HA trading và chuyện buôn chứng của dân khu công nghiệp

Giao tiếp trên forum đúng là có nhiều trở ngại thật, em nói ít lại để đỡ gây hiểu lầm nhé.

Em không có giận gì đâu, em mà đùa là đùa nhây lắm nên các bác đừng lo ạ.

Tuần tới em xong một số công việc nên sẽ bắt đầu chuyên tâm tự học TA để có thể trao đổi với các bác nhiều hơn, chứ hóng hoài thì cũng kì, tất nhiên là trong thời gian đó em vẫn len lén hóng, các bác đừng xua đuổi em nhé.
Trước kia khi nghiên cứu TA (Amibroker) em có nhặt nhạnh được 1 file 12thousandafls cho Amibroker. Trong đó có khá nhiều system của các bậc tiền bối (tây-ta đủ cả) để lọc và bắt đỉnh đáy cổ phiếu rất hay
Chưa biết cách upload file rar lên forum, nếu bác thích thì cho em email em gửi cho bác luyện công

Để mò ra trong đâm hổ lốn đó, tìm được cái nào phù hợp và working thì cái giá phải trả không hề nhỏ đâu bác ạ :)
là máu, là mồ hôi, là tiền bạc, là sự trả giá .....

Haizza, rượu mời không uống lại phải uống rượu phạt là bệnh khó chữa của mình:17:
Hôm nay muốn nhấn nút bán chết đi được, nhưng thu hết can đảm để dừng lại.
Lý do: CII và PGS đều về đến vùng hỗ trợ gần rồi, đợi xem chúng phản ứng thế nào ở vùng này đã (CII: quanh 17; PGS quanh 27)
Nếu thủng các vùng này sẽ cắt lỗ CII, bán một nửa PGS để mua lại rẻ hơn.
Hơi hối tiếc không bán ngay PGS khi hàng về sau mấy hôm tăng tốt, đặc biệt khi thị trường xấu đi. Bài học là một khi hàng cơ bản biến thành hàng hơi hót thì cũng phải đối xử với em nó như là hàng hót.
God bless me!:63:

Vừa bán vừa khóc :20::20::20:.
Hì hì, nói vậy thôi. Dựng nhà ở đây là quán triệt tinh thần no tears:67:
Bán hết CII ở 17.9. Lý do là hôm qua đọc kết quả đấu giá trái phiếu, tính ra chỉ tương đương hơn 13k/cổ thôi. Lại còn được trả lãi suất trái phiếu, lại còn được hỗ trợ vay vốn bla bla... 6 tháng sau là có quyền chuyển đổi không hạn chế số lượng. Sao ngon thế mà các anh HFIC không giữ lại mà hưởng quyền các bác nhỉ? Thắc mắc quá chẳng giải thích được. Lại nhớ đến cái lệnh chặn bán 300k@18.1 hôm qua nhoằng cái bị hốt, cứ như là các anh ấy biểu diễn cho mình xem ý. Rồi lại tiện thể thấy cái kiểu mua bán cứ như là vừa đỡ vừa lùi. Thôi bán hết cho lành!
Tiền bán CII đảo sang GAS @98. Xem các anh Tây béo ủn em nó đến đâu.
Tiền/cổ vấn 2/1. Xác định nín thở chờ bộ đội về giải cứu.:31:

Hôm bữa em mới click vào cái profile của bác Bình An, thấy ghi là Nữ và 43 tuổi :17:, cũng không biết phải nói sao, nhưng có gì không phải mong bác bỏ qua giùm em vậy.

Em lặn tiếp đây ạ.
Hì hì, không sao đâu bác ơi, cứ take easy đi. Cái thị trường này nó có phân biệt nam nữ hay tuổi tác đâu, hà tất phải áy náy.:53::53::53:

Các bác VC đánh trận thật là xuất quỷ nhập thần! Chúc mừng tướng tiên phong @paven cùng các chiến tướng khác đang hào hùng xung trận, chiến bào phấp phới :gun_rifle::gun_rifle::gun_rifle: Chúc mừng cả đoàn dân binh kẹp cổ như mình có cơ hội được giải phóng lại có cả quà mang về :muzik::muzik:
Chúc mọi người một weekend zui zẻ, sang tuần chốt lời thành công!

