa đó chứ. Chắc là bạn muốn nói về dạng bonsai khi mới cắt tỉa uốn ghép, chỉ trơ gốc mà cành lá xác xơ ? dạng bán thành phẩm đó thường mất vài năm trở lên mới định hình, nhưng nhờ vậy mới có giá mềm, và mới được chưng bày nhiều cho mọi người mua bán, còn tác phẩm hoàn hảo thì chỉ thấy trong... sách và trong vườn các đại gia thôi. :D

Trở lại chuyện gốc với ngọn, tôi tin rằng gốc vững mà ngọn yếu thì chậm lớn, nhưng không chết được, còn gốc yếu mà ngọn mạnh thì dễ gãy đổ, sớm muộn rồi cũng chết hay quặt quẹo thôi.
Tiên thiên bất túc thì làm sao lớn mạnh được, bạn đồng ý chăng ?

Hihi, tôi cũng công nhận đảng bộ thật là vững mạnh, mà lại còn khép kín nữa. :D

@tomcat:
Rất rất là thích 2 ý này của bạn: “tâm pháp chỉ có thể cảm nhận bởi ý, không thể đong đếm qua hình”.
“Mỗi danh môn chính phái đều có tâm pháp riêng, nhưng cũng có những yếu quyết chung”
=D>

So tâm pháp với đạo đức (dù là đạo đức kinh doanh) thì tôi e đã hơi mở rộng phạm trù, hihi.
Có thể tôi hiểu ý của bạn, nhưng với cách nghĩ thông thường, thì đạo đức đã hàm nghĩa tốt/xấu, mà việc trade thì vốn chỉ chú trọng đến đúng sai và hiệu quả, chứ không lý gì đến tốt/xấu hay thiện ác.

Một tác phẩm Bonsai hoàn chỉnh là phiên bản thu nhỏ của cây ngoài tự nhiên, gốc rễ cành lá vẫn tuân thủ quy luật cân xứng hài hòa đó chứ. Chắc là bạn muốn nói về dạng bonsai khi mới cắt tỉa uốn ghép, chỉ trơ gốc mà cánh lá xơ xác ? dạng bonsai bán thành phẩm đó thường mất vài năm trở lên mới định hình, nhưng nhờ vậy mới có giá mềm, và mới được chưng bày mua bán nhiều cho mọi người ngắm, còn tác phẩm hoàn hảo thì chỉ thấy trong... sách và trong vườn các đại gia thôi. :D

Trở lại chuyện gốc với ngọn, tôi tin rằng gốc vững mà ngọn yếu thì chậm lớn, nhưng không chết được, còn gốc yếu mà ngọn mạnh thì dễ gãy đổ, sớm muộn rồi cũng chết hay quặt quẹo thôi.

Thôi xong, cụ cho rút lại ví dụ về bonsai nhé, không lại té ngửa vì em có biết cái chi mô :))

Hề hề đúng là nói đến cái chữ đạo đức nó hơi mơ hồ. Nhưng quả thực các chiêu thức trong kinh doanh cần có một cái gốc để base vào, và một trong những cái gốc đó là đạo đức kinh doanh, ví dụ lừa đảo, gian lận ... nó không bền.

Nói về gốc và ngọn, thì trong võ công phải nương vào nhau mà phát triển. Trở lại cái Trung chính an thư, tâm pháp đó chỉ thực sự được thấu hiểu thông qua thực hành chiêu thức và thôi thủ. Bởi múa quyền mà Trung chính an thư được là một chuyện, chiến đấu mà Trung chính an thư được lại là chuyện khác hẳn. Nó giống trade ảo và trade tiền tươi phải không cụ, đặc biệt khi ở những vị thế cực kỳ khó khăn :))

@tomcat:

