Hiện trạng vĩ mô và kinh tế Việt Nam

Hì hì. Ko phải dự bác ợ, kỹ năng dự báo của em cũng ko tốt lắm đâu. Chỉ là báo chí ko đưa tin ngay nên em cập nhật sớm hơn, biết đâu có lợi cho quyết định của thành viên nào đó...

Nhưng đây là Ngân hàng tư nhân mà anh, có phải của nhà nước đâu, thiệt hại thì FPT chịu chứ sao phải bắt nhỉ????

Tin bác CEO của Tiên Phong Bank bị bắt không hiểu vì lý do gì mà đã bị ém nhẹm cả tháng nay. Bình thường vụ TGĐ một ngân hàng vào tù thì báo đài, tivi, chè cháo hét vàng trời rồi. Chắc còn nhiều ẩn số trong vụ này.

Tin bác CEO của Tiên Phong Bank bị bắt không hiểu vì lý do gì mà đã bị ém nhẹm cả tháng nay. Bình thường vụ TGĐ một ngân hàng vào tù thì báo đài, tivi, chè cháo hét vàng trời rồi. Chắc còn nhiều ẩn số trong vụ này.

Đợt vừa rồi media che nhiều vụ lắm, tránh cái Tết Âm lịch thôi mà bác

A case have been done by the new wife of former General Secretary, search google for more information, a big deal if you compare its to others such as Quang Quyen, Cuc..., cannot say here the new situation but it is very interesting and amazing

Nhưng đây là Ngân hàng tư nhân mà anh, có phải của nhà nước đâu, thiệt hại thì FPT chịu chứ sao phải bắt nhỉ????

Bắt vì "hành vi cố ý làm trái các quy định của Nhà nước về quản lý kinh tế gây hậu quả nghiêm trọng". Nếu TPB là tư hoàn toàn thì điều này có nghĩa ra sao nhỉ ?

Ra từ sáng T2, tới hôm nay cũng nguội rồi mà :-)

Bắt vì "hành vi cố ý làm trái các quy định của Nhà nước về quản lý kinh tế gây hậu quả nghiêm trọng". Nếu TPB là tư hoàn toàn thì điều này có nghĩa ra sao nhỉ ?

Ra từ sáng T2, tới hôm nay cũng nguội rồi mà :-)

Ngân hàng Tiên phong bank đã có quyết định miễn nhiệm bác này từ ngày 14/12/2011 rồi. Lệnh bắt vào ngày 30/12. Báo giấy Tiền phong có đưa tin nhưng sau đó lại bị bưng bít hết.

A case have been done by the new wife of former General Secretary, search google for more information, a big deal if you compare its to others such as Quang Quyen, Cuc..., cannot say here the new situation but it is very interesting and amazing

Cho em xin từ khóa bác ơi....

Nói chung CEO ngân hàng là 1 vị trí nguy hiểm vì phần lớn các quyết định đều bị giật dây bởi các nhóm cổ đông đa số. Thò bút ký vào để roài bị đi tù. Ngân hàng mà sập, thì ông CEO sẽ bị đem ra tế thần đầu tiên!

Nói chung CEO ngân hàng là 1 vị trí nguy hiểm vì phần lớn các quyết định đều bị giật dây bởi các nhóm cổ đông đa số. Thò bút ký vào để roài bị đi tù. Ngân hàng mà sập, thì ông CEO sẽ bị đem ra tế thần đầu tiên!

Tín dụng đen phát triển ầm ầm 2-3 năm trở lại đây thì ít ai trách các Ngân hàng thương mại NHƯNG CÓ THỂ NÓI chính các CEO ngân hàng này là nguyên nhân chính khi đã tuồn vốn ra ngoài tiếp tay.

Tương lai gần chắc sẽ còn nhiều BỂ PHỐT nữa chuẩn bị vỡ.

Last edited by a moderator:
Đọc báo giùm bạn:
Công ty CK đang uống thuốc đắng
http://cafef.vn/2012020602263341CA31/ctck-dang-uong-thuoc-dang.chn

Hôm trước em có bình luận về sự cần thiết để cân nhắc cẩn trọng với con sóng hiện tại. Bản chất đây là con sóng đầu cơ đánh lên của một số tổ chức nhằm cơ cấu lại danh mục. Ý tưởng cơ cấu của họ ko nói hẳn các bạn đã rõ, vì vậy việc lựa chọn mã nào an toàn các bạn cũng có thể nắm được.