Cảm ơn bác, mình đâu dám tranh công tiên phong với các đồng chí khác :D
Cả nhà cuối tuần vui vẻ :)

Mua thêm PGS bằng số hiện có @28 lúc đầu giờ. Lý do: thấy tiền có vẻ quay trở lại (cả với PGS và market nói chung). Cuối giờ thấy em nó lại bị ép lại về 28, hơi lo lắng. Xem lại chi tiết giao dịch thấy khối lượng khớp vùng giá cao nhiều hơn nên cũng yên tâm hơn.
Mua mới FPT @45.
Tiền/cổ 1/4. Trong lòng hơi run nhưng đọc lại comment trong ngày của các bác VC thấy bớt lo hẳn. Cảm ơn các bác!

Bán một nửa GAS @109 để bù lỗ cho CII và để tăng thêm tiền. Cảm thấy hơi sợ. Đặt bán PGS hơi cao, không khớp.
Nhìn lại các mua bán gần đây, thật hiển nhiên là tâm lý của mình rất là điển hình cho gà: đúng thời điểm nỗi sợ tan đi và nhảy vào là trúng phóc đỉnh ngắn hạn. Nếu đây là 1 trend mạnh thì không sao, kẹp chút rồi lại được giải cứu, nhưng nếu không thì sao.
Nói chung là mình còn húng và dễ quên lắm. Vừa mấy pọt trước còn nào là chart tuần, nào là con đường thênh thang bla bla... vậy mà thoắt cái đã gần như full cổ.
Các phiên tới sẽ tùy tình hình để cân đối lại tiền/cổ. Nói thì dễ mà sao làm khó vậy.

Bán một nửa GAS @109 để bù lỗ cho CII và để tăng thêm tiền. Cảm thấy hơi sợ. Đặt bán PGS hơi cao, không khớp.
Nhìn lại các mua bán gần đây, thật hiển nhiên là tâm lý của mình rất là điển hình cho gà: đúng thời điểm nỗi sợ tan đi và nhảy vào là trúng phóc đỉnh ngắn hạn. Nếu đây là 1 trend mạnh thì không sao, kẹp chút rồi lại được giải cứu, nhưng nếu không thì sao.
Nói chung là mình còn húng và dễ quên lắm. Vừa mấy pọt trước còn nào là chart tuần, nào là con đường thênh thang bla bla... vậy mà thoắt cái đã gần như full cổ.
Các phiên tới sẽ tùy tình hình để cân đối lại tiền/cổ. Nói thì dễ mà sao làm khó vậy.
Kinh nghiệm của em, là em cứ viết ra cái system cho rõ, trường hợp nào thì nên làm cái gì, rồi ráng nhất quyết ngồi im đến khi nó phát tín hiệu mặc kệ cả làng lồi mồm còn mình ngồi ngó :(

Kinh nghiệm của em, là em cứ viết ra cái system cho rõ, trường hợp nào thì nên làm cái gì, rồi ráng nhất quyết ngồi im đến khi nó phát tín hiệu mặc kệ cả làng lồi mồm còn mình ngồi ngó :(
Bác nói đúng lắm, từ ngày dựng nhà ở đây ghi rõ lại các mua bán của mình là em đã bớt tùy hứng đi nhiều rồi đó. Cũng đành tự an ủi là phấn đấu năm nay mình tốt hơn mình năm ngoái thôi, mỗi năm ráng nâng cấp mình thêm chút.