Nhưng cũng cần nói rằng chỉ tâm pháp không thì không đủ, vì cây không chỉ cần có gốc, cây cần phải phát triển không thì thành chơi bonsai với nhau không ...
Một tác phẩm Bonsai hoàn chỉnh là phiên bản thu nhỏ của cây ngoài tự nhiên, gốc rễ cành lá vẫn tuân thủ quy luật cân xứng hài hòa đó chứ. Chắc là bạn muốn nói về dạng bonsai khi mới cắt tỉa uốn ghép, chỉ trơ gốc mà cành lá xác xơ ? dạng bán thành phẩm đó thường mất vài năm trở lên mới định hình, nhưng nhờ vậy mới có giá mềm, và mới được chưng bày nhiều cho mọi người mua bán, còn tác phẩm hoàn hảo thì chỉ thấy trong... sách và trong vườn các đại gia thôi.

em hòan tòan đồng tình với 2 bác, nhưng hổng đồng lý, hì...em đùa chứ, thật ra là.......đúng zậy đó: tâm pháp cũng có thể đong đếm được bằng 1 số thuật tóan của bác Giai và phép tính xác suất của bác Caheo :)). Trong chứng, nhiều bác cũng đã định lượng hóa qua 1 số cầy tơ trong TA đó mà. :)

Have a whole day & weekend of joy nhé các bác!

@tomcat:
Cái này thì không phải là chân lý bác ạ. Bằng chứng là chính tui, tiên thiên bất túc nhưng nhờ có chịu rèn luyện mà cân lại được, dùng hậu thiên bù lại tiên thiên. Và tui vẫn lớn mạnh bình thường, khứa khứa...

Cái này thì không phải là chân lý bác ạ. Bằng chứng là chính tui, tiên thiên bất túc nhưng nhờ có chịu rèn luyện mà cân lại được, dùng hậu thiên bù lại tiên thiên. Và tui vẫn lớn mạnh bình thường, khứa khứa...

ồh vậy ạ, hẳn bác rơi vào tâm thận.

em hòan tòan đồng tình với 2 bác, nhưng hổng đồng lý, hì...em đùa chứ, thật ra là.......đúng zậy đó: tâm pháp cũng có thể đong đếm được bằng 1 số thuật tóan của bác Giai và phép tính xác suất của bác Caheo :)). Trong chứng, nhiều bác cũng đã định lượng hóa qua 1 số cầy tơ trong TA đó mà. :)

Have a whole day & weekend of joy nhé các bác!

Các bác có thể không hoàn toàn đồng ý với em :))

Tâm pháp là nói về ý khi dụng chiêu. Chẳng hạn có 1 cụ (quên tên rồi) hình như cỡ đại bàng, tâm pháp của cụ ý mỗi khi xuất chiêu là "ta đã sai, cho tới khi thị trường bảo rằng ta đúng". Điều này khác với đa số, hành động sau khi đã tính toán cẩn thận, và thấy "đúng lắm rồi", ok, go. Do xuất phát điểm là "đúng", nên dễ có tâm lý ngoan cố và bảo thủ.

Bởi vậy, nó là 2 thứ khác biệt, tâm ý (của trader) và TA Indicators (của market).

Nói tâm pháp chỉ có thể cảm nhận, là để phân biệt với chiêu thức vốn dĩ có thể đo đạc và điều chỉnh được: tấn, mã, phương vị, tư thế ...

Các bác có thể không hoàn toàn đồng ý với em :))

Tâm pháp là nói về ý khi dụng chiêu. Chẳng hạn có 1 cụ (quên tên rồi) hình như cỡ đại bàng, tâm pháp của cụ ý mỗi khi xuất chiêu là "ta đã sai, cho tới khi thị trường bảo rằng ta đúng". Điều này khác với đa số, hành động sau khi đã tính toán cẩn thận, và thấy "đúng lắm rồi", ok, go. Do xuất phát điểm là "đúng", nên dễ có tâm lý ngoan cố và bảo thủ.

Bởi vậy, nó là 2 thứ khác biệt, tâm ý (của trader) và TA Indicators (của market).