Bài viết trên cũng cho biết thực trạng dù phần tiền tự doanh ko nhiều nhưng một số công ty vẫn phải bán để đảm bảo an toàn chỉ số. Do vậy, sóng có thể dài nhưng cũng có thể rất ngắn khi những người tham gia cuộc chơi ko đồng lòng và túi tiền lại lép.

À, năm mới em sẽ chuyển sang tâm thế về chiều tích cực rồi nhé, nên các bác đừng bẩu em bi quan. Nhưng những gì thực tế còn đang hiện hữu thì mình vẫn phải thừa nhận nó một cách nghiêm túc để có quyết sách đúng đắn...

Thị trường ngày càng khó chơi hơn...

Last edited by a moderator:
@ Arrow: đợt tăng này hình như liên quan đến lượng tiền lớn được bơm ra trước Tết anh nhỉ....

Đọc báo giùm bạn:
Công ty CK đang uống thuốc đắng
http://cafef.vn/2012020602263341CA31/ctck-dang-uong-thuoc-dang.chn

Hôm trước em có bình luận về sự cần thiết để cân nhắc cẩn trọng với con sóng hiện tại. Bản chất đây là con sóng đầu cơ đánh lên của một số tổ chức nhằm cơ cấu lại danh mục. Ý tưởng cơ cấu của họ ko nói hẳn các bạn đã rõ, vì vậy việc lựa chọn mã nào an toàn các bạn cũng có thể nắm được.

Bài viết trên cũng cho biết thực trạng dù phần tiền tự doanh ko nhiều nhưng một số công ty vẫn phải bán để đảm bảo an toàn chỉ số. Do vậy, sóng có thể dài nhưng cũng có thể rất ngắn khi những người tham gia cuộc chơi ko đồng lòng và túi tiền lại lép.

À, năm mới em sẽ chuyển sang tâm thế về chiều tích cực rồi nhé, nên các bác đừng bẩu em bi quan. Nhưng những gì thực tế còn đang hiện hữu thì mình vẫn phải thừa nhận nó một cách nghiêm túc để có quyết sách đúng đắn...

Thị trường ngày càng khó chơi hơn...

Em nghĩ bệnh nan y vẫn là thanh khoản, mà xuất phát từ thanh khoản của hệ thống ngân hàng. Cho vay thì toàn trung dài hạn trong khi hút tiền về lại ngắn hạn. Đảm bảo thanh khoản hệ thống ngân hàng mà phải giữ vững được cái lạm phát không cao hơn năm ngoái trong khi nền sản xuất thì lèo tèo, lại phải tập trung tỷ trọng lớn trí và lực cho quốc phòng.... bệnh này cần 1-2 năm chưa chắc đã có lời giải.

@ Arrow: đợt tăng này hình như liên quan đến lượng tiền lớn được bơm ra trước Tết anh nhỉ....

Tiền bơm ra trước Tết chỉ đủ bù thanh khoản thôi, các NH còn phải huy động cao ngất cơ.
Các BB đánh trận này rất khôn, chọn lúc giao dịch đìu hiu nhất để đẩy, tốn ít xèng. Do vậy nếu cần chạy cũng dễ hơn lúc bình thường...

Tôi không rõ hiện tại thanh khoản của NH ntn??? nhưng tôi biết có rất nhiều người sắp đến thời kỳ đáo hạn nhưng chưa biết xoay đâu ra tiền để đáo hạn, với tình trạng này thì còn tiềm ẩn nhiều rủi ro về nợ xấu lắm. Nếu tôi mà còn Cổ thì đợt vừa rồi tôi sẽ ra vừa đủ để thu về một lượng "Máu" để duy trì mạch đập rồi sau đó đợi tiếp xem mấy thằng bên cạnh ntn. Trong trường hợp mấy thằng bên cạnh cũng như tôi thì tôi sẽ ra hết để có sức vượt qua chúng nó dành lợi thế, còn chúng nó mà "Miệng Đơm Đớp Mồm Chơm Chớp" thì he he he chẳng phải làm gì cả... TT đang ở giai đoạn thằng lọ ngó thằng chai. Tôi dự nếu tình trạng này duy trì được sang tuần sau thì ngon, nếu không thì...

Back