Loanh quanh cuối tuần đọc lại thấy những tranh cãi muôn thuở xung quanh chuyện đầu tư vs đầu cơ. Bên VF còn có hẳn topic của bác nào với cái tít rất kêu: Đầu tư vs đầu cơ: trăm năm lửa khói!
Mình thì chẳng thấy mâu thuẫn ở chỗ nào cả. Nước sông không phạm nước giếng, hà tất phải quá bận tâm sự đúng sai?
Nếu được chọn, mình sẽ chọn theo trường phái đầu tư. Không phải vì nó nghe có vẻ sang hơn. Mình thấy nó giống công việc của một bác nông dân: cần mẫn và tỉ mỉ. Lựa hạt giống tốt, nghiên cứu thổ nhưỡng, tìm hiểu thời điểm gieo hạt xuống đất. Rồi chăm sóc nó hàng ngày. Độ ẩm có đủ chưa, ánh sáng thế nào. Sâu bọ có nhiều không. Cỏ dại có được nhổ kỹ chưa. Rồi tính toán thời gian nó ra hoa, kết trái. Rồi lựa thời điểm thu hoạch... Thật là một quá trình kỳ công biết bao nhiêu, nhưng mỗi bước đi thành công là một niềm vui sướng êm đềm.
Đầu cơ, đó là một vẻ đẹp dữ dội khác. Như lời một bác nào đó nói, người đầu cơ như một chiến binh, rút kiếm ra là phải thấy máu, không máu của đối thủ thì sẽ là máu của mình. Đó là lựa chọn giữa sống và chết. Người ta nhìn thấy cái đẹp của những tuyệt chiêu đao kiếm (TA), trí thông minh và lòng can đảm. Rất buồn cười nếu nói đến chuyện đúng sai, nhân quả ở đây. Một khi bạn đã bước vào cuộc chơi nghĩa là phải chấp nhận luật chơi đã định.
Nhưng đầu tư hay đầu cơ, mình đều thấy có một điểm chung: người chiến thắng phải là người giỏi nhất! Đó là luật sinh tồn.

Góp vui với bác quan điểm của mình về đầu tư và đầu cơ:

Đầu tiên là sự thật, nhưng nghe thì có vẻ nghịch lý. Người biết thì không nói, mà người nói thì không biết.

Mọi người khi bàn về quan điểm này đều nghĩ tới lợi nhuận của cái nào hơn( thường thì đầu cơ lên trong time ngắn, còn đầu cơ thì time dài) đúng không bac?

Nhưng thực ra khi nói về khoản đầu tư thì thường là mù mờ ( vd đầu tư cho con cái, cho học hành) . Còn việc mua cp rồi để đó vì nói FA nó tốt nên để dài hạn, thì thực ra cũng là đầu cơ dài hạn thôi. Đầu tư đúng nghĩa phải như WB hay nước ta có ssi cũng làm theo. Đó là mua cp của 1 cty sau đó chi phối và đưa cty lên tầm mới. Hay đơn giản như anh bạn mình, mua cp cty tư vấn để vào ban hội đồng quản trị. Sau đó làm việc ở cty vẫn rất tốt, nhưng ko bao giờ nghĩ về lương hay cổ tức của cty mang lại, mà a dùng mối quan hệ của cty làm việc khác.

Còn đầu cơ nói cho oai là theo ta hay fa, nhưng từ ngày xưa con phe giá đã làm rồi.

Người giỏi nhất sẽ sống, thì đúng rồi, nhưng phải xem chữ giỏi của bác định nghĩa thế nào. Chứ vùa rồi song gió giới ngân hàng , 2 người giỏi kinh khủng mà cũng ra đi là a Thành stb và a Kiên acb.:)

Sent from my iPad using Tapatalk

Góp vui với bác quan điểm của mình về đầu tư và đầu cơ:

Đầu tiên là sự thật, nhưng nghe thì có vẻ nghịch lý. Người biết thì không nói, mà người nói thì không biết.

Mọi người khi bàn về quan điểm này đều nghĩ tới lợi nhuận của cái nào hơn( thường thì đầu cơ lên trong time ngắn, còn đầu cơ thì time dài) đúng không bac?

Nhưng thực ra khi nói về khoản đầu tư thì thường là mù mờ ( vd đầu tư cho con cái, cho học hành) . Còn việc mua cp rồi để đó vì nói FA nó tốt nên để dài hạn, thì thực ra cũng là đầu cơ dài hạn thôi. Đầu tư đúng nghĩa phải như WB hay nước ta có ssi cũng làm theo. Đó là mua cp của 1 cty sau đó chi phối và đưa cty lên tầm mới. Hay đơn giản như anh bạn mình, mua cp cty tư vấn để vào ban hội đồng quản trị. Sau đó làm việc ở cty vẫn rất tốt, nhưng ko bao giờ nghĩ về lương hay cổ tức của cty mang lại, mà a dùng mối quan hệ của cty làm việc khác.