Nói tâm pháp chỉ có thể cảm nhận, là để phân biệt với chiêu thức vốn dĩ có thể đo đạc và điều chỉnh được: tấn, mã, phương vị, tư thế ...

Bóng ma trong nhà hát, í nhầm, bóng ma trên sàn jao zịt, Phantom of The Pit

bất kỳ chết đơ nào mà gượng chống xuồng ra khi có tin nhớn (…) thường khó toàn mạng.
(...) Đó chính là ngữ cảnh mà bác Việt nhắc đến.
Cảm ơn bác đã giải thích ngữ cảnh, nhưng sao tôi vẫn lờ mờ quá! Hihi
Vì Tin vốn là ngoại lực, làm sao tính được vào võ công của trader ?

Về chuyện chống xuồng ra khi có tin nhớn, thì đây lại là trò ưa thích của tôi, hihi.

Quả thật, hai năm đầu chơi FX, tôi đã không biết bao lần bỏ mạng vì trò này. :D
Nhưng bản tính cứng đầu, tôi càng quyết lao vào bằng được… mãi rồi cũng tìm ra cách chơi với nó.
Đến nay, những ngày có tin lớn là những ngày tôi nao nức chờ đợi, vì có thể thắng nhanh và dễ hơn hết.
Cộng thêm cảm giác rất mạnh rất đã nữa chứ! đến nỗi 1,2 ngày sau không thiết vào lệnh nữa ! :D

Chiêu thức đối phó với sóng lớn, tôi gọi là Phá khí thức, hì hì.

Cái này thì không phải là chân lý bác ạ. Bằng chứng là chính tui, tiên thiên bất túc nhưng nhờ có chịu rèn luyện mà cân lại được, dùng hậu thiên bù lại tiên thiên
Ái chà, là đang nói về cách học võ công thôi, bác ạ.
Với con người thì yếu tố hậu thiên tất quan trọng hơn, chẳng phải bàn, nhỉ?
nhân tiện, tôi cũng tiên thiên bất túc đây nè :) : sinh non, 2 tuổi bị tất cả thầy thuốc đông tây y lớn nhỏ ở Xì Goòng lắc đầu, vậy mà giờ cũng phẻ re hổng thua ai… hehe

Bởi múa quyền mà Trung chính an thư được là một chuyện, chiến đấu mà Trung chính an thư được lại là chuyện khác hẳn. Nó giống trade ảo và trade tiền tươi, đặc biệt khi ở những vị thế cực kỳ khó khăn
Thế mới cần đến tâm pháp chứ, nhỉ :)

K2G said:
tâm pháp cũng có thể đong đếm được bằng 1 số thuật tóan của bác Giai và phép tính xác suất của bác Caheo . Trong chứng, nhiều bác cũng đã định lượng hóa qua 1 số cầy tơ trong TA đó mà.

đó vẫn chỉ là chiêu thức thôi, cô bé ơi ! :D
tks! n the same 2U! :)

ồh vậy ạ, hẳn bác rơi vào tâm thận.

Mấy cái tiên thiên, hậu thiên gì đó cũng chỉ là "kinh nghiệm" của tiền nhân. Kinh nghiệm luôn là kiến thức của ngày hôm qua. Gần thì có Tố Hữu với "Cu Ba ngọt lịm đường", xa thì có "tự thiến" luyện Tịch Tà kiếm phổ .... cái tiên thiên "hữu túc" đó lại là "bất túc" của Tịch Tà.

Chung quy lại, chỉ có sự phù hợp mà thôi

Mấy cái tiên thiên, hậu thiên gì đó cũng chỉ là "kinh nghiệm" của tiền nhân. Kinh nghiệm luôn là kiến thức của ngày hôm qua. Gần thì có Tố Hữu với "Cu Ba ngọt lịm đường", xa thì có "tự thiến" luyện Tịch Tà kiếm phổ .... cái tiên thiên "hữu túc" đó lại là "bất túc" của Tịch Tà.

Chung quy lại, chỉ có sự phù hợp mà thôi

yạh! absolut tee :))

Back