Còn đầu cơ nói cho oai là theo ta hay fa, nhưng từ ngày xưa con phe giá đã làm rồi.

Người giỏi nhất sẽ sống, thì đúng rồi, nhưng phải xem chữ giỏi của bác định nghĩa thế nào. Chứ vùa rồi song gió giới ngân hàng , 2 người giỏi kinh khủng mà cũng ra đi là a Thành stb và a Kiên acb.:)

Sent from my iPad using Tapatalk
@uyendi :
Suy nghĩ của em về đầu tư như dòng đậm 2 đó. Đó là lý do vì sao em thấy nó giống công việc của bác nông dân. Bác ấy phải chăm sóc cây trồng của mình để mong thu hoạch.
Người giỏi đối với em là người sống được (He he, cái này hơi luẩn quẩn). Anh Thành giỏi nhưng anh ấy đã chết dưới tay anh Bê, như vậy đối với em anh Bê là người giỏi. Anh Kiên có thể rất giỏi nhưng anh ấy đã đi quá xa, nghĩa là anh ấy đã không giỏi ở một chỗ nào đó và kết cục là thất bại cả cuộc chiến.
p/s: em là cái đậm 1, nên hay nói những cái ngô nghê lắm, có gì bác lượng thứ cho em nhé. Em là dân thuần kỹ thuật, cái thế giới này đối với em lạ lẫm quá. Các suy nghĩ của em thuần lý thuyết, không có tính thực tế đâu.

Bán hết GAS, bán FPT và PGS mỗi thứ một nửa thu tiền về. FPT lời một chút, PGS lỗ một chút, cộng lại là huề.
Bán là vì kế hoạch cân đối lại tiền/cổ, còn thì mình vẫn thấy thị trường tích cực lên. Mặc dù giao dịch rất khó chịu, nhưng các mã vẫn lừ lừ bò lên theo kiểu đáy sau cao hơn đáy trước.
Nhưng nhìn quanh thấy các bác còn thận trọng lắm, thôi gà em cũng nên biết thân biết phận về chuồng thôi kẻo thóc không mổ được lại mổ trúng phải cái lưỡi câu thì tiêu đời.
Công nhận các bác trade for living phải có một thần kinh thép mới trụ nổi nơi này, nhất là các bác gái. :67:
Good luck to everybody! Bao giờ thóc lúa đầy đồng gà em lại quay lại.:103:

Thị trường này mà không có tí cổ nào thì quả là uổng công đi hóng các bác VC :106:
Em vào hàng hôm qua. Mua mới PVS, IJC và VNE.
Lý do mua: PVS thay cho PGS trong họ dầu khí, IJC cho họ bất động và VNE cho hàng hót.
Cộng với HPG chuyển từ FPT sang và PGS có cũ thì danh mục gồm 5 chú.
Sáng nay thị trường đẹp quá, vừa xoắn vừa sợ, dung hòa bằng cách mua thêm HPG @53. Tặc lưỡi mua thêm 1k FPT vì thấy em nó nhúc nhích (cái này mua hơi ẩu vì danh mục đã khá nhiều mã rồi).
Tiền/cổ 1/4. Cảm giác khá tự tin không biết có phải do hóng không nữa:105:.

Bán hết PGS @30.1. Lý do: 2 ngày khớp volume quá cao so với quy mô cổ của PGS.
Mai hàng về hết, em chạy bớt thôi, sợ lắm:10:

Chẳng thấy tiền đâu, bán hết hàng về tk, chỉ chừa lại phần HPG golong và 1kFPT còn kẹt.
- Điều mình đã làm được: thắng được nỗi tiếc rẻ khi bán cổ mà chưa bị market dọa cho sợ vãi ra.
- Điều còn phải cố học: chỉ bán hàng đang trong xu thế lên khi nó bắt đầu đi xuống (bán bên kia đỉnh).
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!

Back